Sổ hồng Chung cư - Con nợ khó đòi

anhminh1

Xe máy
Nhà em đang sở hữu 1 căn chung cư đang bị chủ đầu tư nợ sổ hồng. Người nói là do nợ thuế đất, người nói là do bị cđt cắm bank rồi. Chả biết thực hư thế nào nhưng tóm lại là nhà em bị nợ sổ hồng từ 2015 nhận nhà tới nay. Đấu tranh chán chê rồi mà trách nhiệm đùn đẩy nhau, chả ông nào giải quyết.

Các bác thông thái cho hỏi ko biết sắp tới có chính sách nào quản lý vấn đề này để bảo vệ người tiêu dùng ko nhỉ ? Em thấy nản quá, cứ sống chết mặc bay tiền thầy bỏ túi thế này cuối cùng dân đen là thiệt thôi ạ. Nhà ko có sổ ko làm gì đc, bán thì bị ép giá.

P/s: Em ở Hoà Bình Green Minh Khai, có bác nào hàng xóm ở đây ko ạ ?

Có quy định về thời gian tối đa cho CDT nợ sổ đó cụ. 12 tháng thì phải lâu em không nhớ rõ. Sau đó thì kiện được.
ps: kiện cũng bở hơi tai.

xe_long

Xe hơi
Chỉ giải quyết theo hướng hành chính thì ko xử lý đc đâu cụ.

smallcarvn

Xe buýt
Vậy là mua cc đau đầu hơn mua nhà đất về vụ sổ đỏ rồi cụ nhỉ?

xe_long

Xe hơi
Vậy là mua cc đau đầu hơn mua nhà đất về vụ sổ đỏ rồi cụ nhỉ?
Cụ mua gì thì cũng có rủi ro thôi. Mua đất có rủi ro kiểu đất, mà đã dính thì em biết nhiều vụ còn ko nhận đòi lại đc tiền. Biết là mua gì thì cũng phải nghiên cứu tìm hiểu, nhưng mà may vẫn hơn khôn, bên HB này ai dính đến cũng đen.

huylinht

Xe buýt
Vì vậy khi mua chung cư em ko baoh mua nhà trên giấy hehe. Cứ chờ đầy đủ giấy tờ rồi mua

thuyphongthanh

Xe lăn
Chính quyền cũng bất lực với các loại chủ đầu tư như Hòa Bình Green.Phạt như gãi ghẻ,áp thuế đât thì nó cãi. Vài nghìn dân là con tin của nó .....

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Nhà em đang sở hữu 1 căn chung cư đang bị chủ đầu tư nợ sổ hồng. Người nói là do nợ thuế đất, người nói là do bị cđt cắm bank rồi. Chả biết thực hư thế nào nhưng tóm lại là nhà em bị nợ sổ hồng từ 2015 nhận nhà tới nay. Đấu tranh chán chê rồi mà trách nhiệm đùn đẩy nhau, chả ông nào giải quyết.

Các bác thông thái cho hỏi ko biết sắp tới có chính sách nào quản lý vấn đề này để bảo vệ người tiêu dùng ko nhỉ ? Em thấy nản quá, cứ sống chết mặc bay tiền thầy bỏ túi thế này cuối cùng dân đen là thiệt thôi ạ. Nhà ko có sổ ko làm gì đc, bán thì bị ép giá.

Chủ đầu tư nợ thuế, thế chấp ngân hàng thì nếu nó có tiền + cư dân làm gắt (đặc biệt là việc thế chấp vì bị quy vào tội lừa đảo) còn giải quyết được.

Khoai nhất hiện nay là cái thể loại làm không đúng quy hoạch, thiết kế cơ sở được duyệt (mật độ xây dựng, chiều cao xây dựng, …) rồi không đảm bảo về PCCC thì thôi rồi lượm ơi. Nhiều khi CĐT có tiền, muốn khắc phục hậu quả để yên thân mà còn không thể làm nổi vì giờ ít ông cơ quan quản lý nào chịu đổ vỏ, dám thò bút ký điều chỉnh lại quy hoạch hay TKCS của những án trước kia cả!

Cap Còm

Xe điện

Cụ ở tòa B à? Xin chia buồn với cụ! Em mà mua thì cứ có sổ cho chắc.

vjtcon

Xe điện
Vì vậy khi mua chung cư em ko baoh mua nhà trên giấy hehe. Cứ chờ đầy đủ giấy tờ rồi mua
Cụ này sáng suốt này
- các cụ mua đất, cc chưa sổ đều vì rẻ :D kèm theo là rủi ro^^

ambdiep

Xe buýt
Cụ này sáng suốt này
- các cụ mua đất, cc chưa sổ đều vì rẻ :D kèm theo là rủi ro^^
đợt sau này (các dự án gần đây), dân khôn hơn rồi, khi mua bắt chủ đầu tư chưng ra cái giấy tờ thuế đất và hợp đồng kèm điều khoản phạt chặt hơn ah. cháu thấy đa phần các dự án làm sau này (từ 2016,2017 ...) thì ít bị vấn đề ko có sổ hơn thời xưa.

anhminh1

Xe máy
Cụ ở tòa B à? Xin chia buồn với cụ! Em mà mua thì cứ có sổ cho chắc.
Chán lắm cụ ạ. Lúc đầu nhà em cũng có chút lòng tin vào cái gọi là doanh nghiệp Thương binh nên chọn khu của cụ Đường này, giờ thì ngán ngẩm quá.

Giờ thì nhà xây xong, tiền CĐT thu đủ của dân, các quan thầy sở nọ ngành kia cũng no nê xong bữa rồi. Rác thì cho thằng dân đi mà hót. Cư dân khiếu kiện khắp nơi năm này qua năm khác mà chỉ được vài cái công văn nhắc nhở CĐT. Gãi ghẻ thế này em là cụ Đường thì em cũng kệ thây cái thằng dân!

tuan2681

Xe điện
Dự án này lúc mở bán và bàn giao là thuộc hàng ngon.
Tiếc cái pháp lý ghê.

anhminh1

Xe máy
Tiếc cái pháp lý ghê.
Tiếc cái pháp lý ghê.
Chất lượng nhà và thiết kế rất ngon cụ nhé, đặc biệt dãy B bên trong, ko kém khu Park bên Time. Em ko chê điểm gì cả. Mỗi tội dính cái quả Pháp lý sổ hồng này.

tuan2681

Xe điện
Chất lượng nhà và thiết kế rất ngon cụ nhé, đặc biệt dãy B bên trong, ko kém khu Park bên Time. Em ko chê điểm gì cả. Mỗi tội dính cái quả Pháp lý sổ hồng này.
vâng, e từng leo lên tòa phía ngoài (chắc là tòa A) lúc đang thi công mà cụ, :))

sondaicajqk

Xe tăng
E ở chung cư 360 giải phóng cũng thế. Tsb chúng nó cứ hứa lên hứa xuống. Mút chỉ chắc cũng chả có.

vjtcon

Xe điện
đợt sau này (các dự án gần đây), dân khôn hơn rồi, khi mua bắt chủ đầu tư chưng ra cái giấy tờ thuế đất và hợp đồng kèm điều khoản phạt chặt hơn ah. cháu thấy đa phần các dự án làm sau này (từ 2016,2017 ...) thì ít bị vấn đề ko có sổ hơn thời xưa.
Cđt mà gá cho bank rồi đi mẽo tiêm covid thj e nghĩ bank vẫn đuổi cư dân sau khi ra Tối hậu thư ^^