[Funland] SmartSurfACE, mổ cận công nghệ mới có cụ nào quan tâm không ?

Caterpillar

Xe tăng
Em đọc trên báo thấy có công nghệ mới :

Bệnh viện Mắt TP HCM ứng dụng phương pháp mổ các tật khúc xạ như cận, viễn, loạn thị theo công nghệ mới, không vạt giác mạc.

Bác sĩ Phan Hồng Mai, Trưởng Khoa Khúc xạ cho biết phương pháp mới SmartSurfACE là phẫu thuật laser bề mặt không chạm vào mắt, không cần tạo vạt giác mạc. Trước kia các phương pháp cũ phải bóc biểu mô giác mạc bằng tay hoặc bằng máy. Kỹ thuật này bệnh nhân nằm trên bàn mổ, máy tự định vị và mọi thứ được thực hiện hoàn toàn bằng laser chiếu qua khoảng 1-2 phút.
Bác sĩ thực hiện phẫu thuật bằng phương pháp mới tại TP HCM. Ảnh bác sĩ cung cấp.

Bác sĩ thực hiện phẫu thuật bằng phương pháp mới tại TP HCM. Ảnh bệnh viện cung cấp.

Theo bác sĩ Mai, việc không chạm vào mặt giúp ca mổ điều chỉnh thị lực an toàn, nhẹ nhàng, giảm nguy cơ biến chứng, thời gian hồi phục ngắn hơn. Phương pháp này ít tổn thương đến thần kinh của giác mạc nên ít khô mắt sau mổ. Kỹ thuật áp dụng điều trị tất cả tật khúc xạ như cận thị, viễn thị, loạn thị ở bệnh nhân trên 18 tuổi, đặc biệt trong cả trường hợp giác mạc mỏng không thể điều trị được những bằng phương pháp trước.

Bệnh viện Mắt TP HCM là nơi đầu tiên ở Việt Nam trang bị thiết bị thực hiện kỹ thuật này và thứ 2 tại Đông Nam Á sau Singapore. Hiện bệnh viện đã phẫu thuật hơn 10 bệnh nhân, giai đoạn đầu được hỗ trợ nên chi phí mổ 2 mắt khoảng 20 triệu đồng
http://suckhoe.vnexpress.net/tin-tuc/suc-khoe/lan-dau-tien-viet-nam-mo-can-thi-khong-cham-vao-mat-3543146.html

Các cụ đốc, nhất là cụ Vitxanh cho bọn 4 mắt chúng em lời khuyên về cái công nghệ này với ạ. Em thấy rẻ hơn Smile và có vẻ ngon hơn.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em hóng từ thực tế xem ra răng ;)

mofi

Xe tải
Em cũng hóng cho anh cu lớn vừa cận vừa loạn ở nhà

Rhota23

Xe hơi
E cũng quan tâm xem sao. Ngày xưa, 2005, khi đó e là sinh viên y5 thực tập tại bv Mắt TW, hình như được chính thầy Quốc Anh thời đó giảng về bài các tật khúc xạ của mắt trong đó có cận thị. Thời đó đã có phong trào mổ cận rồi nhưng thầy vẫn khuyên là nếu người nhà thì không nên mổ mà chỉ nên đeo kính. Lúc đó thầy nói thế giới đang dần từ bỏ mổ cận thì ta lại đang có phong trào mổ cận... Ngày nay, lâu quá rồi e không cập nhật về các phương pháp điều trị cận nên nghe chủ thớt nói vậy cũng háo hức quá :))

minhbimbim

Xe buýt
E cũng quan tâm xem sao. Ngày xưa, 2005, khi đó e là sinh viên y5 thực tập tại bv Mắt TW, hình như được chính thầy Quốc Anh thời đó giảng về bài các tật khúc xạ của mắt trong đó có cận thị. Thời đó đã có phong trào mổ cận rồi nhưng thầy vẫn khuyên là nếu người nhà thì không nên mổ mà chỉ nên đeo kính. Lúc đó thầy nói thế giới đang dần từ bỏ mổ cận thì ta lại đang có phong trào mổ cận... Ngày nay, lâu quá rồi e không cập nhật về các phương pháp điều trị cận nên nghe chủ thớt nói vậy cũng háo hức quá :))
ko nên mổ mà cụ. kiểu như cắt lát dưa chuột rồi đắp lại ý. sợ lắm

chú rùa

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Em gái em nó mổ chắc công nghệ cũ nhg mà mổ xong thấy bình thường , ngon lành phết mà các cụ.

Định Simba

Xe buýt
Em mạn phép nhờ các cụ tư vấn luôn giúp ở Hà Nội thì nên mổ ở bệnh viện nào tốt ạ, em đeo cái kính vướng víu khó chịu quá ạ

Rhota23

Xe hơi
ko nên mổ mà cụ. kiểu như cắt lát dưa chuột rồi đắp lại ý. sợ lắm
Bây giờ khoa học tiến bộ lắm rồi, chỉ là ko phải chuyên khoa nên e không rõ xu hướng điều tri cận thị như thế nào thôi. Cụ nói vậy ối cụ khác chùn bước không dám mổ nưã8-x

minhbimbim

Xe buýt
Bây giờ khoa học tiến bộ lắm rồi, chỉ là ko phải chuyên khoa nên e không rõ xu hướng điều tri cận thị như thế nào thôi. Cụ nói vậy ối cụ khác chùn bước không dám mổ nưã8-x
e đang bảo mổ những phương pháp cũ ý. còn pp này phải chờ xem sao. các bsy mắt bảo với ng nhà là ko nên mổ mà

nhim bong

Xe tăng
Mổ cũng tốt nhưng ai cũng sợ rơi vào tỷ lệ xác suất, hỏng cái lại toi 1 đời.

tranthuha

Xe hơi
Em mong công nghệ mới này quá. Nghe bạn em kể đi mổ bằng công nghệ mà lại ngửi thấy mùi giác mạc cháy xèo xèo, hết hồn T_T

Em vừa cận vừa loạn và thành thật khuyên cccm hãy tiếp tục đeo kính đến 60 tuổi thì mổ thay thủy tinh thể.

thanhndd

Xe máy
Website
pinkypinky.vn
Em giác mạc mỏng, không biết phương pháp mới này có xử lý được không?

kutehehe

Xe máy
Em giác mạc mỏng, không biết phương pháp mới này có xử lý được không?
Xử lý được cụ ơi, chị em cũng giác mạc mỏng đi khám ở mắt TW không làm được khuyên nên đeo kính áp tròng rồi giới thiệu đến địa chỉ nào ấy em quên mất rồi để lấy kính với chi phí em nghe xong giật mình không nhớ lắm đâu như loanh quanh tầm gần chục củ hay hơn gì đó mà cứ 2 năm thay 1 lần. Khám xong về kể với em mà em giật mình, thế là em tìm hiểu tứ tung thì ở HN có vài nơi nhận mổ nhưng em thấy có mắt Sài Gòn với mắt Việt Nga là nổi hơn cả, cuối cùng chọn mắt Sài Gòn cụ ạ. Mổ từ năm ngoái giờ ok rồi, điều quan trọng là mẹ em xem kỹ ngày giờ đẹp chữa bệnh mới sắp ca mổ :>, và hơn nữa phải chú trọng giai đoạn hậu phẫu cực kỳ quan trọng

info01

Xe hơi
Website
1801.vn
E xin lên ạ. E cũng quan tâm vụ này vì tính hè này đi chữa mà thông tin trên mạng tìm đc ít quá. Có cụ mợ nào mổ rồi review cho mọi người biết với

Honganh87

Xe hơi
Mổ phuơng pháp này có phải kiêng dùng điện thoại máy tính gì không cụ?

Puka Puka

Xe đạp
em hóng với ạ, em cũng bị cận mà đang phân vân ko biết có nên đi mổ ko, sợ ko thành :(