[Funland] Sợ chết ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cũng ko hẳn là giả. VD nhà nào nướng mực hay bật bếp để quên mà cháy nồi thì nó cũng báo. Nhưng chắc vì thế mà nhân dân đã quá quen với tiếng chuông báo cháy rồi hay sao ý, ko cả thèm chạy. Đáng sợ, ko biết đến lúc nó mà cháy thật thì sẽ như nào :(
Do hệ thống báo cháy lởm nên sinh ra kiểu “cậu bé chăn cừu”!
Đáng ra nó phải khoanh vùng, nó báo cho tầng đó! Ví dụ:
Tầng 12 đang phát hiện ra đám cháy ở phòng ... đề nghị cư dân tầng 12 làm abcxyz.
Đằng này báo luôn cả toà.

Big Bang

Xe điện
Em copy về
< Góc bán anh em xa mua láng giềng gần >
Người ta cứ bảo: "Ở chung cư không có tình làng nghĩa xóm như ngày xưa!". Đấy là ở đâu chứ với bà con chung cư Linh Đàm thì thứ tình nghĩa ấy luôn nồng nàn, thắm đượm.
Sáng nay, trước cả khi chuông báo cháy vang lên, người dân tại 2 tòa HH1C và HH4C đã ngửi thấy mùi khét khét. Chắc do đã quá quen với tình huống này nên bà con tự thiết lập luôn 1 đội phản ứng nhanh chứ không cần đến hệ thống báo cháy của tòa nhà.
Bà con đã đồng loạt ngoái ra ngoài cửa sổ, đồng thanh hô thật to:
"HH1B ơi, dậy đi, cháy đến đuýt rồi!". Bên HH1B cũng tỏ ra là người chuyên nghiệp, vừa nghe thấy báo động của hàng xóm đã tức tốc bỏ của chạy lấy người ngay, kệ mẹ chuông báo cháy của tòa nhà vì đã có mấy trăm cái chuông chạy bằng cơm báo động hộ rồi. Sai thế lz nào được nữa.
Tình huống trên được 1 cư dân chia sẻ trong Group cư dân của tòa nhà. Không biết nên buồn hay nên vui nhưng ở Việt Nam luôn có những chuyện hài hước mà ấm lòng như vậy =)))
Nguồn: BEATVN
Nhà trông sang nhau và sát nhau cũng có ưu điểm

Thoa Trịnh

Xe điện
Sau khi còi báo cháy kêu có ai kiểm tra không? Có thông báo gì không?
Có lên kiểm tra, nhưng chỉ dân ở cùng tầng cháy mới biết được là có ng kiểm tra. Thông báo thì lúc lâu sau khi chuông kêu ầm ĩ mới thấy, chắc đợi kiểm tra xong nguyên nhân mới lên loa.

Thoa Trịnh

Xe điện
Về độ nhát chết thì phải nói là bọn tây vô đối.
Bản thân em có 1 lần, mùa đông băng tuyết, ở 1 khách sạn xứ dãy chết, báo cháy giả 3 lần trong 1 đêm nhưng xuống đến dưới sân thì lần thứ 3 vẫn đông như lần 1.
Kể dân mình được như bên tây thì mỗi lần chạy chuông báo cháy em đỡ bị người ta nhìn kì thị

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
Nay HH1B Linh Đàm cháy, nhân dân Linh Đàm rất yêu đời và đoàn kết cùng nhau chạy kịp thời. May là cháy nhỏ thôi nên ko sao, thấy ai cũng hồ hởi cả.

Chung cư nhà em, hay là tòa nhà công ty em thi thoảng còi báo cháy cũng hú hầm ĩ. Nhưng ko thấy thái độ nhân dân được như người Linh Đàm. Nghe tiếng chuông báo cháy, đa phần mọi người vẫn bình chân như vại, nhà nào nấu ăn vẫn nấu, người làm việc vẫn làm, trẻ con chơi vẫn chơi, bà cháu vẫn bế nhau đi bộ dọc hành lang,... Mình thì khác, mỗi lần nghe chuông báo cháy, dù chưa cần biết nguyên nhân cũng phải dừng việc đang làm lại để nghe ngóng, hoặc chuồn xuống tầng 1 ngay khi có thể. Nhưng mỗi lần như thế lại bị bao nhiêu là cặp mắt nhìn vào giễu cợt: "Eo ôi sợ chết nhỉ", "Gớm làm gì mà đã cuống lên như thế". Đấy là do em quá sợ chết thật, hay là do dân VN mình dũng cảm?

Khu nhà các cụ thì sao? Mỗi lần có chuông báo cháy mọi người thường phản ứng như thế nào? Bao nhiêu người trong số các cụ "sợ chết" giống em, đứng dậy ngay khi có báo cháy?
E cũng sợ chết giống mợ/cụ ạ. Em sống kô phải để làm anh hùng mà để kô chết mợ ạ. Nên cứ sợ chết đi mợ ạ.

Tony_Le

Xe container
Có lên kiểm tra, nhưng chỉ dân ở cùng tầng cháy mới biết được là có ng kiểm tra. Thông báo thì lúc lâu sau khi chuông kêu ầm ĩ mới thấy, chắc đợi kiểm tra xong nguyên nhân mới lên loa.
Vấn đề là hệ thống báo động lắp đặt sai, đáng ra chuông tầng ấy kêu thôi, mọi người cùng tầng sẽ đổ ra hành lang kiểm tra, nếu cháy thật thì nhấn nút thì cả tòa nhà mới kêu và di tản.

Thoa Trịnh

Xe điện
Vấn đề là hệ thống báo động lắp đặt sai, đáng ra chuông tầng ấy kêu thôi, mọi người cùng tầng sẽ đổ ra hành lang kiểm tra, nếu cháy thật thì nhấn nút thì cả tòa nhà mới kêu và di tản.
Đúng ra là phải thế thật, thì đỡ gây hoang mang cho dân cả tòa nhà. Cứ báo động giả liên tục, cho nên nhân dân ko còn biết sợ tiếng chuông báo cháy nữa.

Xe vài bánh

Xe điện
Đúng ra là phải thế thật, thì đỡ gây hoang mang cho dân cả tòa nhà. Cứ báo động giả liên tục, cho nên nhân dân ko còn biết sợ tiếng chuông báo cháy nữa.
Như thế thì nếu cháy thật lại không kịp chạy. Nói chung là báo giả thì phải chấp nhận thôi, có nhiều tình huống hệ thống báo cháy bị đánh lừa lắm.

Quân Đuôi

Xe điện
Nhà giầu hay sợ chết nó vậy chuỵ thớt ạ!
Nhà em dưới quê chả có món này nên em cũng đek giả nhời chuỵ được. Thể nhể :D

Giadoianvung

Xe tải
Cũng ko hẳn là giả. VD nhà nào nướng mực hay bật bếp để quên mà cháy nồi thì nó cũng báo. Nhưng chắc vì thế mà nhân dân đã quá quen với tiếng chuông báo cháy rồi hay sao ý, ko cả thèm chạy. Đáng sợ, ko biết đến lúc nó mà cháy thật thì sẽ như nào :(
Cái này cũng khổ, khu nhà em chuông nó nhậy, nhất là ngày rằm với mùng 1, cách 30-45' lại reo 1 tràng. Lúc đầu mới về chưa quen cũng hớt hải đấy, sau thì chai dần. Dại mồm sau lỡ phát cháy thật thì chắc phải thêm Loa thông báo cùng chuông thì dân chỗ em mới cắp đuýt chạy.

cerato87

Xe tải
Nay HH1B Linh Đàm cháy, nhân dân Linh Đàm rất yêu đời và đoàn kết cùng nhau chạy kịp thời. May là cháy nhỏ thôi nên ko sao, thấy ai cũng hồ hởi cả.

Chung cư nhà em, hay là tòa nhà công ty em thi thoảng còi báo cháy cũng hú hầm ĩ. Nhưng ko thấy thái độ nhân dân được như người Linh Đàm. Nghe tiếng chuông báo cháy, đa phần mọi người vẫn bình chân như vại, nhà nào nấu ăn vẫn nấu, người làm việc vẫn làm, trẻ con chơi vẫn chơi, bà cháu vẫn bế nhau đi bộ dọc hành lang,... Mình thì khác, mỗi lần nghe chuông báo cháy, dù chưa cần biết nguyên nhân cũng phải dừng việc đang làm lại để nghe ngóng, hoặc chuồn xuống tầng 1 ngay khi có thể. Nhưng mỗi lần như thế lại bị bao nhiêu là cặp mắt nhìn vào giễu cợt: "Eo ôi sợ chết nhỉ", "Gớm làm gì mà đã cuống lên như thế". Đấy là do em quá sợ chết thật, hay là do dân VN mình dũng cảm?

Khu nhà các cụ thì sao? Mỗi lần có chuông báo cháy mọi người thường phản ứng như thế nào? Bao nhiêu người trong số các cụ "sợ chết" giống em, đứng dậy ngay khi có báo cháy?
Có tật thì mới dễ giật mình 😂

huycannhinho

Xe tải

Thế thì lời khuyên cho các cụ đang sinh sống tại chung cư cần kiểm tra :
1. Hệ thống báo cháy hiệu gì và kiểm định khi nào
2. Hệ thống bơm chữa cháy và tủ báo cháy của chung cư : hiệu gì và kiểm định khi nào

Hành động nhỏ để double check cho sự an toàn của gia đình tại nơi cư trú đó
Nghiêm túc nhé,

ngoc F430

Xe buýt
Ko cần ngoại cảnh tác động mợ mà bị rối loạn lo âu thì lúc nào cũng trong trạng thái lo lắng sợ chết bất cứ lúc nào

Sim000

Xe đạp
chua thay sap toa nha nen chua so

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com

dongsbk

Xe hơi
Nguy gê ấy bác nhỉ