[Luật] Sở hữu một chiếc xe mới với chi phí thấp nhất?

Su-coi

Xe máy
Bài viết rất hay! Hoan hô bác. Nếu xe công ty mà bán cho công ty khác thì có được khấu trừ thuế VAT không các bác? Thủ tục giấy tờ bán xe cần những gì các bác tư vấn thêm được không?
Dạ, trong trường hợp xe công ty mà bác bán đi thì coi như bán 1 tài sản cố định ợ. Xe bác bán đi sẽ phải đóng 10% VAT tính trên số tiền bác thu được khi bán xe, rồi sau đó dựa trên chênh lệch giữa số tiền thu được và giá trị còn lại sau khấu hao của xe bác mà kế toán công ty hạch toán vào 711 hoặc 811.

Su-coi

Xe máy
Trời, những gì bác 2s viết em lại cứ tưởng là thường rồi chứ??? Em cũng xin chia xe cung cách mua xe của mình...

1. Chọn xe và khảo giá: Trên OF sẽ giúp cho các bác cái basic ban đầu: cái nào phù hợp và giá khoảng bao nhiêu. Tiếp đó, nếu như ở Cty thì em giao cho 1 cô gái (chẳng biết gì về xe là tốt nhất) cứ thế gọi tất cả các đại lý mời chào giá... cứ để họ chào và theo như kinh nghiệm của em thì trong vòng 1 tháng các đại lý sẽ luôn "nếu thế thì em xin tặng thêm cái..." Khi đã chốt mua ở đâu, các bác cũng đừng vội nói chắc với họ...

2. Nhận xe: Không có đặt cọc cái gì hết, cứ xem xe lần cuối, kiểm tra và chốt xe nào là lấy ngay xe đó, làm thủ tục chuyển tiền ngân hàng rồi dong xe về ngay.

2. Việc đăng ký kinh doanh vận tải: Cái này đáng ra bên bán hàng sẽ tư vấn cho các bác. Song chỉ thực sự thuận lợi nếu các bác có Cty riêng. Việc thay đổi đăng ký kinh doanh đã có các Văn phòng Luật làm (có hợp đồng, hoá đơn đỏ...) chi phí lấy nhanh 2 ngày khoảng 1tr gì đó... còn nếu dư dả thời gian các bác cho thư ký đi mất khoảng 1 tuần thì không tốn xu nào...

3. Khi đăng ký xe theo dạng kinh doanh vận tải thì bên thuế bắt ký 1 cái bản "cam kết"... Điều này có nghĩa là trong hoạt động kinh doanh sẽ phải có vài món "cho thuê, chở thuê..."

4. Việc đăng ký xe không có gì khác, chi phí đúng như bác 2s nói

5. Việc mua bảo hiểm: cái này phải hiểu là đề phòng rủi ro, chứ nếu chạy chỉ va quyệt sơ sơ thì 1 năm chỉ mất 2tr sơn tút là OK, như vậy bảo hiểm thân vỏ trung bình 4tr thì coi như chỉ mất 2-3tr. Riêng cái món bảo hiểm này thì các bác nên tìm hiểu kỹ, có 1 điều này không biết có nên nói ra không, song dường như bảo hiểm ôtô ở 1 số cty bảo hiểm dường như chỉ để gọi là có và che đi phần lợi nhuận khổng lồ từ các khoản bảo hiểm chuyên ngành khác (có người quen làm trong ngành nói có năm lãi 80% trên số tiền thu về) - Vì vậy sẽ hoàn toàn có chuyện bác bị mất gương nhưng sẽ làm thành vỡ gương để được mua mới 100%...điều này có nghĩa là khi mua bảo hiểm nên tìm kiếm mối thân quen (và có giao kèo trước).
Chí ít thì các bác luôn thu lại được 1/2 phần tiền đã mua bảo hiểm.
Bác thật am hiểu quá. nhưng em vẫn chưa thực sự hiểu rõ mục số 5. Bác giải thích thêm được không ợ

Su-coi

Xe máy
Cảm ơn bác, em muốn có thông tin trước khi gặp sale cho nó chủ động ý mà Em hỏi thêm các bác tý nhé (chủ yếu là kinh nghiệm và thông tin cập nhật trong thời gian này)
1. Em đang tính làm em Lac ex, giá niêm yết là 19.800k. Tuy nhiên theo ý kiến chủ quan của em thì giá này chắc có thể xuống được vì:
- Em có thấy rao trên thegioioto là giá 19.8K, có thương lượng
- Theo như các bác nói thì bao giờ cũng có thể giảm so với niêm yết
- Bây giờ là thời điểm nhạy cảm, sắp ra 1 loạt mẫu mới nên các mẫu cũ sẽ muốn bán nhanh..
-> Theo các bác thì em sẽ mặc cả được xuống bao nhiêu (em muốn lấy xe trong tháng 7 hoac cùng lắm là tháng 8 này)
2. Bước 2 và bước 3 của bác, em hiểu thế này có đúng ko: Sau khi được ngân hàng đồng ý cho vay, em cầm 200 triệu đến bên bán và hứa với họ là ngân hàng sẽ trả nốt à??? Túm lại là em băn khoăn là ngân hàng trả tiền cho mình trước hay mình mang xe về rồi ngân hàng mới trả bên bán cho mình

Em hỏi lòng vòng, các bác cố gắng giúp em nhẹ Lần đầu lấy vợ cũng bối rối lắm
Dạ, bác vui lòng cho em hỏi sao bài của bác lại ra thế này ợ

nguoiviet04

Xe đạp
Hay. Theo e gia tien nay co may con xe de chon mua do La Vaios E, Ford focus, laceti se, kia cerato mt

xexâpxệ

Đi bộ
hay lắm phải nghiên cứu kỹ để mua xe mới

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Em vỡ lẽ ra nhiều điều từ bài của bác, nghề nào cũng có mánh của nó cả. Thế mới sống được bác nhỉ.

hoanluong

Xe tải
cảm ơn kụ.vote kụ, em đang lấn bấn những điều cụ nói, bùn ngủ gặp chiếu manh

coldzeronat

Xe hơi
Tôi định đăng ký xe tên cty CP thành lập đã 3 năm, cty tôi là cty tư vấn n có chức năng kinh doanh vận tải hàng hóa và hành khách, không biết hiện giờ còn dc giảm thuế không hay vẫn là 12%, mà giảm là bao nhiêu %. Xin các bác giải đáp giúp!

hainguyen1726

Xe hơi
bài viết rất bổ ích với thành viên mới như em! Cảm ơn cụ 2s! Em cũng đã vodka rồi đấy ah!

tranhungwin

Xe tải
thanks bác khi nào có nhu cầu nhờ bác tư vấn thì thât là tuyệt vời a...

phatdat

Xe đạp
Bài viết hay quá, em chỉ dám mơ xe cũ thôi các cụ ah.

Vivaldi610

Đi bộ
Theo tính toán của các chuyên gia tài chính, nếu có thu nhập tối thiểu khoảng 10 triệu đồng/tháng, bạn mới có thể “mơ” đến việc sử dụng một chiếc ôtô loại nhỏ như Kia Morning; 15 triệu đồng/tháng thì có thể nghĩ tới Altis, Civic, Innova hay Everest…
Theo một khảo sát nhỏ của chúng tôi đối với 10 người sở hữu ôtô riêng tại Hà Nội thì có tới 7 người không quan tâm tới các khoản tiền chi phí hàng tháng để “nuôi” chiếc xe của mình.
Anh Nguyễn Anh Tuấn, trú tại quận Long Biên, Hà Nội, chủ nhân của chiếc xe Toyota Innova G cho biết: “Tôi đã mua chiếc Innova được hơn 1 năm để sử dụng cho việc đi lại của cả gia đình. Tuy nhiên, tôi chưa bao giờ tính toán chi tiết các khoản chi hàng tháng cho chiếc xe, chỉ biết rằng từ khi có xe thì khoảng lương hàng tháng gần 10 triệu đồng của tôi đã dành chọn cho chiếc xe, cả gia đình giờ đây phải chi tiêu tằn tiện vì chỉ còn trông vào thu nhập của bà xã…”.
Trường hợp của anh Tuấn đang là tình trạng chung đối với rất nhiều “khổ chủ” sở hữu ôtô riêng hiện nay. Trong đó, có không ít người đã không thể lường trước được những khoản chi khổng lồ khi có ôtô riêng và đành bán xe để “giải phóng” khỏi cảnh nợ nần…
Theo anh Bùi Quang Hưng, cán bộ Phòng dịch vụ ngân hàng cá nhân, Ngân hàng Techcombank, các khoản chi hàng tháng để “nuôi” xe Toyota Innova G hoặc những xe có giá trị tương đương sẽ được tạm tính như sau: Trong 3 năm đầu tiên, trung bình mỗi năm đi khoảng 20.000 km, tiền xăng là (15 nghìn đồng/lít x 11 lít (xe mới 100km/11 lít xăng) x 60.000 km (trong 3 năm) = 90 triệu đồng (36 tháng).
Trong 3 năm đầu, mức độ khấu hao xe được tính với mức thấp nhất là 5.000 USD (tính theo tỷ giá USD của Ngân hàng Ngoại thương là 17.780 VND/1 USD, thì trong 3 năm người sử dụng xe sẽ mất thêm khoảng 90 triệu đồng nữa). Ngoài ra, cứ khoảng 5.000 km sử dụng sẽ phải thay dầu máy 1 lần (3 năm sẽ phải thay dầu 12 lần, 300 nghìn đồng x 12 = 3,6 triệu đồng.).
Cũng trong 3 năm đầu (60.000 km) sẽ phải bảo dưỡng, sửa chữa toàn bộ xe khoảng 6 lần. Tính trung bình giá một lần bảo dưỡng toàn bộ xe là 800 nghìn đồng x 6 = 4,8 triệu đồng (đã tính tiền thay lọc dầu, lọc nhiên liệu, lọc gió, theo các hạng mục bảo dưỡng…).

Chi phí “nuôi xe” hàng tháng rất lớn
Ngoài các khoản chi phí cố định (bắt buộc) trên đối với các chủ xe sẽ còn có thêm một số khoản chi phát sinh được tạm tính như sau: tiền dán kính chống nóng, nước hoa, khử mùi trên xe, đầu đĩa, màn hình, loa, “độ” vành… Các khoản chi phát sinh này được tạm tính ở mức thấp nhất là khoảng 15 triệu đồng/3 năm.
Thêm vào đó, việc sử dụng ôtô tại Việt Nam không thể không mua bảo hiểm để đề phòng các trường hợp xấu như: tại nạn, va chạm… Và tiền bảo hiểm vật chất và thân vỏ xe Innova G cho 3 năm sẽ vào khoảng 30 triệu đồng. Tổng cộng các khoản chi cho xe Innova G trong 3 năm đầu tiên sẽ là 233,4 triệu đồng. Tính ra mỗi tháng, chủ sở hữu phải bỏ ra gần 6,5 triệu đồng (233,4 chia 36 tháng), chưa kể khoảng 1 triệu đồng/tháng dành cho các khoản chi phí cầu đường, gửi xe, rửa xe…
Như vậy, người sử dụng sẽ phải chi ít nhất mỗi tháng cho chiếc xe Innova G hoặc các loại xe tương đương như: Toyota Vios, Altis, Honda Civic, Ford Everest… khoảng 7,5 triệu đồng.
Cũng theo anh Bùi Quang Hưng, chi phí cho phương tiện đi lại không thể vượt quá nửa số tiền thu nhập hàng tháng của các chủ phương tiện, bởi ngoài các chi phí cho phương tiện, người sử dụng xe sẽ phải dành tiền để chi trả cho các khoản khác như: tiền ăn uống, sinh hoạt, điện, nước, điện thoại… Và theo đó, nếu muốn sắm ôtô riêng mà vẫn đảm bảo cho tất cả các điều kiện sống, các chủ nhân sẽ phải có mức thu nhập hàng tháng ít nhất là 15 triệu đồng.
Theo các chuyên gia tư vấn tài chính gia đình, nếu muốn sử dụng các dòng xe ôtô bình dân nhất hiện nay như: Kia Morning, Daewoo Gentra, Spark, Hyundai Getz… có giá bán từ 300 – 350 triệu đồng thì người sử dụng cũng phải tính toán hết sức chi tiết các khoản chi hàng tháng để cân đối tài chính và đưa ra quyết định sáng suốt nhất.
Chẳng hạn, khi sử dụng xe Kia Morning hàng tháng sẽ phải chi 3 khoản chi “cứng” gồm: 1,5 triệu đồng tiền xăng (mỗi tuần hết khoảng 400 nghìn đồng) + tiền gửi xe hàng tháng: 800 nghìn đồng + tiền bảo hiểm 1 triệu đồng (dự kiến phí bảo hiểm 12 triệu đồng/năm).
Các khoản chi phát sinh thêm như: tiền phí cầu đường, sửa chữa, rửa xe, thay thế phụ tùng… tạm tính là 1 triệu đồng/tháng. Tổng cộng, cả chi phí cố định và phát sinh hàng tháng cho một loại xe ôtô bình dân nhất hiện nay như Kia Morning cũng lên tới 4,3 triệu đồng. Suy ra, nếu nếu muốn sử dụng các loại xe bình dân nhất hiện nay thì mức thu nhập hàng tháng ít nhất cũng phải gần 10 triệu đồng thì mới có thể đảm bảo các khoản chi phí.
Còn theo cách tính của các nhà đầu tư, những người chưa vội vàng mua xe nếu đem số tiền 600 triệu đồng (tương đương giá xe Toyota Innova) gửi ngân hàng thì mỗi tháng sẽ sinh lãi khoảng 4 triệu đồng + tiền khấu hao xe hàng tháng là 4 triệu đồng (theo cách tính mua xe 600 triệu đồng và 3 năm sau bán lại khoảng 450 triệu đồng (3 năm mất 150 triệu đồng; mỗi năm mất 50 triệu đồng; mỗi tháng mất khoảng 4 triệu đồng).
Như vậy, với 600 triệu đồng, nếu đem mua xe thì hàng tháng bạn sẽ mất khoảng 8 triệu đồng, còn nếu mang số tiền trên gửi ngân hàng thì mỗi tháng bạn sẽ có thêm khoản tiền lãi và tiền (sẽ mất nếu mua xe) tương đương 8 triệu đồng. Tất nhiên, ở một khía cạnh nào đó, phân tích trên chẳng khác gì lời khuyên “Đừng mua xe, hãy đem tiền gửi tiết kiệm” của các ngân hàng
Bài viết rất hữu ích, cám ơn bác

stevejob

Xe buýt
iem oánh dấu cái

moicuoivo2

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn lời chúc của bác!
e mới tham gia có gì mong các pác chỉ giáo!

Hindu

Xe tải
Thanks Bác, bài viết hữu ích.

dichvu8x

Xe máy
Em cũng thank. Vodk bác 1 ly nhé