[Funland] Sinh viên: cho tiền tiêu vặt thế nào?

Chắc cụ tính cả tiền ăn sáng?
Nhà em cũng 600 chia 4 tuần, nhưng gồm cả tiền ăn sáng.
Chỉ tiêu vặt ạ.
Quan điểm của em là dạy cách tiêu và quản lý tiền, chứ không để con thiếu thốn (tất nhiên trong điều kiện kinh tế gia đình).

Tung Promise

Xe tải
Ngày xưa em chuyên có kiểu xin bố 1 lượt, xin mẹ 1 lượt, thế là em được x2 kinh nghiệm :))
Trộm tiền trong ví bố, móc trộm lợn, xin tiền học thêm rồi ko học... đủ trò.
Có lần thoát có lần lộ, ăn đòn cũng có, cấm vận cũng có.
Giờ lúc ngồi tâm sự với bố e e toàn kể lại, 2 bố con cười khoái lắm :)), bố e bảo tao cũng thế :))

Để các cụ dễ hình dung thì hồi đó cách đây tầm 20 năm rồi ạ.
Sau này con e đến tuổi tiêu tiền, e sẽ hỗ trợ nó đủ tiêu, bày cách cho nó kiếm thêm để có thể rủng rỉnh khi cần, đấy là em ước mơ thế còn làm được chắc phải kiên nhẫn lắm.
Cụ cũng giống hệt em. Kiếm đủ trò để có tiền tiêu. Thời buổi ngày xưa em còn đi học thì không có khoản nào là khoản tiêu vặt hàng tháng hàng tuần cả.

Jetu

Xe điện
Chia sẻ để tham khảo cho vui nhé
- Em hỗ trợ F1 là 200k/tuần. Vào tối chủ nhật, quên là nhịn luôn
- Bạn F1 nhà em (nữ) ở tỉnh lẻ, bố mẹ tài trợ tiền tiền ăn học và thuê nhà hàng tháng. Sau đó cho tiền tiêu vặt 20tr/tháng(tiêu hết). Bạn này chẳng hư tí nào, học trường chuyên của tỉnh. Giờ vẫn cán bộ lớp, bảng điểm mỗi kỳ nhiều A ít B, đang phấn đấu ra trường sớm với bằng xuât sắc.
Chẳng biết trường hợp bạn F1 nhà em nhiều hay ít, nhưng vẫn có.
Tóm lại, tùy theo đk kinh tế mỗi nhà và tùy vào sự tin cậy trong mối quan hệ thực tiễn
200k/tuần, rồi lại 20tr/tháng, là sao cụ?

sadlife

Xe tải
Trước em còn là học sinh ăn đòn như cơm bữa vì suốt ngày lấy tiền đi chơi. Không có khoản nào gọi là tiêu vặt hay gì cả, rút kinh nghiệm con em sẽ cho chúng nó chi tiêu để mình đỡ động tay động chân :)). Chứ nhiều lúc cũng cần tiền để đi với bạn bè, giờ cứ ra đường là cần tiền rồi :D

Vuthuychi

Xe tải
Con em đang năm 1, nhà cách trường 10km, nghe Sói nói cho nó 1,5t/ tháng xăng xe và ăn trưa. Hiện còn học online phần lớn thời gian nên thấy anh chàng vẫn ổn với số tiền đó.
Em nói rõ: Con đi làm thêm hay dạy thêm kiếm tiền để dành, mai mốt có bồ thì chi phí đó ba mẹ không lo đâu nhen :D

Phoco.com

Xe buýt
Con e lớp 11, 2 tuần cho 500k ăn sáng và 100k tiêu vặt. Vị chi tháng 1,2 củ

huyhung123

Xe điện
Hôm qua, ghé nhà ông anh (công chức, trung lưu, con trai SV năm 1, đi học bằng xe máy Future, tuần 3 buổi, trường cách nhà 6km), thấy hai vợ chồng đang tranh luận:
- V: cho nó 200k/tháng tiêu vặt thôi, cho nhiều sinh hư đấy, la cà quán xá đàn đúm.
- C: ùi, cho nó 500k đi, con trai còn sĩ diện tí với bạn bè.
Nhà cháu ngồi im nghe, rồi mang lên đây nhờ các cụ chém để mở mang đầu óc.
Tự kiếm chứ 20 tuổi rồi còn phải cho?

Bang lang

Xe điện
Em nói với con em ngay khi cháu học lớp 3 là 18 tuổi em mời ra khỏi nhà, em sẽ ko nuôi nữa. Cu cậu bi h mới học lớp 6 nhưng lo lắm, chị họ nó vào đại học (18 tuổi), nó mon men hỏi chị nó: “ thế chị bị đuổi ra khỏi nhà chưa?”, hay thỉnh thoảng hỏi câu “ thế khi nào nhớ mẹ có được về thăm ko?”. Em nói thì mạnh mồm thế thôi chứ cũng muốn con 18 tuổi tự lập được, tự kiếm tiền tiêu vặt được nhưng nếu nó kém cỏi chắc cũng phải bao nuôi quá, chả dám nói trước được. Nếu em có con gái thì sẽ cho nhiều hơn con trai:). Em nghĩ cho 1,5 tr là hợp lý tại thời điểm này.

Súng hơi HD

Xe tải
Cho con tiêu tiền mới biết cách kiếm tiền, đưa hẳn 20 triệu cho nó xem nó làm gì với số tiền đó trong bao lâu rồi tính,

Ôi thích quá

Xe buýt
Con em chưa đến tuổi ĐH, nhưng thời em thì học ĐH thì em và mấy thằng bạn đều gia sư, giao báo, trông nét... để tiêu, chỉ xin nhà tiền học phí thôi.
Hồi ấy em còn mơ mộng chạy bàn quán bar đêm đúng mô hình ngày học đêm kiếm tiền =))))
Giờ các cháu ko có ý định tự kiếm tiền hả các cụ? Thời nay dạy online càng dễ hơn chứ @_@

NovRainInFall

Xe tăng
E 2 đứa, 1 lớp 12, 1 SV năm 2, tháng mỗi đứa gần 2tr, chả hiểu chúng nó tiêu gì, con lớn thì vẫn giữ, ít tiêu, thằng bé thì hay xin thêm.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua, ghé nhà ông anh (công chức, trung lưu, con trai SV năm 1, đi học bằng xe máy Future, tuần 3 buổi, trường cách nhà 6km), thấy hai vợ chồng đang tranh luận:
- V: cho nó 200k/tháng tiêu vặt thôi, cho nhiều sinh hư đấy, la cà quán xá đàn đúm.
- C: ùi, cho nó 500k đi, con trai còn sĩ diện tí với bạn bè.
Nhà cháu ngồi im nghe, rồi mang lên đây nhờ các cụ chém để mở mang đầu óc.
Nhà em ko có khái niệm này khi con vào đh :))
Con bé nhà em tự tìm việc làm ...
Ah đầu tiên là thi đh xong thì làm gia sư cho em gái nó, em trả 1.5tr/tháng mà sau này nó vãn xin trả lại cho em mãi :)) Còn sau đó nó thà khổ còn hơn phải dạy em nó học, heheee.
Còn sau đó nó làm đủ nghề để kiếm tiền, nên nó có đủ tiền tiêu xông xênh, còn dư dả ấy.
Con em họ em còn mắng em mãi, bảo em hành hạ con, ơ kìa...

Ôi thích quá

Xe buýt
Trước em cũng giống nhiều cụ, cách nghĩ cổ truyền, ko tiêu tiền là tốt, thực tế thì không hay, ngu ngơ lắm, tiêu mà biết căn cơ cân đối mới nên, thậm chí có lúc cần kíp xoay sở cũng được, hồi SV em đi đặt đồ mấy lần để xoay tiền học phí, cũng cảm giác va chạm xã hội :D

jazzzzz

Xe lăn
Em cho 1m/tháng, hôm nào hẹn bán gái đi chơi thì bơm thêm ít và dúi cho mấy cái BCS.

caisua

Xe lăn
Con em đang năm 1, nhà cách trường 10km, nghe Sói nói cho nó 1,5t/ tháng xăng xe và ăn trưa. Hiện còn học online phần lớn thời gian nên thấy anh chàng vẫn ổn với số tiền đó.
Em nói rõ: Con đi làm thêm hay dạy thêm kiếm tiền để dành, mai mốt có bồ thì chi phí đó ba mẹ không lo đâu nhen :D
thì cứ nói ko lo nhưng đến khi thấy con ủ dột dằn vặt vì ví lép quá ko dám thổ lộ với bạn gái do tự ti thì lại cho thôi, tiền giữ làm gì khi để con khổ sở

Hai_75

Xe điện
Hôm trước tại TTTM Mipec LB, em có nghe lỏm được chuyện 2 cháu nam nữ (chắc khoảng lớp 11-12) đang tính toán chuyện tiêu tiền, trong đó có đoạn cháu gái nói với cháu trai là riêng tiền tiết kiệm học thêm 2 đứa đã 10tr... Em cũng chột dạ, như này bố mẹ ở nhà chỉ biết cho con đi học thêm đầy đủ mà có biết được là con có đi học gì đâu. CCCM cũng nên để ý vụ cho tiền các cháu, nên rõ món tiền, khoản nào mình tự nộp được (như tiền học/học thêm...) thì nên nộp trực tiếp.