[Funland] So sánh Bê tông tươi và Bê tông trộn tay.

thanhgamo

Xe container
Vâng em phét, em phét vì có người như cụ chỉ tư duy được là ngoài trạm trộn với nhà dân ra thì bọn đại lý nó không có trên đời. Em phét vì e đã từng mò vào không biết bao bãi đỗ xe chở xi có biết gì đâu. Sao bằng cụ ngồi một chỗ phán rõ to được.
Không chỉ moiix bê tông mà tất cả mọi vấn đề trong cuộc sống không biết vẫn bị bịp như thường. Theo ý cụ là phải am hiểu mọi việc từ thay dầu xe máy đến kiểm tra bê tông tươi nhỉ?
Đại lý lại càng không chứa xi măng rời. Xi măng rời thường được chở thẳng từ nhà máy đến trạm trộn, chả đại lý nào trữ xi-măng rời cả, vì bảo quản rất khó, bơm ra bơm vào rất lằng nhằng.

thanhgamo

Xe container
Đến giờ vẫn còn tư duy bê tông tự trộn tốt hơn bê tông tươi thì đúng là phải lạy các cụ thật đấy.
Các cơ bảo Yếu trâu còn hơn khỏe bò, tươi có kém thì cũng ngang tầm đội B Brazil, trộn tay có tốt ngang Đội A Việt Nam thì cũng không có cửa so sánh :D
Dĩ nhiên không nói chuyện làm đểu làm láo, tuy nhiên việc đầu tư trạm trộn nhiều chục tỷ mà bán láo vài chục triệu tiền bê tông thì không ai làm bao giờ.
Còn chuyện ăn bớt bê tông thì là có, nó cũng như mấy ông bơm hút bể phốt ấy, không có nghề là bị bịp ngay.

Opel Astra

Xe điện
Em chỉ biết là bê tông thương phầm đến lúc thí nghiệm không đạt thì chủ trạm trộn đền tiền đập đi xây lại trong thời gian chờ thí nghiệm.
Ông chú tôi xây 1 trường học, mua bê tông tươi.
Bên bán cũng có tý quen biết, nên ông chú mua giá cao hơn 1 chút, với điều kiện:
Lấy mẫu trước khi đổ sàn cột gì đó, test mà hỏng thìđồng chí Seller cứ thế bỏ tiền ra Đập + Vật tư mới + Đổ lại.

Lần nào cũng ổn ạ.

thanhgamo

Xe container
Ông chú tôi xây 1 trường học, mua bê tông tươi.
Bên bán cũng có tý quen biết, nên ông chú mua giá cao hơn 1 chút, với điều kiện:
Lấy mẫu trước khi đổ sàn cột gì đó, test mà hỏng thìđồng chí Seller cứ thế bỏ tiền ra Đập + Vật tư mới + Đổ lại.

Lần nào cũng ổn ạ.
Làm sao phải mua giá cao hơn nhỉ? Cứ mua hàng thật giá thật, chất lượng theo thiết kế còn giá tiền theo thị trường.
Đối với các công trình vốn ngân sách thì còn bước nghiệm thu của cơ quan quản lý chuyên môn về xây dựng nữa, không đạt chất lượng theo thiết kế thì làm lại hoặc đi tù, đơn giản thế thôi.

• Vodka
Reactions: dpl

TranCB

Xe tăng
Đã qua thực tiễn chứng minh, nên Em nghĩ cụ chủ làm nhà thì cứ bê tông tay thủ công mà triển, lâu một chút cũng được, khoa học công nghệ giờ không tin được, cứ handmade mà sài

HH1993

Xe điện
Xưa nay em ko tin chất lượng của bê tông tươi (BTT). Vì sao ko tin thì rất nhiều lý do. Thớt này em chỉ ví dụ cụ thể thực tế chất lượng của BTT và BT trộn tay (còn gọi là bê tông bộ).

Nhà em ở quê đổ 3 sàn mái. 2 sàn lợp ngói lên trên em đổ BTT; 1 sàn mái để làm sân chơi, ko lợp ngói nên em mua cốt liệu về đổ BT bộ.

- Cát: em đi tìm cát Việt Trì chuẩn, giá tại bãi sông đã 600k/m3 (vận chuyển về thành 700k/m3). Nếu mua cát vàng thường chỉ ~500k/m3, tỉ lệ tạp chất bùn đất rất nhiều, chưa kể bị pha cát nước lợ.
- Đá 1x2: loại đá bình thường.
- Xi Măng PC40: Bỉm Sơn.

Trước khi đổ em cho rửa đá sạch sẽ, khoảng 5m3 đá mà lượng bột đá trôi ra ước chừng cả tạ. Nếu ko rửa, lượng bột này chắc chắn sẽ làm giảm chất lượng xi măng.
Cát: không đủ thời gian, nên em chỉ sàng qua chứ ko rửa.

3 sàn đổ cùng một ngày, mọi điều kiện về cốp pha, lót sàn như nhau, điều kiện thời tiết như nhau. Chế độ bảo dưỡng mái và bảo dưỡng mẫu như nhau.

Kết quả:
- BT đủ 28 ngày tuổi, mang 3 mẫu đi thí nghiệm tất cả đều đạt mác M250-270.
- Tiến hành ngâm nước sàn mái thì 2 sàn BTT sau vài ngày bị ngấm. Sàn BT bộ ngâm nước cả tháng ko sao.
- Sau khi ngâm nước cả tháng, thời tiết mưa liên miên suốt mà mái BT bộ vẫn ko bị thấm.

Kết luận (trên quan điểm cá nhân em):
Chất lượng cốt liệu rất quan trọng. Nhưng công tác vệ sinh cốt liệu lại cực kỳ quan trọng. Rửa cốt liệu sẽ tốn công hơn, nhưng chất lượng BT thì yên tâm hơn nhiều.

Video này em vệ sinh mẫu cốt liệu cho các cụ dễ hình dung.

Bác ạ! Thế mới sinh ra ông tư vấn giám sát. Mới sinh ra tùy khách mà báo giá,tùy khách mà lùa....

HH1993

Xe điện
Làm sao phải mua giá cao hơn nhỉ? Cứ mua hàng thật giá thật, chất lượng theo thiết kế còn giá tiền theo thị trường.
Đối với các công trình vốn ngân sách thì còn bước nghiệm thu của cơ quan quản lý chuyên môn về xây dựng nữa, không đạt chất lượng theo thiết kế thì làm lại hoặc đi tù, đơn giản thế thôi.
Đó là do biết người biết của,biết chi phí để nhà thầu có bát cháo và sự ràng buộc cũng như uy tín của người tư vấn,giám sát. Tôi từng nghiệm thu khá nhiều các mẻ bê tông....tùy yêu cầu mà có biên bản cũng như đúc mẫu ( khoản này cấm có bỏ qua). Và khối lượng tự tính và áp,cũng như việc ( xả đít bom).....bác chắc hiểu. Tóm lại làm ăn đàng hoàng không lôm côm.

namphong12

Xe container
Em tưởng trạm trộn mình không can thiệp vào phần mềm của nó được chứ.

Opel Astra

Xe điện
Vì bên bán nó bán giá ấy thì mới kèm những điều kiện kia, bác ạ.
Và khi đó, nó sẽ ghi vô hợp đồng là: Đây là hợp đồng thật, không phải hợp đồng giả cách nào đó.

thanhgamo

Xe container
Em tưởng trạm trộn mình không can thiệp vào phần mềm của nó được chứ.
Giờ người ta ăn cắp xuất xứ vật tư chứ ai ăn cắp khối lượng vật tư nữa.
Trạm trộn thì tỉ lệ cấp phối thay đổi thường xuyên vì phụ thuộc vào nhiều yếu tố nên việc can thiệp, nói đúng ra là thay đổi là chuyện hoàn toàn bình thường.

namphong12

Xe container
Giờ người ta ăn cắp xuất xứ vật tư chứ ai ăn cắp khối lượng vật tư nữa.
Trạm trộn thì tỉ lệ cấp phối thay đổi thường xuyên vì phụ thuộc vào nhiều yếu tố nên việc can thiệp, nói đúng ra là thay đổi là chuyện hoàn toàn bình thường.
Em tưởng cần mác bao nhiêu thì nhập vào máy tính. Nó tự tính tỷ lệ.

Trần Gia

Xe tăng
Các cụ chỉ tin vào bản thân thì xin mời tự mua đá cát về sàng rửa trộn và đổ. Cụ nào tin vào Trạm trộn thì chỉ cần ra đề bài, có quy trình kiểm tra, giám sát và thanh toán thì 90% là có đc sản phẩm đúng như kỳ vọng.

Đông86

Xe điện
nhà em vẫn tin dùng BTT.
Đổ mái cứ lấy 1 xô BT làm mẫu, có chuyện đưa lên phòng thí nghiệm 1 phát biết ngay.

juve99

Xì hơi lốp
Đại lý lại càng không chứa xi măng rời. Xi măng rời thường được chở thẳng từ nhà máy đến trạm trộn, chả đại lý nào trữ xi-măng rời cả, vì bảo quản rất khó, bơm ra bơm vào rất lằng nhằng.
Bán sang trạm khác cũng được mà, cụ xin lỗi cụ trên đi :D

Anbanhmihp

Xe buýt
Em ko biết khỉ gì về kỹ thuật, nhà em 2 sàn, mỗi sàn. 80m2. Sàn tầng 1 em đổ tay, sàn 2 em đổ máy. Sàn 2 rạn chân chim, ngấm tè le. Sàn 1 có 1/3 lộ thiên vẫn ngon ơ ko ngấm nghiếc gì. Biết vậy em đổ tay cả sàn 2 cho xong, mất công năm ngoái phải làm lại cái trần thạch cao

juve99

Xì hơi lốp
Các cụ lo việc đâu đâu. Hàng ngày các dự án, công trình trọng điểm bơm ầm ầm ( cấm trộn tay ) đấy thôi. BTTP và BT thủ công nó cũng gần giống như việc ăn ở nhà hàng và mua đồ về tự nấu thôi

thanhgamo

Xe container
Bán sang trạm khác cũng được mà, cụ xin lỗi cụ trên đi :D
Nội dung ấy nói ở trên rồi mà.
Ximăng rời chỉ bán được cho trạm trộn, ngoài ra chả bán cho ai được hết.
À, bán lại luôn cho bên vừa bán cho mình, kk