[Funland] Số khung số máy là do hãng hay do CSGT đúc ạ

hoangtugio23

Xe tải
E chỉ thắc mắc là bọn nước ngoài có cà số khung, số máy ko? Nếu có sao tất cả các nước ko bắt bọn SX xe nó phải cho cái SK , SM ra chỗ dễ thấy, dễ cà mà toàn để ở những chỗ đánh đố nhau vậy :))

son.nguyen.1979

Xe buýt
Em vẫn ko hiểu vì sao cần phải cà thay vì chỉ cần ghi số khung số máy lên. Nhất là với xe mới thì số khung số máy đã ghi trong hồ sơ, mình chỉ cần chép vào tờ khai.
Công an khám xe thì vạch số khung số máy ra đối chiếu đúng là xong.
Hình như các nc họ ko cà thì phải.
Phải cà để đối chiếu vì số má trên giấy tờ có thể sai ( kể cả CO) nhưng số khắc trên máy hay trên chasis thì không bao giờ sai.

duonganhdc

Xe tải
E chỉ thắc mắc là bọn nước ngoài có cà số khung, số máy ko? Nếu có sao tất cả các nước ko bắt bọn SX xe nó phải cho cái SK , SM ra chỗ dễ thấy, dễ cà mà toàn để ở những chỗ đánh đố nhau vậy :))
Chắc để tránh lộ ngoài trời nhiều quá điều kiện thời tiết khí hậu làm mờ hoặc biến dạng vì nhiệt mà cụ

FunnyDino

Xe tải
Vậy thì hãng xe họ mà muốn họ lấy 1 con xe cụ đang hỏng máy nước vỡ khung họ thay bằng khung, máy mới họ dập đúng theo cái số khung, số máy cũ thì xe cũ cùng trở lên mới tinh mà vẫn giữ cái biển đăng ký cũ cụ nhỉ :)
Cụ này rảnh việc hỏi linh tinh nhỉ.
Nhà máy sản xuất họ có hệ thống tiêu chuẩn mới bán hàng được, mà có tiêu chuẩn nên cái số khung, số máy để nhận dạng sản phẩm xuất xưởng.
Cụ thích thì cứ sàng tháp số khung là quyền cụ.
Khi cần vẫn đủ cách ktra rồi hiểu.

namphong12

Xe container
Nước ngoài cũng có bình thường chứ. Xe nhập về vẫn có mà. Cả đời cái xe cà 1-2 lần thì khó chút cũng chả sao

quy la tien

Xe điện
Gớm các cụ.
Dân thì gian, quan thì tham, biếtt là SM_SK do nhà sản xuất đúc , cà để tánh việc chồng xác ( mua xe gian về cắt phần SK-SM dán đè, cà sẽ phát hiện ra, tự cà mà rõ ràng thì ok ngay mà, CSGT đâu phát hiện được ai cà

Mô kích 50

Xe tải
Gớm các cụ.
Dân thì gian, quan thì tham, biếtt là SM_SK do nhà sản xuất đúc , cà để tánh việc chồng xác ( mua xe gian về cắt phần SK-SM dán đè, cà sẽ phát hiện ra, tự cà mà rõ ràng thì ok ngay mà, CSGT đâu phát hiện được ai cà
Cà là để đối chiếu với trường hợp đục lại SK/SM (bằng tay hoặc máy) thôi bác, vì khi đó kiểu gì giữa SK/SM đục mới sẽ không khớp với bản cà. Còn khi đã cắt cả mảnh SK/SM xịn ra để hàn lên xe (chồng xác) thì họa chăng bác chỉ có siêu âm vết hàn mới phát hiện ra

cuhaifus

Xe container
CCCM ơi cho em hỏi là thường khi đăng ký xe thì mang xe ra để CSGT "cà" số khung số máy. Vậy "cà" là gì ạ. Em nhớ là số khung là do CSGT bắn lên, còn số máy là do nhà sản xuất bắn vào từ trong nhà xưởng, có đúng không ạ?
tào lao quá, ko lẽ nic như này mà hỏi câu ngớ ngẩn vậy sao?

--Lamborghini--

Xe lăn
Vì sai quy trình :D
Tự cà thì sao họ kiếm cơm dc hehe
Đôi khi phải mắt nhắm mắt mở thôi cụ nhỉ
Nước trong quá thì ko có cá
Đúng là ăn đủ kiểu bao sao các đầy tứ giầu thế.
E đăng ký cái xe, khai tờ khai 1 lít (Họ tự viết cho nên thôi chấp nhận được), ra anh khai thuế đòi 5 lit, ra đăng ký 3 lít cà số khung số máy nữa. Cứ mỗi cầu lại vòi tý.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Câu hỏi thông minh đấy.
Klq chứ mấy lần đi đăng ký xe, mình tự cà nét như Sony mà cán bộ vẫn bắt cà lại, ra thuê ông cò nó cà như tranh Picasso thì lại đạt.
Thế mới hay.
Nếu cà trước mặt csgt thì miễn là nhìn rõ số là được ạ.
Còn cà từ tận đẩu tận đâu rồi nộp thì về mặt lý họ sẽ không tiếp nhận. Vì chả biết ông cà của cái xe nào.
Ông xe ôm cà được chấp nhận vì ông ấy đã được ông cs tin tưởng là ừ cà của đúng cái xe ấy.

Và đúng là số máy thì do nhà sản xuất máy in vào còn số khung thì do csgt bắn lên ạ

dracula_bg

Xe điện
Em vẫn ko hiểu vì sao cần phải cà thay vì chỉ cần ghi số khung số máy lên. Nhất là với xe mới thì số khung số máy đã ghi trong hồ sơ, mình chỉ cần chép vào tờ khai.
Công an khám xe thì vạch số khung số máy ra đối chiếu đúng là xong.
Hình như các nc họ ko cà thì phải.
cà số nó như kiểu lăn vân tay ấy cụ ơi. sau này cụ có chồng cái máy khác lên, dùng máy khắc lại đúng số máy của cụ thì cà lên nó không thể trùng với số đã cà lưu trong hồ sơ được. Đúng ra việc này là phải xxx cà, hoặc xxx giám sát chủ xe cà mới chuẩn, đa phần toàn cò cà là chính,
chủ xe cà có chuẩn mấy thì cũng hay bị gạt đi do không đúng giấy của cò :D

poiuy

Xe cút kít
Chính xác phải là bên cấp đăng ký cà để còn kiểm soát xem khai có đúng số khung số máy không? Còn để dân tự cà, tự dán rồi mang đến thì thà lấy bút ghi luôn số khung số máy vào tờ khai luôn chứ mất công cà làm gì.
Dân tự cà để còn chắc chắn số cà đó đúng là xe mình, để cho bên đăng ký tự cà thì nó dán lăng nhăng vào đó sau này mất xe không có hồ sơ gốc đối chiếu. Cái này khi xảy ra vấn đề thì phần thiệt về dân chứ cán bộ đăng ký vô can. Nguyên tắc bên đăng ký phải đối chiếu giấy cà và thực tế xem có sai lệch không mới nhận hồ sơ đăng ký (vì thế mới yêu cầu phải có xe).

Website
www.facebook.com
Các cụ trước khi trả lời những câu hỏi mà có nghi ngờ về IQ của người hỏi thì nên tìm hiểu lịch sử, xem nick đấy đã tạo những thớt nào, đã comment gì rồi.
Làm thế sẽ đỡ mất công, đỡ bực hơn.
Đã có cụ bị xịt lốp vì bực quá nên mắng chủ thớt ko đc thông minh, thế lại thành vi phạm nội quy.
Haiza....

FunnyDino

Xe tải
Dân tự cà để còn chắc chắn số cà đó đúng là xe mình, để cho bên đăng ký tự cà thì nó dán lăng nhăng vào đó sau này mất xe không có hồ sơ gốc đối chiếu. Cái này khi xảy ra vấn đề thì phần thiệt về dân chứ cán bộ đăng ký vô can. Nguyên tắc bên đăng ký phải đối chiếu giấy cà và thực tế xem có sai lệch không mới nhận hồ sơ đăng ký (vì thế mới yêu cầu phải có xe).
Hồ sơ gốc, nó có cả phần đăng kiểm để rõ thông số cái xe rồi. Nếu so sánh đọc là biết cái số cà có khớp hay không rồi.

tuanzs

Xe container
Xxx giao thông mà sản xuất đc sk sm thì giỏi quá, mấy ông sx xe còn việc gì để lồm nữa. :))

wiv

Xe máy
Câu hỏi thông minh đấy.
Klq chứ mấy lần đi đăng ký xe, mình tự cà nét như Sony mà cán bộ vẫn bắt cà lại, ra thuê ông cò nó cà như tranh Picasso thì lại đạt.
Thế mới hay.
Cán bộ nhìn giấy phát biết ngay người của mình cà hay là dân tự cà

HH1993

Xe điện
CCCM ơi cho em hỏi là thường khi đăng ký xe thì mang xe ra để CSGT "cà" số khung số máy. Vậy "cà" là gì ạ. Em nhớ là số khung là do CSGT bắn lên, còn số máy là do nhà sản xuất bắn vào từ trong nhà xưởng, có đúng không ạ?
( cà là sao số khung,số máy của cái xe đó lên giấy). Số đó do nhà sản xuất đặt nhé!

polizia

Xe container
cà số nó như kiểu lăn vân tay ấy cụ ơi. sau này cụ có chồng cái máy khác lên, dùng máy khắc lại đúng số máy của cụ thì cà lên nó không thể trùng với số đã cà lưu trong hồ sơ được. Đúng ra việc này là phải xxx cà, hoặc xxx giám sát chủ xe cà mới chuẩn, đa phần toàn cò cà là chính,
chủ xe cà có chuẩn mấy thì cũng hay bị gạt đi do không đúng giấy của cò :D
Với xe mới vừa mua từ showroom ra thì có cần thiết ko? Vì hồ sơ cấp theo xe nhìn đối chiếu là chuẩn.
Em đang thắc mắc là ở các nước khác khi đăng ký xe họ cũng cà hay chỉ ghi lại số khung số máy.

phuongmit

Xe cút kít
Các cụ trước khi trả lời những câu hỏi mà có nghi ngờ về IQ của người hỏi thì nên tìm hiểu lịch sử, xem nick đấy đã tạo những thớt nào, đã comment gì rồi.
Làm thế sẽ đỡ mất công, đỡ bực hơn.
Đã có cụ bị xịt lốp vì bực quá nên mắng chủ thớt ko đc thông minh, thế lại thành vi phạm nội quy.
Haiza....
Chọn bạn mà chơi, chọn thớt mà còm thôi cho đỡ bị tuột cảm xúc và vi phạm nội quy ;))

nguyen.dat.752

Xe hơi
cà là cờ a ca huyền cà đấy cụ. giấy in và bút chì đè lên và và thôi.
Nếu tự làm được thì cụ tự làm còn ko thì thuê thôi. XM thì đơn giản còn Oto thì nhiều con khoai lắm.