[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Ucraina

Trạng thái
Thớt đang đóng

Menlor

Xe tải
Thế mới thấy 1 quyết định đúng lúc đúng chỗ của người đứng đầu nó quan trọng với vận mệnh dân tộc như thế nào.

VN đã có có cơ hội 100% hết cấm vận, bình thường hóa quan hệ với Mỹ ngay năm 1977. Nhưng các cụ nhà ta cứ khăng khăng đòi Mỹ trả 3,3 tỉ đô mới BT hóa quan hệ, trong khi ý của Mỹ là "cứ BT hóa rồi sẽ có tiền". Lúc VN thấy không ổn nhắn Mỹ "sẵn sàng BT hóa vô điều kiện" (tháng 5/1978) thì Mỹ bơ luôn vì đã thỏa thuận được với TQ chỉ trước đó có 1 tháng.

Như Ukraina, suốt từ 1992 đến 2005 có cơ hội ngả hẳn sang Châu Âu mà không xung đột với Nga nhưng các vị cứ lừng khừng vì tiếc nguồn khí đốt rẻ. Đến lúc quyết định được thì Nga đã mạnh lên và kết quả là mất Crimea, nội chiến Miền Đông. Cái giá quá đắt.
Ngày đấy mình có đồng ý BT hóa thì hôm sau bọn Mỹ nó sẽ dùng cớ khác để lật lọng hoặc đòi hỏi những thứ vô lý hơn mà ta không thể chấp nhận. Và chúng ta nếu vứt hết mọi thứ để ôm chân Mỹ thì sẽ bị Liên Xô xa lánh vì phản bội bạn bè, sẽ bị TQ xâm lược và cướp biển đảo thôi.

Sự lựa chọn lịch sử không phải như tung đồng xu sấp ngửa mà được đâu

giang.nguyen

Xe điện
Ngày đấy mình có đồng ý BT hóa thì hôm sau bọn Mỹ nó sẽ dùng cớ khác để lật lọng hoặc đòi hỏi những thứ vô lý hơn mà ta không thể chấp nhận. Và chúng ta nếu vứt hết mọi thứ để ôm chân Mỹ thì sẽ bị Liên Xô xa lánh vì phản bội bạn bè, sẽ bị TQ xâm lược và cướp biển đảo thôi.

Sự lựa chọn lịch sử không phải như tung đồng xu sấp ngửa mà được đâu
Ủa 1977 nếu tư tưởng mình chắc chắn vậy rồi sao chưa đc 1 năm sau qua 1978 mình lại đồng ý bình thường hoá quan hệ vô điều kiện vậy cụ?

Em tag cụ vào còm phía trước của em.
Cụ Duẩn là kiêu hùng thời chiến, nhưng ĐTB là gian hùng thời bình.

Cụ Duẩn có con mắt của thống tướng chiến tranh, nhưng cũng bởi vì quen nhìn với con mắt chiến tranh-kẻ thù nên mất đi tầm nhìn chiến lược trong thời bình để mang lại cái tốt nhất cho đất nước.

Em chưa bao giờ phủ nhận công lao của cụ Duẩn trong chiến tranh, nhưng sau chiến tranh rõ ràng các lựa chọn của cụ Duẩn không phải là điều tốt nhất.
Cụ Duẩn chứng kiến và là nạn nhân của việc Mỹ - Trung bắt tay nhau xiên dao vào lưng Việt Nam.
Thời cụ Duẩn bắt buộc phải chọn phe. Cải cách kinh tế là mất viện trợ của Liên Xô.
Có họa là điên mới bỏ LX để quay về khựa, thằng vừa mới đâm dao vào lưng mình.

Menlor

Xe tải
Ủa 1977 nếu tư tưởng mình chắc chắn vậy rồi sao chưa đc 1 năm sau qua 1978 mình lại đồng ý bình thường hoá quan hệ vô điều kiện vậy cụ?
Mình có nghiên cứu, thì chỉ có là đồng ý theo điều kiện của Mỹ đưa ra là nhận bồi thường 3 tỷ kia bằng vật chất. Câu vô điều kiện đấy hình như là cụ thêm vào. Không thấy có nói trong các tài liệu lịch sử

giang.nguyen

Xe điện
Mình có nghiên cứu, thì chỉ có là đồng ý theo điều kiện của Mỹ đưa ra là nhận bồi thường 3 tỷ kia bằng vật chất. Câu vô điều kiện đấy hình như là cụ thêm vào. Không thấy có nói trong các tài liệu lịch sử
Em chả thêm thắt điều gì trong câu đấy đâu cụ.

"Đầu năm 1978, tại Tokyo, ông Phan Hiền, thứ trưởng Ngoại giao Việt Nam tuyên bố: "Việt Nam sẵn sàng bình thường hóa vô điều kiện với Hoa Kỳ" (tức là Việt Nam sẽ không yêu cầu Hoa Kỳ phải bồi thường chiến tranh nữa). Tuy nhiên, lúc này Mỹ quan tâm tới việc đàm phán bình thường hoá quan hệ với Trung Quốc hơn, mà Trung Quốc và Việt Nam với khi đó lại đang là đối thủ, nên Hoa Kỳ đã bỏ qua vấn đề bình thường hóa quan hệ với Việt Nam.[4]"

Menlor

Xe tải
Em chả thêm thắt điều gì trong câu đấu đâu cụ.

"Đầu năm 1978, tại Tokyo, ông Phan Hiền, thứ trưởng Ngoại giao Việt Nam tuyên bố: "Việt Nam sẵn sàng bình thường hóa vô điều kiện với Hoa Kỳ" (tức là Việt Nam sẽ không yêu cầu Hoa Kỳ phải bồi thường chiến tranh nữa). Tuy nhiên, lúc này Mỹ quan tâm tới việc đàm phán bình thường hoá quan hệ với Trung Quốc hơn, mà Trung Quốc và Việt Nam với khi đó lại đang là đối thủ, nên Hoa Kỳ đã bỏ qua vấn đề bình thường hóa quan hệ với Việt Nam.[4]"
Bối cảnh câu chữ và tài liệu tại thời điểm đấy cụ có không ạ. Hay chỉ là nguồn trên net không rõ ràng

Thứ nữa là còn cái mở ngoặc cho câu trích dẫn nữa chứng tỏ vô điều kiện về việc mặc cả bồi thường chứ không phải vô tất cả điều kiện

giang.nguyen

Xe điện
Bối cảnh câu chữ và tài liệu tại thời điểm đấy cụ có không ạ. Hay chỉ là nguồn trên net không rõ ràng
Cụ cứ tìm hiểu đi, tài liệu mở mà. Em giữ nguyên vẹn ý tưởng và câu văn các nhà ngoại giao thời ấy.

Menlor

Xe tải
Cụ cứ tìm hiểu đi, tài liệu mở mà. Em giữ nguyên vẹn ý tưởng và câu văn các nhà ngoại giao thời ấy.
Em nhận thấy là cụ cắt câu chữ về ngoại giao thời đấy.

Từ đấy các nhận định của cụ bị sai lầm.

giang.nguyen

Xe điện
Cụ Duẩn chứng kiến và là nạn nhân của việc Mỹ - Trung bắt tay nhau xiên dao vào lưng Việt Nam.
Thời cụ Duẩn bắt buộc phải chọn phe. Cải cách kinh tế là mất viện trợ của Liên Xô.
Có họa là điên mới bỏ LX để quay về khựa, thằng vừa mới đâm dao vào lưng mình.
Cái buồn cười là cụ càng tìm cớ để lý giải bao nhiêu, thì chưa đầy 1 năm sau lựa chọn của VN quay ngược 180 độ so với 1977.

giang.nguyen

Xe điện
Em nhận thấy là cụ cắt câu chữ về ngoại giao thời đấy.
Em chả cắt câu chữ làm gì. Về cơ bản, lựa chọn của VN 1978 quay ngược 180 độ so với 1977, cái này cụ đồng ý chưa.

Bổ sung cho cụ các nguồn báo chính thống VN coi em có cắt cúp câu nào không.

Chỉnh sửa cuối:
Cái buồn cười là cụ càng tìm cớ để lý giải bao nhiêu, thì chưa đầy 1 năm sau lựa chọn của VN quay ngược 180 độ so với 1977.
Không có đâu cụ.
Xét về điều kiện kinh tế xã hội và chính trị năm 77-78 không có cửa nào bình thường hóa quan hệ với Mỹ.
Vừa đánh Mỹ xong rồi bình thường hóa với Mỹ thì ăn nói thế nào với các thương binh, gia đình liệt sĩ?
Đời nào Liên Xô họ cho bình thường hóa?

Em chả cắt câu chữ làm gì. Về cơ bản, lựa chọn của VN 1978 quay ngược 180 độ so với 1977, cái này cụ đồng ý chưa.
Không đồng ý cụ nhé.
Cụ nên có một cái link thuyết phục về việc LX đồng ý để Việt Nam bt hóa quan hệ với Mỹ.

TeeCookie9872

[Tịch thu bằng lái]
Doanh nghiệp loại hình nào ngoài nhà nước cũng là DN, bình đẳng như nhau ....FDI và DN tư nhân VN thì cũng đóng góp cho nhà nước VN bằng nộp THUẾ. Thế thì cũng OK như nhau, không có gì phải chê bai cả, chính sách tốt, ổn định thì DN FDI sẽ đến làm ăn và đầu tư lâu dài.
Tôi coi Samsung Việt Nam như 1 DN Việt Nam, họ cứ nộp thuế nhiều cho VN thì có gì mà phải dè bỉu....
Bọn nó được ưu tiên nhiều nên nộp thuế ko đáng kể chứ nó nộp thuế nhiều với XK gần 300 tỉ đô thì VN đã có nhiều tiền đầu tư cơ sở hạ tầng , xây nhà máy điện hạt nhân rồi cụ .
Giờ dự án nào cũng phải đi vay nước ngoài vì ko có tiền .

giang.nguyen

Xe điện
Không đồng ý cụ nhé.
Cụ nên có một cái link thuyết phục về việc LX đồng ý để Việt Nam bt hóa quan hệ với Mỹ.
Em thấy buồn cười, Đố cụ tìm thấy link chính thống nào nói rằng VN phải đi xin ý kiến ai, kể cả liên xô hay trung quốc để ra quyết định giùm cho đất nước đấy. Các thoả thuận ngầm nếu có thì cũng chỉ là ngầm thôi, cụ đòi em bày lên sáng tỏ trên mặt bàn, em chịu.
P/S: cụ tìm giùm em link chính thống Trung Quốc đồng ý cho Triều Tiên bình thường hoá quan hệ với Mỹ đi, mặc dù các vòng đàm phán đã và đang xảy ra rồi đó.

Ý kiến của Nguyễn Cơ Thạch và Lê Mai, nhưngx người trực tiếp thực hiện ở cấp cao nhất mà cụ còn chê, thì em chẳng thể tìm ra ai cho ý kiến có trọng lượng hơn để hầu cho cụ được.

P/S2: em vừa tìm đọc, thì các kênh ngoại giao Việt Nam ta dùng để gửi thông điệp mong muốn bình thường hoá quan hệ với Mỹ đều thông qua Liên Xô và do Liên Xô gửi giùm. Điều đó liệu có đủ để chứng minh cho cụ là Liên Xô biết và đồng ý cho VN bình thường hoá quan hệ với Mỹ không??!

Chỉnh sửa cuối:
Em thấy buồn cười, Đố cụ tìm thấy link chính thống nào nói rằng VN phải đi xin ý kiến ai, kể cả liên xô hay trung quốc để ra quyết định giùm cho đất nước đấy. Các thoả thuận ngầm nếu có thì cũng chỉ là ngầm thôi, cụ đòi em bày lên sáng tỏ trên mặt bàn, em chịu.
P/S: cụ tìm giùm em link chính thống Trung Quốc đồng ý cho Triều Tiên bình thường hoá quan hệ với Mỹ đi, mặc dù các vòng đàm phán đã và đang xảy ra rồi đó.

Ý kiến của Nguyễn Cơ Thạch và Lê Mai, nhưngx người trực tiếp thực hiện ở cấp cao nhất mà cụ còn chê, thì em chẳng thể tìm ra ai cho ý kiến có trọng lượng hơn để hầu cho cụ được.
Em có nói câu nào về việc Việt Nam phải xin phép LX hay TQ để bt hóa quan hệ với Mỹ đâu mà cụ đòi em link chứng minh?
Việc bt hóa quan hệ với Mỹ chưa xảy ra, thì tìm link làm gì?

giang.nguyen

Xe điện
Em có nói câu nào về việc Việt Nam phải xin phép LX hay TQ để bt hóa quan hệ với Mỹ đâu mà cụ đòi em link chứng minh?
Việc bt hóa quan hệ với Mỹ chưa xảy ra, thì tìm link làm gì?
Em mới kẹp thêm cái P/S trong còm trên rồi đó.
Các kênh liên lạc VN gửi mong muốn bình thường hóa quan hệ với Mỹ đều thông qua Liên xô và do Liên Xô gửi giùm. Liệu điều đó đủ chứng tỏ cho cụ là Liên Xô biết và ko phản đối vN bình thường hóa qyan hệ với Mỹ không??!!

Em mới kẹp thêm cái P/S trong còm trên rồi đó.
Các kênh liên lạc VN gửi mong muốn bình thường hóa quan hệ với Mỹ đều thông qua Liên xô và do Liên Xô gửi giùm. Liệu điều đó đủ chứng tỏ cho cụ là Liên Xô biết và ko phản đối vN bình thường hóa qyan hệ với Mỹ không??!!
Em không nói gì về chuyện Việt Nam xin phép LX để bt hóa quan hệ với Mỹ.
Giả sử như việc LX trung gian để Việt Nam bt hóa quan hệ với Mỹ là có thật, sao cụ không đặt câu hỏi tại sao lại là LX mà không phải là Tiệp, Nam Tư hay Ba Lan? Hoặc tại sao LX không giao cho Tiệp hay Ba Lan hay một quốc gia nào khác làm việc đó?
LX đâu phải là quốc gia lý tưởng để trung gian.

giang.nguyen

Xe điện
Em không nói gì về chuyện Việt Nam xin phép LX để bt hóa quan hệ với Mỹ.
Giả sử như việc LX trung gian để Việt Nam bt hóa quan hệ với Mỹ là có thật, sao cụ không đặt câu hỏi tại sao lại là LX mà không phải là Tiệp, Nam Tư hay Ba Lan? Hoặc tại sao LX không giao cho Tiệp hay Ba Lan hay một quốc gia nào khác làm việc đó?
LX đâu phải là quốc gia lý tưởng để trung gian.
Chính cụ bảo em đưa bằng chứng Liên Xô đồng ý cho VN bình thường hoá quan hệ với Mỹ còn gì.
Em còn ảnh chụp đây cụ đừng chối nhé.

Hay thật, cái mà cụ cho là chẳng thể xảy ra, lại xảy ra rành rành dưới mũi các cụ. Em trần thuật sự thật cái mà đã, và có xảy ra, có đủ bằng chứng trong lịch sử ghi nhận điều đó. Còn cụ bắt em giải kiến ra sao cho hợp lòng hợp ý cụ thì em ko rảnh để mà làm điều đó.
Đơn giản cái mà cụ cho là "hoàn toàn không thể xảy ra" hoá ra lại chẳng phải khó xảy ra như cụ nghĩ mà thôi.

Chính cụ bảo em đưa bằng chứng Liên Xô đồng ý cho VN bình thường hoá quan hệ với Mỹ còn gì.
Em còn ảnh chụp đây cụ đừng chối nhé.

Hay thật, cái mà cụ cho là chẳng thể xảy ra, lại xảy ra rành rành dưới mũi các cụ. Em trần thuật sự thật cái mà đã, và có xảy ra, có đủ bằng chứng trong lịch sử ghi nhận điều đó. Còn cụ bắt em giải kiến ra sao cho hợp lòng hợp ý cụ thì em ko rảnh để mà làm điều đó.
Đơn giản cái mà cụ cho là "hoàn toàn không thể xảy ra" hoá ra lại chẳng phải khó xảy ra như cụ nghĩ mà thôi.
Nó không rành rành dưới mũi em và các cụ, mà nó thông qua các bài viết của lều báo.
Cái rành rành là Việt Nam và Mỹ không bt hóa quan hệ vào năm 1978.

giang.nguyen

Xe điện
Nó không rành rành dưới mũi em và các cụ, mà nó thông qua các bài viết của lều báo.
Cái rành rành là Việt Nam và Mỹ không bt hóa quan hệ vào năm 1978.
Dĩ nhiên, cái em nói là năm 1978 VN có mong muốn và đã thực hiện một vài bước nhằm có thể bình thường hoá quan hệ với Mỹ ngay tại thời điểm đó , không phải không quan tâm và kiên quyết tránh xa Mỹ như cụ nói. Các mong muốn và yêu cầu của VN năm 1978 cũng hoàn toàn trái ngược với các yêu cầu đưa ra năm 1977 trước đó.

Trạng thái
Thớt đang đóng