Sợ chưa: 'Chung cư có thể giảm giá thêm 50%'

IZZ

Xe tăng
Lạm phát ăn chả đủ lấy gì ra tích lũy mà đòi có tiền mua BDS? Lý thuyết này không tin cậy được :D Vâng, cụ lượn đi cho nước nó trong :D Em đã nói nhà em bán 37tr em còn chả thèm bán mà cụ cứ hỏi mãi, nốt lần này thoai đấy :D Báo kia dự báo BDS chung cư sẽ giảm 50%, em thì cho rằng trong 5 năm tới, giảm 50% là còn ít. nhưng không có giá dưới 13-15tr, mà chủ yếu phân khúc Cao cấp như KeangNam, IPH, Royal, Times thì giảm 50% là có thể đấy :D
Theo ý cụ phán, em lấy ví dụ cho nó cụ thể: Hiện tại, chung cư 173 Xuân Thủy giờ giá khoảng 36-38tr/m2. Từ giờ tới tháng 7 năm 2016 giá nó xuống 18-19tr/m2 là ít. Em nói thế đúng ý cụ wall chưa? Cụ confirm giúp em phát.

Chỉnh sửa cuối:

BALTIC

Xe container
Bất động sản sẽ rất khác với cổ phiếu, các Kụ đừng tin nó giảm nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

O Muong Te

Xe điện
Theo ý cụ phán, em lấy ví dụ cho nó cụ thể: Hiện tại, chung cư 173 Xuân Thủy giờ giá khoảng 36-38tr/m2. Từ giờ tới tháng 7 năm 2016 giá nó xuống 18-19tr/m2 là ít. Em nói thế đúng ý cụ wall chưa? Cụ confirm giúp em phát.
Giá 173 Xuân Thủy giờ đang rao đầy 34-35 củ/m, cụ lấy giá tham chiếu cao thế

springsea

Xe container
Mặc dù em vẫn đang ôm chung cư nhưng cũng phải bật lại cụ. Lý luận của cụ chỉ đúng về mặt toán học, còn về mặt tài chính thị trường thì không gì là không thể. Ví dụ như cái xe Hummer cụ nhá, đầy đủ ưu điểm của SUV Full size, giá thành chắc cũng không hề rẻ, vậy mà vẫn phải dừng sản xuất đơn giản vì không bán được tại thời điểm hiện nay... phân tích tại sao cụ search anh Gúc hộ em!
Em cũng là người trong nghề XD, ít nhiều có liên quan đến nhiều dự án lớn ở HN trong đó có KeangNam nên em có thể khẳng định giá thành xây dựng của KN tính quy đổi tại thời điểm hiện nay thì không thể dưới 1500$ (không tính tiền đất cụ nhé, nếu có tính thì cũng không thêm quá nhiều do hệ số SD đất của KeangNam vô đối).
Nếu tình huống xấu nhất về kinh tế vĩ mô xảy ra thì điều gì cũng có thể đến cụ nhỉ! Lúc đó giá đất chỉ còn là quan tâm thứ yếu thôi 8-x
Thứ nhất là e phản biện cái giá 1500$ đối với những khu như Keangnam là kô thể dù trong mơ :( . Chắc đợi chiến tranh nổ ra mới có giá đó. Nếu tính diện tích lưu kô, diện tích cộng đồng nữa vào thì dù có bán 2K$ thì CDT cũng tèo. Vậy mà cánh nhà báo chém giảm 50% thì CDT nhảy lầu luôn xây làm gì cho mệt.

BDS trong chán ngoài thèm, CDT kô xây được thì bán lại dự án cho người khác chả có chuyện vứt bỏ đi như cái Hummer của cụ (Trừ t/hợp cụ xây CCCC tại Mù căng chải :D)

springsea

Xe container
Lạm phát ăn chả đủ lấy gì ra tích lũy mà đòi có tiền mua BDS? Lý thuyết này không tin cậy được :D Vâng, cụ lượn đi cho nước nó trong :D Em đã nói nhà em bán 37tr em còn chả thèm bán mà cụ cứ hỏi mãi, nốt lần này thoai đấy :D Báo kia dự báo BDS chung cư sẽ giảm 50%, em thì cho rằng trong 5 năm tới, giảm 50% là còn ít. nhưng không có giá dưới 13-15tr, mà chủ yếu phân khúc Cao cấp như KeangNam, IPH, Royal, Times thì giảm 50% là có thể đấy :D
Ối giời đứa con của thần gió đây rồi :D. Cụ cứ ngồi đấy mà mơ nhá nhá. Thời buổi này làm BDS mà lãi trên 100% :)) :)) :)) quá buôn chứng ung. Cụ làm e cười chết mất, tưởng có mỗi cu nhà báo nó ẩm IC. Nếu tính cả yếu tố lạm phát thì mỗi năm giá BDS tăng 30% so với tiền Việt, 5 năm nữa giá về dưới 20 củ chắc nhà mình có lạm phát âm.

Ngày xưa các cụ buôn chứng toàn bị DN nó lừa, ăn được chút nghĩ mình giỏi :)) :)). Giá chứng khoán thì ai kiểm chứng??? cụ tin mấy thằng kiểm toán ah =)). Giá trị thực tế 2 đồng nó vẽ thành 10 đồng giá trị sổ sách. Lên sàn nó thổi cho vài phát giá vút lên thành 20-30 đồng. Thằng chủ DN nó Kim thiền thoát xác lâu rồi mà mình vẫn cứ đòi future với chả short sell :)) :))

Quay lại bài toán BDS, giá thành công trình có thể tính toán được và nó là một trong những cơ sở để CDT ra quyết định đầu tư. E phải nhắc lại đến bao nhiêu lần nữa để các cụ nhận thấy một điều là đất trung tâm HN xểnh ra là có ông khác xin đâm đầu vào rọ ngay. Chả có chuyện CDT ôm hận bán giá nhảy lầu đâu. Kô xơi được thì bán dự án chứ kô có chuyện bán rẻ nhá

Chỉnh sửa cuối:

pacita

Xe máy
Những cụ nào mà cứ so chứng với cả bđs là những cụ chuyên gia mua chứng giá cao và bán bđs giá thấp ợ
Em dự thế :))

wall

Xe tăng
Tùy dự án cụ ợ, chỗ Xuân Thủy em đoán về 25tr là người mua để ở múc được rồi.
KN thì 1,500$ phải chờ 5 năm, chứ 2,000$ chả phải chờ lâu đâu :D

Em thì chờ nổ BDS cơ, em có thiếu nhà để ở đâu mà các cụ cứ vui tính, rẻ em mua, đắt thì thoai, gửi ngân hàng kiếm ăn, lạm phát cả nước ảnh hưởng, sao phải xoắn :D

haivanphe

Xe container
Sắp tới chắc các Chủ đầu tư còn rao cho không, người sử dụng chuyển vào ở và nộp phí thôi.

Phanphan

Đi bộ
Giá BDS chỉ giảm mạnh khi người dân hết tiền hoặc không có nhu cầu thay đổi chỗ ở. Nhưng em thấy cả hai điều này đều chưa xảy ra.
Tiền thì dân vẫn đang gửi NH để hưởng lãi xuất và chờ bắt đáy.
Nhu cầu nâng cấp cỗ ở thì chẳng bao giờ dừng lại cả. Đang ở nhà thuê thì muốn mua được 1 chỗ chui ra chui vào, có nhà riêng rồi thì mong có nhà mặt phố, có nhà mặt phố thì lại mong ở biệt thự.

Túm lại theo em chắc chỉ giảm được 30% là em mừng lắm rồi. :D

vutamhoan

Xe tăng
Nói chung là anh tài chén lên cầm đầu lực lượng nhân dân thì anh ấy và bậu sậu còn nặn bóp dân ta cho lòi ruột ra vẫn chưa thôi. Mà nặn dân thì chỉ có cách qua BDS là nhanh nhất, chứ thu thuế cao dễ thành Ai cập lắm.
=> Nhà cháu không hi vọng nó giảm, hi vọng nó đứng giá 1 năm là thành giảm 30% roài he he he

conveyor

Xe tải
Nói chung là anh tài chén lên cầm đầu lực lượng nhân dân thì anh ấy và bậu sậu còn nặn bóp dân ta cho lòi ruột ra vẫn chưa thôi. Mà nặn dân thì chỉ có cách qua BDS là nhanh nhất, chứ thu thuế cao dễ thành Ai cập lắm.
=> Nhà cháu không hi vọng nó giảm, hi vọng nó đứng giá 1 năm là thành giảm 30% roài he he he
Em nhất trí với ý kiến của cụ! Hiện là thời của anh em nhà Lạm Phát mà cụ!

dzuy1010

Xe tăng
Giảm cái nỗi giề các cụ, em vừa hỏi mua của một cụ CC Làng QT Thang long, bẩu giá 42.5tr/m2. Em cũng ngất luôn

springsea

Xe container
Hầu chuyện các cụ tiếp. Hiện nay báo chí đang cố sức dìm hàng BDS mong giá cả điều chỉnh để bà con dễ thở. Giá ảo ở phân khúc nào chắc các cụ đã phần nào nhìn thấy, vâng xin thưa nó là đất nền dự án đó ạ ( E kô nói chuyện đất phố cổ, đất vàng nhá ;) ). Hết đất Hà đông, Ba vì rồi Đông Anh, Sóc sơn lên xuống chóng mặt và hiện bây giờ là đất phía đông. Nhiều cụ quan niệm đất nền luôn thắng đã phải chịu cay đắng ôm cổ phiếu lởm giá cao tại các khu đất dự án thậm chí CDT còn chưa thèm quây rào :(.

Phân khúc CC hiện đang có lượng cung dồi dào và giá thành đã tiệm cận mức người dân mong đợi. CC loại C giá khoảng 15-18 củ, loại B giá 20-26 củ, loại A tầm trên 32 củ còn loại siêu sang thì 2,500-3,000 củ khoai tây. Vâng tiền ít thì ở loại C chứ đừng mong CDT loại A bán giá loại C. E cũng đã trình bày nhiều lần về giá thành xây dựng, so sánh giá cả BDS trong nước với các nước khác để chỉ nói 1 điều là giá CC của VN ko đắt và kô hề ảo như đất nền HN.

Vậy mua hay ko thời điểm nay???? Có nhiều quan điểm cho rằng nên mua CC khi sắp hoàn thành chứ đừng mua góp vốn ban đầu. Điều này có cơ sở là từ dự đoán giá CC có thể xuống hay chí ít là ko tăng khi bàn giao nhà. Tiền cầm trong tay, gửi nhà băng vẫn hơn là đưa cho CDT. An toàn kô rủi ro. Quan điểm này hơi tiêu cực một phần do người mua đã ngậm quả đắng nhiều lần từ các dự án trước đây. Lựa chọn CDT có uy tín là điều quan trọng nhất.
Nhà e lại có suy nghĩ khác , nếu ta lựa chọn được dự án tin cậy thì tại sao ko mua thời điểm này???. E thử liệt kê lợi ích.
Thứ nhất, mua BDS giúp ta tránh được lạm phạt hiện đang ở mức trên 20%. Chưa kể biến động giá XD theo tiền đô. Đơn cử mua Kengnam cách đây 4 năm, người mua chỉ phải chịu tỉ giá 16.7K VND/USD. Suy ra mỗi m2 nếu thanh toán VND sẽ đỡ được 20 củ. Giật mình chưa, vì vậy các cụ đừng mơ Kengnam giá dưới 20 củ nhé.

Thứ 2, khi thị trường hồi phục 3 năm sau điều gì đảm bảo dự án sẽ kô tăng giá??? Nền kinh tế lạm phát trên 20%, lãi suất cho vay trên 20% thì đáy của thị trường là đây chứ đâu. Nếu lãi suất bình ổn duy trì ở mức 12% năm như thời điểm 2006 thì thị trường sẽ có sóng lớn và thời điểm đó chúng ta lao vào liệu có khôn ngoan??? Mà chắc gì đã mua nổi :(. Đầu tư CK người ta hay nói với nhau là đánh theo dòng tiền chứ kô theo sóng. Khi giao dịch thấp ta mua, khi giao dịch cao ta bán rồi đi chơi.

Thứ 3, mua là được, kô mua tiền sẽ tiêu linh tinh hết :D

wildcat74

Xe điện
1 tỉnh TB khá như Hưng Yên, ~1,5 tr dân- tiền thuế thu 1 năm tất tần tật chỉ cỡ khoảng 800 tỷ, thì không có lý do gì 1 cái nhà bé tý tẹo ở HN giá 10 tỷ cả, vì đơn giản là quy mô và tốc độ tăng trưởng kinh tế không chịu nổi mức giá đó. Giá BĐS cao dư này là do cả xã hội chi tiêu, đầu tư BĐS bét nhè 5 năm vừa qua, em e là năm nay, sang năm và có lẽ còn lâu nữa BĐS khó có thể lấy lại hình ảnh hào quang của mấy năm vừa rồi.

Lạm phát cao ngất ngưởng, lãi suất tiền vay cũng ngất ngưởng luôn, nền kinh tế nhập khẩu thượng vàng hạ cám từ ô tô cho đến cái tăm xỉa răng có căn nguyên 1 phần từ chiến dịch đầu cơ BĐS mấy năm vừa qua đấy các cụ ạ!.

Còn nói về cái cuồng vọng giá BĐS thì vô cùng- cái nhà trong hẻm bé tý của nhà nội em mà cũng gần 10 tỷ, đấy là cụ nhà em hét thế- giờ phút này có ông nào khênh tiền đến mua hay không lại là câu chuyện khác.

Chỉnh sửa cuối:

Tyhuu88

Xe buýt
Chửa có gì thay đổi cả hôm nay mọi thứ đã xong vẫn ván bài cũ chỉ là xoay phỏm, để xem cuối năm bds có ù được không!

LONG AN

Xe tăng
Website
www.greenway.sg
Hê hê,

Giảm 50% thì em nghĩ không đến nhưng từ 30% trở lên là có khả năng (VD từ 30 xuống còn 20 trong cuối năm nay).

Em cứ đợi cuối năm xem thế nào đã, chả vội gì :D. Em dự cuối năm nay sẽ khối chuyện vui về BDS :21:.

Federer

Xe tải
Hầu chuyện các cụ tiếp. Hiện nay báo chí đang cố sức dìm hàng BDS mong giá cả điều chỉnh để bà con dễ thở. Giá ảo ở phân khúc nào chắc các cụ đã phần nào nhìn thấy, vâng xin thưa nó là đất nền dự án đó ạ ( E kô nói chuyện đất phố cổ, đất vàng nhá ;) ). Hết đất Hà đông, Ba vì rồi Đông Anh, Sóc sơn lên xuống chóng mặt và hiện bây giờ là đất phía đông. Nhiều cụ quan niệm đất nền luôn thắng đã phải chịu cay đắng ôm cổ phiếu lởm giá cao tại các khu đất dự án thậm chí CDT còn chưa thèm quây rào :(.

Phân khúc CC hiện đang có lượng cung dồi dào và giá thành đã tiệm cận mức người dân mong đợi. CC loại C giá khoảng 15-18 củ, loại B giá 20-26 củ, loại A tầm trên 32 củ còn loại siêu sang thì 2,500-3,000 củ khoai tây. Vâng tiền ít thì ở loại C chứ đừng mong CDT loại A bán giá loại C. E cũng đã trình bày nhiều lần về giá thành xây dựng, so sánh giá cả BDS trong nước với các nước khác để chỉ nói 1 điều là giá CC của VN ko đắt và kô hề ảo như đất nền HN.
Cái này cụ nói có lý. Việc dân ta sính nhà riêng lẻ xây trên đất nền, ngoài nguyên nhân do tâm lý ngại chung cư, còn vì một nguyên nhân rất căn bản khác. Khác với nhiều nước đã trải qua thời kỳ đang phát triển, văn minh giao thông ở VN vẫn đang ở trong giai đoạn 2 bánh, chưa có biểu hiện gì là giai đoạn này phase out để chuyển sang giai đoạn 4 bánh+phương tiện công cộng. Vì vậy, nhà ở riêng lẻ, dù trong ngõ ngách, vẫn giữ được giá trị của nó đối với người VN. Chừng nào xe 2 bánh vẫn là phương tiện giao thông chủ yếu thì đất nền trong nội đô vẫn có giá.