[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

A98

Xe container
Nói thật đinh thôi rồi nhưng thấy ô còm thì tiếp nốt, mấy cái tính vớ vẩn đó ai chả biết, ô vẽ ra cái viễn cảnh VN tăng đều 6.5% và Thái tăng 3% thì nó là như vậy, ok tôi không tranh cãi phần này nhé. Mồm thì nói không phụ thuộc vào cơ số mà sau lại nói đến "cơ số", tự tay bóp d..ái rồi còn gì (sau dùng từ cho chuẩn nhé)
Quay lại này, cái tôi đang nói là biểu đồ, xu hướng biểu đồ-trend (trong một còm trước) bằng trực quan là thu nhập đầu người ngày càng phân kỳ mà không hội tụ, việc xiên xẹo sang cơ số rồi logarit sau đó sa đà vào sau (mà trong việc đó tôi không muốn tranh luận tiếp vì ông nói "cơ số chỉ khiến trục y biểu đồ bị co dãn tuyến tính thôi" không sai nhưng tôi thấy không cần thiết tranh luận nữa rồi-trên cơ sở thuần túy toán, so 2 biểu đồ hàm log khác cơ số không cùng hệ trục thì nói chuyện tiếp làm gì, cãi với đầu gối còn hơn, vẽ ra mấy cái phép tính nghĩ rằng mình nhiều chữ).Thế nhé, chán lắm :D !
Cụ muốn thôi nhưng em chưa xong. Đang bình luận về biểu đồ với thang logarithm mới thể hiện rõ trendline của hàm mũ, cụ bảo phụ thuộc cơ số. Cái đó cụ sai, khi cơ số hàm mũ thay đổi, trên biểu đồ với thang logarithm hàm số sẽ thay đổi tuyến tính, bất kể cơ số log là bao nhiêu.

Bây giờ em sẽ giải thích cho cụ tại sao ta phải xem trend trên thang logarithm:
Đây là biểu đồ của một kịch bản: năm 2000 GDP bình quân đầu người Thái là 2000 đô, VN là 390 đô.
Tốc độ tăng trưởng VN 12%, Thái 7,2%. Với những con số này, đến 2019 GDP Thái là 7.5k, VN là 3360, khá gần với thực tế 2 điểm đó.
Cột D là chênh lệch giữa VN và Thái. Ta thấy từ 2000 đến 2026 chênh lệch giữa Thái và Việt ngày cành lớn, nhưng sau đó giảm dần.

Trên thang logarithm:

VN đang tiếp cận Thái.

Thế thôi, thợ toán ạ.

vnvodoi

Xe tăng
Tranh luận mãi cũng chỉ quanh cái mốc bao nhiêu năm thì Việt Nam vượt Thái.

Hay em kiến nghị làm cái độ treo thưởng. Có 2 phương án là Việt Nam vượt Thái trước 20 năm và sau 20 năm. Đến lúc ấy bác nào thắng thì lấy cái tiền thắng độ ấy làm từ thiện SABC.

Cá nhân em thì nghĩ những bác nói Việt Nam phải mất 20 năm mới vượt Thái chắc chả dám cá , chém vậy thôi chứ cũng biết là không cần đến lâu vậy !

secrets

Xe tăng
Cụ muốn thôi nhưng em chưa xong. Đang bình luận về biểu đồ với thang logarithm mới thể hiện rõ trendline của hàm mũ, cụ bảo phụ thuộc cơ số. Cái đó cụ sai, khi cơ số hàm mũ thay đổi, trên biểu đồ với thang logarithm hàm số sẽ thay đổi tuyến tính, bất kể cơ số log là bao nhiêu.

Bây giờ em sẽ giải thích cho cụ tại sao ta phải xem trend trên thang logarithm:
Đây là biểu đồ của một kịch bản: năm 2000 GDP bình quân đầu người Thái là 2000 đô, VN là 390 đô.
Tốc độ tăng trưởng VN 12%, Thái 7,2%. Với những con số này, đến 2019 GDP Thái là 7.5k, VN là 3360, khá gần với thực tế 2 điểm đó.
Cột D là chênh lệch giữa VN và Thái. Ta thấy từ 2000 đến 2026 chênh lệch giữa Thái và Việt ngày cành lớn, nhưng sau đó giảm dần.

View attachment 5936863

Trên thang logarithm:
View attachment 5936904
VN đang tiếp cận Thái.

Thế thôi, thợ toán ạ.
Cụ cũng thay đổi nhanh phết, thôi biết e là thợ rồi cụ đấu làm gì, ai lại lấy sở đoản của mình ra đấu sở trường của người khác, vui vẻ nhé :D

A98

Xe container
Cụ cũng thay đổi nhanh phết, thôi biết e là thợ rồi cụ đấu làm gì, ai lại lấy sở đoản của mình ra đấu sở trường của người khác, vui vẻ nhé :D
Vâng, cụ đúng là AQ. Em chả thay đổi gì cả. Đang cố giải thích cho cụ là cụ nhìn vào trend line trên biểu đồ tuyến tính mà kết luận VN ngày càng thua Thái là thiếu hiểu biết, vì quy mô kinh tế là hàm mũ, nên phải nhìn trên thang logarithm.
Tất nhiên em hiểu ý cụ, như bài trước của cụ thì cụ hiểu vấn đề rồi nhưng AQ có nhận sai bao giờ đâu.

secrets

Xe tăng
Vâng, cụ đúng là AQ. Em chả thay đổi gì cả. Đang cố giải thích cho cụ là cụ nhìn vào trend line trên biểu đồ tuyến tính mà kết luận VN ngày càng thua Thái là thiếu hiểu biết, vì quy mô kinh tế là hàm mũ, nên phải nhìn trên thang logarithm.
Tất nhiên em hiểu ý cụ, như bài trước của cụ thì cụ hiểu vấn đề rồi nhưng AQ có nhận sai bao giờ đâu.
E không sai đâu, mỗi biểu đồ có giá trị riêng của nó nhé, hiện tại cụ có thể dùng biểu đồ log để sướng nhưng đơn giản là vì quãng thời gian vừa rồi VN ở mức phát triển thấp hơn nên tốc độ phát triển sẽ cao hơn, giữ xu thế đó cho quãng thời gian tiếp theo là khó và đường cong sẽ biến đổi (thế thôi không lại lan man quá)

A98

Xe container
E không sai đâu, mỗi biểu đồ có giá trị riêng của nó nhé, hiện tại cụ có thể dùng biểu đồ log để sướng nhưng đơn giản là vì quãng thời gian vừa rồi VN ở mức phát triển thấp hơn nên tốc độ phát triển sẽ cao hơn, giữ xu thế đó cho quãng thời gian tiếp theo là khó và đường cong sẽ biến đổi (thế thôi không lại lan man quá)
Vầng, cụ nói ngoan hẳn rồi đấy. Cũng phải mất khá khá thời gian để giải thích được cho cụ thủng là khoảng cách giữa Thái và Việt ngày càng rộng không có nghĩa là nó sẽ không hội tụ trong tương lai.
Nói chung khi nhận ra là mình sai, người ta cũng bớt hùng hổ.

secrets

Xe tăng
Vầng, cụ nói ngoan hẳn rồi đấy. Cũng phải mất khá khá thời gian để giải thích được cho cụ thủng là khoảng cách giữa Thái và Việt ngày càng rộng không có nghĩa là nó sẽ không hội tụ trong tương lai.
Nói chung khi nhận ra là mình sai, người ta cũng bớt hùng hổ.

View attachment 5937840
1. Còm trước e đã xưng ông/tôi, còm sau cụ là người chủ động xưng cụ/em. Khi người khác lịch sự thì mình cũng lịch sự, đừng dùng từ "ngoan".
2. Cụ phải hiểu cụ đang dùng đồ thị được nội suy từ khoảng thời gian giai đoạn VN phát triển từ xuất phát điểm thấp (độ dốc đường cong log lớn hơn), điều đó có thể không hoàn toàn đúng trong tương lai dài nữa, nhất là điểm cắt ở khá xa ~20 năm nữa (với giả định lý tưởng đội bạn cứ dặt dẹo còn ta cứ phát triển). Vậy nên cũng không phải ngẫu nhiên mà đồ thị tuyến tính có giá trị, và xu hướng là phân kỳ thấy rõ.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Thái em đi mỗi Bangkok và Pattaya. Nhưng mà đến Pattaya thì đúng là thất vọng. Không nghĩ người Thái lại "bình dân" đến vậy.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Biểu đồ trên của cụ là hồ đồ, lấy tốc độ tăng trưởng của 1 thời điểm để dự đoán tương lai quá dài hạn.
Vấn đề là VN giữ được 6.5% trong bao lâu. VN đợt vừa rồi tiếp nhận được làn sóng FDI công nghiệp điện tử ồ ạt nên có mức tăng trưởng cao được vài năm gần đây. Mức tăng trưởng này rồi cũng sẽ đến ngưỡng sau 5 năm nữa là kịch khung. Ngành điện tử tăng trưởng kịch khung, ngành may mặc xu hướng suy giảm dần. Tương lai chưa có gì đột phá khác.
Ngược lại nước Thái đang trong giai đoạn khó khăn nhất nên họ mới tăng trưởng 3% đang ở đáy của biểu đồ tăng trưởng. Tương lai họ chắc chắn sẽ đi lên, không thể dừng ở mức 3%.
Ng Vn khôn như dân do thái, digan nên chỉ ngày 1 kinh hơn thôi. Thái là cái quái j đâu. Sợ bọn khốn thể chế, leaders thôi... còn ko có kìm tỏa, kinh tế Vn thăng hoa như cho ái đứt xích, chạy vung tí mẹt....

Hôm trc e cm đợi khối ngân hàng, tài chính lên tiếng. Nay ng ta xế hạng top 500 bank tg, Vn có 9.

E đã thấy dân Vn khôn như nào, phù hợp như nào với mảng dịch vụ.... e cho là 10-20 năm nữa các bank của ta sẽ xếp top 5-10 châu Á, top 10-20 tg... đừng đùa.

Luyện kim sắt thép khác méo j môn đóng gạch so bank..... xin lỗi các thánh =))

LaziCat

Xe container
Ng Vn khôn như dân do thái, digan nên chỉ ngày 1 kinh hơn thôi. Thái là cái quái j đâu. Sợ bọn khốn thể chế, leaders thôi... còn ko có kìm tỏa, kinh tế Vn thăng hoa như cho ái đứt xích, chạy vung tí mẹt....

Hôm trc e cm đợi khối ngân hàng, tài chính lên tiếng. Nay ng ta xế hạng top 500 bank tg, Vn có 9.

E đã thấy dân Vn khôn như nào, phù hợp như nào với mảng dịch vụ.... e cho là 10-20 năm nữa các bank của ta sẽ xếp top 5-10 châu Á, top 10-20 tg... đừng đùa.

Luyện kim sắt thép khác méo j môn đóng gạch so bank..... xin lỗi các thánh =))
Em đang tính mua ít cổ phiếu của Hoà Phát để đó chờ lúc HP luyện kim thành công kiểu gì cũng x10 giá trị mà sau khi đọc xong còm này của cụ em lại có ý định chuyển sang mua cổ phiếu khối ngân hàng :D

A98

Xe container
1. Còm trước e đã xưng ông/tôi, còm sau cụ là người chủ động xưng cụ/em. Khi người khác lịch sự thì mình cũng lịch sự, đừng dùng từ "ngoan".
2. Cụ phải hiểu cụ đang dùng đồ thị được nội suy từ khoảng thời gian giai đoạn VN phát triển từ xuất phát điểm thấp (độ dốc đường cong log lớn hơn), điều đó có thể không hoàn toàn đúng trong tương lai dài nữa, nhất là điểm cắt ở khá xa ~20 năm nữa (với giả định lý tưởng đội bạn cứ dặt dẹo còn ta cứ phát triển). Vậy nên cũng không phải ngẫu nhiên mà đồ thị tuyến tính có giá trị, và xu hướng là phân kỳ thấy rõ.
Như vậy cụ đã thủng vấn đề chênh lệch giữa Thái và VN đang tăng không có nghĩa là VN không thể bắt kịp.
Còn xưng hô quan trọng gì đâu, nhập gia tuỳ tục. Truyền thống OF là cụ và em, em theo cho phải phép.
Từ "ngoan" kia em công nhận là em không đúng. Đáng ra em nên dùng từ "lành".

cưỡi chổi

Xì hơi lốp
Em đang tính mua ít cổ phiếu của Hoà Phát để đó chờ lúc HP luyện kim thành công kiểu gì cũng x10 giá trị mà sau khi đọc xong còm này của cụ em lại có ý định chuyển sang mua cổ phiếu khối ngân hàng :D
HP đang SX container để xuất khẩu. Mảng này khả năng kiếm đấy cụ

Jacklee1407

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy cụ đã thủng vấn đề chênh lệch giữa Thái và VN đang tăng không có nghĩa là VN không thể bắt kịp.
Còn xưng hô quan trọng gì đâu, nhập gia tuỳ tục. Truyền thống OF là cụ và em, em theo cho phải phép.
Từ "ngoan" kia em công nhận là em không đúng. Đáng ra em nên dùng từ "lành".
Nói kiểu "không có nghĩa là ko thể" này nó vô cùng lắm cụ ạ. Nếu nói kiểu này thì An Nam mình tuy giờ nghèo nhưng "ko có nghĩa là ko thể" vô địch thế giới.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Gớm! Chửa đỗ ông nghè đã đe hàng tổng!
Muốn bằng và vượt họ thì lo mà cải cách, thay đủi tư zuy để tạo da được động lực, tập trung được nguồn lực phát chiển.
Rập khuôn thiên hạ, chửa làm đã sợ mất này kia thì mốc mép cũng chả bằng được họ - hô hào vượt(!)

A98

Xe container
Gớm! Chửa đỗ ông nghè đã đe hàng tổng!
Muốn bằng và vượt họ thì lo mà cải cách, thay đủi tư zuy để tạo da được động lực, tập trung được nguồn lực phát chiển.
Rập khuôn thiên hạ, chửa làm đã sợ mất này kia thì mốc mép cũng chả bằng được họ - hô hào vượt(!)
Ai đe? Em, cụ, cộng đồng OF không ai có tư cách thay mặt VN để đe cả.
Cụ nên chấm dứt cái giọng dạy đời này đi. Cụ có lập luận nào thì mời cụ đưa ra, còn không có mà nói kiểu chó cắn ma này người khác không nghĩ là cụ hay đâu, em thật.

A98

Xe container
Nói kiểu "không có nghĩa là ko thể" này nó vô cùng lắm cụ ạ. Nếu nói kiểu này thì An Nam mình tuy giờ nghèo nhưng "ko có nghĩa là ko thể" vô địch thế giới.
Thì cụ ấy khoe mình học chuyên toán nhưng không hiểu gì về hàm mũ nên em diễu cợt chơi thôi. Ấy là em còn chưa nói tiếp chuyện cụ ấy vẫn chưa hiểu về biểu đồ vói thang logarithm khi cụ ấy nói câu này: "VN phát triển từ xuất phát điểm thấp (độ dốc đường cong log lớn hơn)"
Chả hiểu cụ ấy bao nhiêu tuổi rồi mà còn lên mạng khoe khoang quá khứ như vậy, cứ như choai choai ấy.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Ai đe? Em, cụ, cộng đồng OF không ai có tư cách thay mặt VN để đe cả.
Cụ nên chấm dứt cái giọng dạy đời này đi. Cụ có lập luận nào thì mời cụ đưa ra, còn không có mà nói kiểu chó cắn ma này người khác không nghĩ là cụ hay đâu, em thật.
Hệ hệ, đến thằng trẻ con nó cũng biết câu này của tiền nhân và nó ám chỉ cái gì.
“Ai đe?” - Hệt như mấy bà bán cá ngoài chợ!:))

A98

Xe container
Hệ hệ, đến thằng trẻ con nó cũng biết câu này của tiền nhân và nó ám chỉ cái gì.
“Ai đe?” - Hệt như mấy bà bán cá ngoài chợ!:))
Cụ vẫn nói kiểu chó cắn ma, chả cần lập luận à? Trên mạng, nói chuyện bằng post như thế này, cụ cần có lý lẽ. Thay vì phản bác lại quan điểm của em, tấn công cá nhân sẽ không mang lại thể diện và thoả mãn cho cụ đâu.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vẫn nói kiểu chó cắn ma, chả cần lập luận à? Trên mạng, nói chuyện bằng post như thế này, cụ cần có lý lẽ. Thay vì phản bác lại quan điểm của em, tấn công cá nhân sẽ không mang lại thể diện và thoả mãn cho cụ đâu.
Bỏ bóng đá người là văn hoá tranh luận của cụ à? Chơi Of lâu tôi đâu lạ các còm của cụ(!)
Thôi nhé!

Trạng thái
Thớt đang đóng