[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật cụ ko có kinh nghiệm và trải nghiệm vào tầng sâu hơn xã hội VN , củ chỉ nhìn được bên ngoài .
Nếu cụ có trải nghiệm cụ sẽ ko hỏi mấy vấn dề này .
Lại đánh giá cá nhân hồ đồ, và không liên quan.

Nhất là pháp luật - Công an đột nhập vào phòng nhà nghỉ "bắt quả tang đôi nam nữ đang mua bán dâm": ai cho công an có quyền vào phòng riêng tư của họ mà không có lệnh khám? bằng chứng đâu chứng minh họ đang "mua bán dâm"?
cái này là thường thức ở VN người VN nào cũng sẽ biết khi học xong ra đời làm , cái này có lẽ cụ ra nước ngoài khi còn rất trẻ .
Vấn đề này em sai điểm gì cụ cứ chỉ ra.
Nếu sai em nhận, có gì đâu. Ta bỏ ví dụ này ra khỏi mớ ví dụ của em.

Thứ nhất em ko mỉa mai cụ vì cụ ko có trải nghiệm nên ko biết vậy thôi , dù sao cũng chỉ là tranh luận .
Còn cụ ko biết cách đánh giá về con người ở VN thế thì em nói cho cụ biết trước tiên em nhìn vào gia đình cụ trước , Còn nước ngoài chắc nó nhìn trên thẻ công dân điện tử rồi , bên Mỹ khi cụ cho thuê nhà thì tốn chút ít tiền tra thẻ công dân điện tử của thằng đó bad credit thì cho biến .
Cụ đang nói về vấn đề gì hay là lại quay ra oánh giá cá nhân?

Cụ ko vĩ cuồng , cụ chỉ có một cái là áp đặt quy tắc xã hội nước ngoài lên VN chỉ có cái đó thôi .
Em chỉ bảo là VN đang đi theo vết xe của các nước ĐNA, cho nên triển vọng là sẽ thành một nước ĐNA.
Em không yêu cầu là ngay bây giờ VN phải là một nước Đông Bắc Á hoặc phương Tây.

Cái quan trọng nhất là cụ thiếu thông tin , kinh nghiệm , trải nghiệm để đánh giá , còn thằng Grayson gì đó thuộc dạng rác rưởi rồi .
Em không hề quen biết cụ đấy, và có một số quan điểm khác cụ đấy, nhưng em thấy cụ lại đánh giá cá nhân thế này thì em đánh giá cụ thấp hơn cụ kia.
Ít ra em không thấy cụ kia nói cụ hay ai khác là rác rưởi.

Chỉnh sửa cuối:

Gianthuong123

Xe tải

Cụ ko hiểu tất cả các vấn đề trên , nói chung là vao sâu hơn cụ ko hiểu , cụ chỉ nhìn hiện tượng .
Trước tiên nói về mại dâm nhé , đó là dục vọng của con người có cản cũng ko được , và chủ khách sạn cũng cống một số tiền cho một số người để yên ổn , chính quyền cũng ngầm thừa nhận nó tồn tại trong mặt tối , khách sạn ko làm gì quá đáng và ko bị chơi nó sẽ tiếp tục vẫn tồn tại .
Nhưng một số khách sạn bắt đầu chứa ma túy , cắn kẹo , bài bạc kiếm nhiều tiền hơn .
Cụ cứ nghĩ cảnh sát phá án mại dâm là nhảy vào bắt liền , họ đã chuản bị từ vài tháng trước nhân viên mại dâm bao nhiêu người , nói chung là mọi thông tin nắm rõ rồi lệnh xuống là đẩy thôi .
Còn một cái nữa là bị chơi đó đối thủ trong ngành hợp tác chơi khách sạn đó .

rachfan

Xe điện
Cụ cho dẫn chứng đi, em chưa bao giờ thấy CP VN tuyên bố như thế cả.
Hiện giờ thì không nhưng mấy chục năm trước thì có đấy cụ ợ.

Trích "Bài ca Xuân 61" của Tố Hữu:

"Chào Sáu mốt đỉnh cao muôn trượng
Ta đứng đây mắt nhìn tám hướng
Trông từ ngày nay trông tới mai sau
Trông Bắc trông Nam trông cả địa cầu"

Sau 1975 thì tâm lý đó lên tới đỉnh điểm, đến mức định sửa cả Học thuyết Mác - Lenin. Như cụ Lê Duẩn: "Chủ nghĩa duy vật lịch sử Mác Lê nói rằng Hạ tầng cơ sở quyết định Thượng tầng xã hội nhưng Việt nam có thể áp dụng cách khác. Người dân, tức là thượng tầng của chúng ta rất tốt, chúng ta có thể tận dụng điều đó để kéo cơ sở lên." (!) Đó chính là tột cùng của chủ nghĩa duy ý chí, và kết quả ra sao thì chúng ta đều biết.

Điều may mắn của Thái lan là họ không phải trải qua mấy chục năm chiến tranh và tao loạn xã hội, do đó THÁI LAN ĐƯỢC HƯỞNG SỰ PHÁT TRIỂN LIÊN TỤC SUỐT HƠN 300 NĂM, TRONG KHI ĐÓ VIỆT NAM KHÔNG NHỮNG BỊ CUỘC CHIẾN TRANH 30 NĂM TÀN PHÁ ĐẤT NƯỚC MÀ SAU ĐÓ XÃ HỘI CÒN BỊ ĐẢO LỘN HOÀN TOÀN.

Sự phát triển liên tục của Thái lan là một ưu thế ghê gớm so với Việt nam. Ngược với đó, Việt nam trong TK 20 đã bị đảo lộn ít nhất là 4,5 lần, điều đó làm sự phát triển của VN bị đứt gãy liên tục và mới vừa bắt đầu lại khoảng 30 năm trở lại đây.

30 năm của VN so với 170 năm của Thái lan tính từ triều vua Chulalongkorn nó là một khoảng cách dài, cần rất nhiều thời gian và công sức để bổ cứu. Cho nên các cụ đừng mong 10-15 năm nữa VN có thể bắt kịp Thái lan. 30 năm thì may ra.

Gianthuong123

Xe tải

Cụ đang nói về vấn đề gì hay là lại quay ra oánh giá cá nhân?

Em chỉ bảo là VN đang đi theo vết xe của các nước ĐNA, cho nên triển vọng là sẽ thành một nước ĐNA.
Em không yêu cầu là ngay bây giờ VN phải là một nước Đông Bắc Á hoặc phương Tây.

Em không hề quen biết cụ đấy, và có một số quan điểm khác cụ đấy, nhưng em thấy cụ lại đánh giá cá nhân thế này thì em đánh giá cụ thấp hơn cụ kia.
Ít ra em không thấy cụ kia nói cụ hay ai khác là rác rưởi.
Thứ nhất một số thường thức xã hội VN cụ ko biết đó là sự thật .
Ko phải là đánh giá cá nhân mà đó là cách người VN nhìn một người nhìn gia đình họ và người xung quanh họ .
VD như Color Man dẫn nhân viên len landmark 81 kêu một tô phở ngồi ăn ko kêu cho nhân viên mối người một tô, rồi chia cho mọi người ăn , cuối cùng bắt chia tiền . Điều đầu tiên đánh giá là ko chơi đẹp rồi khá là kẹo , đa số mọi người sẽ né ổng ra , còn người tấp vào thì tùy lợi ích họ có là gì .
Ngoại trừ Singapore , Malay , Brunei , VN ko đi theo vết xe mấy nước kia vì họ chỉ tập trung vào thủ đô nên chênh lệch giàu nghèo lớn .
Em vẫn đánh giá thằng đó là rác rưởi , ko ghi ra có nghĩa là trong lòng ko nghĩ .
Nếu là các cụ miền bắc thì văn vẻ hơn nói móc méo , còn các cụ miền nam thì sẽ sởi lởi giảm bớt lời nói nặng lại , còn miền trung em ghét thì đã ghét rồi để trong lòng làm gì , cụ rất là thơ ngây .

Chỉnh sửa cuối:

Mũi tên bạc

Xe container
Họ cần thuốc đắng lắm chứ! Vd bên Anh luôn có 1 nội các đối lập ngay trong nghị viện. Nhiệm vụ của chính phủ là cãi nhau với đội này.
Tranh cãi cho vui chứ thằng nào nó cũng làm theo ý nó hết cụ ah và thằng nào nó cũng coi thằng kia là kẻ ngứa mồm!

ql18c

Xe máy
Em chỉ phục nhất Thái dúi khoản nó tránh được nhiều cuộc chiến đau thương mất mát, nó chơi bài ngoại giao cây sậy và nó thành công.kinh tế cũng thế, nó cũng tà tà ,không đi tắt đón đầu miễn sao dân nó oke là đc.
cũng may mắn ở cái vị trí địa lý thôi, Anh bên miến điện, Pháp bên campu, lấy thái lan làm vùng đệm, giỏi giang mẹ j?

alansaint

Xe buýt
Mình sẽ đuổi kịp Thái Lan nhanh thôi. Các cụ không nghĩ 1 ngày đẹp giời mấy anh lớn ép Việt Nam tăng giá đồng tiền sao? Thái Lan dậm chân tại chỗ mà GDP tăng gấp rưỡi trong 3 năm. Có khi ngày kia anh Trump bực lên bảo bọn mày không tăng như thằng Thái tao đánh thuế 300% nữa thì 1 2 năm sau có khi GDP Việt Nam bằng Thái Lan ấy chứ.

AnNV2304

Xe hơi
cũng may mắn ở cái vị trí địa lý thôi, Anh bên miến điện, Pháp bên campu, lấy thái lan làm vùng đệm, giỏi giang mẹ j?
Không hẳn đâu cụ, nó bị cắt mất gần 40% diện tích để đổi lấy hòa bình đấy, trước đây nó hơn 800k km2 cơ

ql18c

Xe máy
Lao, Cam ô tô nó nhan nhản, nó sản xuât được ô tô điện, đường xá rộng rãi, ít bấm còi. Mình thì đường toàn xe máy, xe cộ loạn xạ như 1 bầy thú hoang, còi đèn ầm ĩ.
bây giờ vẫn còn người tin cam sản xuất được xe điện chỉ từ 1 tờ báo lá cải

A.B.C.D

Xe hơi
Em sang Cam, cảm nhận là họ ghét Thái như VN ghét Tàu . Dân Cam tính ỷ lại , mỗi năm CP sẽ thông báo là đc các nước cam kết tài trợ bao nhiêu để dân chúng biết (như VN hồi những năm 80 ) Đường phố rất nhiều ô tô, hàng bãi toàn của Mỹ, Đức .. toàn đồ đc tài trợ. Tầm khoảng 300 tr VNĐ có 1 con Land cũ, nên gia đình kha khá là có ô tô đi nhưng điện, xăng rất đắt, cơ sở hạ tầng rất kém , đg phố tối mù mù như HN những năm 90. Chỉ có 1 con đg cao tốc duy nhất nối Pnompenh với Angkor wat do Trung Quốc cho vay , sau đó xoá nợ. Ng Cam ai cho tiền thì theo nên ảnh hưởng China càng chiếm ưu thế , VN k lại đc . Nhưng em thấy họ cũng k ghét VN mấy. Ng giàu ở Cam rất nhiều là Việt kiều.
Dân Lào thì lành , chầm chậm nhưng quý VN. Là nc duy nhất em đến mà cảm giác là ng ta thích mình vì mình là ng Việt (em chưa đi Cuba hay Châu Phi nên k biết) nhưng quả thực họ lười quá. Chỉ cần làm đủ ăn là đc, chứ k có chí học hỏi, chịu khó làm giàu
Hình như IQ của 2 nc này thấp so với khu vực ĐNA (em đánh giá Lào còn thấp hơn Cam)
Kinh tế cả 2 có gì đâu mà so với VN, trừ 1 vài thứ đồ đc tài trợ hay ưu đãi , họ chỉ ngang VN cách đấy 2,30 năm

Grayson

Xe buýt

Sau 1975 thì tâm lý đó lên tới đỉnh điểm, đến mức định sửa cả Học thuyết Mác - Lenin. Như cụ Lê Duẩn: "Chủ nghĩa duy vật lịch sử Mác Lê nói rằng Hạ tầng cơ sở quyết định Thượng tầng xã hội nhưng Việt nam có thể áp dụng cách khác. Người dân, tức là thượng tầng của chúng ta rất tốt, chúng ta có thể tận dụng điều đó để kéo cơ sở lên." (!) Đó chính là tột cùng của chủ nghĩa duy ý chí, và kết quả ra sao thì chúng ta đều biết.

Điều may mắn của Thái lan là họ không phải trải qua mấy chục năm chiến tranh và tao loạn xã hội, do đó THÁI LAN ĐƯỢC HƯỞNG SỰ PHÁT TRIỂN LIÊN TỤC SUỐT HƠN 300 NĂM, TRONG KHI ĐÓ VIỆT NAM KHÔNG NHỮNG BỊ CUỘC CHIẾN TRANH 30 NĂM TÀN PHÁ ĐẤT NƯỚC MÀ SAU ĐÓ XÃ HỘI CÒN BỊ ĐẢO LỘN HOÀN TOÀN.

Sự phát triển liên tục của Thái lan là một ưu thế ghê gớm so với Việt nam. Ngược với đó, Việt nam trong TK 20 đã bị đảo lộn ít nhất là 4,5 lần, điều đó làm sự phát triển của VN bị đứt gãy liên tục và mới vừa bắt đầu lại khoảng 30 năm trở lại đây.

30 năm của VN so với 170 năm của Thái lan tính từ triều vua Chulalongkorn nó là một khoảng cách dài, cần rất nhiều thời gian và công sức để bổ cứu. Cho nên các cụ đừng mong 10-15 năm nữa VN có thể bắt kịp Thái lan. 30 năm thì may ra.
Hàn Quốc nó cũng bị phá sạch sau thế chiến 2, tới giờ vẫn ở trong tình trạng chiến tranh, thanh niên vẫn bị bắt đi lính nghĩa vụ tuốt tuột!
30-50 năm nữa may ra VN bắt kịp Thái bây giờ, lúc đó nó đã đi đến đẩu đâu r.

Grayson

Xe buýt
Em sang Cam, cảm nhận là họ ghét Thái như VN ghét Tàu . Dân Cam tính ỷ lại , mỗi năm CP sẽ thông báo là đc các nước cam kết tài trợ bao nhiêu để dân chúng biết (như VN hồi những năm 80 ) Đường phố rất nhiều ô tô, hàng bãi toàn của Mỹ, Đức .. toàn đồ đc tài trợ. Tầm khoảng 300 tr VNĐ có 1 con Land cũ, nên gia đình kha khá là có ô tô đi nhưng điện, xăng rất đắt, cơ sở hạ tầng rất kém , đg phố tối mù mù như HN những năm 90. Chỉ có 1 con đg cao tốc duy nhất nối Pnompenh với Angkor wat do Trung Quốc cho vay , sau đó xoá nợ. Ng Cam ai cho tiền thì theo nên ảnh hưởng China càng chiếm ưu thế , VN k lại đc . Nhưng em thấy họ cũng k ghét VN mấy. Ng giàu ở Cam rất nhiều là Việt kiều.
Dân Lào thì lành , chầm chậm nhưng quý VN. Là nc duy nhất em đến mà cảm giác là ng ta thích mình vì mình là ng Việt (em chưa đi Cuba hay Châu Phi nên k biết) nhưng quả thực họ lười quá. Chỉ cần làm đủ ăn là đc, chứ k có chí học hỏi, chịu khó làm giàu
Hình như IQ của 2 nc này thấp so với khu vực ĐNA (em đánh giá Lào còn thấp hơn Cam)
Kinh tế cả 2 có gì đâu mà so với VN, trừ 1 vài thứ đồ đc tài trợ hay ưu đãi , họ chỉ ngang VN cách đấy 2,30 năm
Thôi VN cứ tự hào hơn Lào Căm là tốt dồi!

maple_leaf

Xe điện

hoangduc.sbr

Xe container
  • Vodka
Reactions: A98

hoangduc.sbr

Xe container
Khú khú, 15 năm nữa vượt thằng Lọ xong đám tự nhục lại lôi tiếp Đài, Hàn ra làm điển hình chê bôi, dọa dẫm VN tiếp cho mà xem:))

hoangduc.sbr

Xe container

Vl, lục lọi mãi mới kiếm ra đc lãnh đạo... Tố Hữu chuyên chơi vần=))=))

Sương sương 1 chút về chế độ bên Lọ;))

G810

[Tịch thu bằng lái]
Ối giời ôi.

Giờ bác đang ăn thịt lon 250k/kg là do bọn Thái phần lớn đấy. Bác có biết vì sao bọn Xi Pi nó liên tục mở rộng & mở rộng quy mô lớn tại VN không?

Nên bác cứ ngồi đấy mà so mới chả sánh.;))

Còn bác muốn GDP nó cao thì bảo bọn Tinh hoa hay bầy Mãnh liệt nó xảo thuật cho vài phát thì có mà lên vài chấm luôn, có cái là Mãnh liệt mà làm trò mua vui cho xã hội thì xã hội các cụ phải bù lại cho cái gì đấy. =))

shiluo

Xe container
Em đang sống ở trong nc và ko cần tấm lòng thối của ng Việt Nam ở nước ngoài đâu cụ. Những ng trong nc cần những ng nc ngoài chung tay xây dựng đất nc. Chứ cái đội chọc ngoáy chả ai thích đâu. Em làm cho doanh nghiệp tư nhân và đi nc ngoài 70 lần. Với em Việt Nam mới thực chất mở cửa đc 25 năm sau khi bình thường hoá quan hệ với Mỹ thế này là ngon r!
Thực ra nhiều người ở nước ngoài vẫn trăn trở tình hình trong nước, muốn đóng góp cho đất nước. Họ cũng nhìn được mặt mạnh, mặt yếu cả Việt Nam và ở nơi họ đang sống. Thẳng ra thì Việt Nam còn rất nhiều thứ phải cải thiện, nhưng không bụp phát là giải quyết được, tốc độ giải quyết các vấn đề của Việt Nam bây giờ em thấy đang khá ổn (chính phủ dân túy nên nhiều điều không làm nhanh được - Theo góc nhìn của em giờ Việt Nam có thể theo chế độ độc tài khoảng 15-20 năm sẽ phát triển vượt bậc, nhưng với xu thế chung bây giờ thì khó xảy ra được).
Nhưng cũng không thiếu người (ở cả nước ngoài và trong nước) mong muốn cho Việt Nam ngày càng đi xuống để hả hê, cũng kệ họ thôi, Việt Nam ngày càng phát triển thì họ càng thấy khó chịu nên tự họ đã phải gánh chịu cảm giác tiêu cực rồi không cần ai phải động vào làm gì:D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]

Chuẫn, lẽ ra Thái phải bám mít Nhật mới đúngs. Thái kém, may có bọn ng Hoa kéo cho, ko thì mọi lắm.

Trạng thái
Thớt đang đóng