[Funland] So sánh Công Phượng và Công Vinh lúc 20-21 tuổi

Xe gòng

Xe điện
Em xem nó đá từ cái hồi u16 thắng khựa 3-2 ở Đà nẳng
Và em khẳng định luô là nó hết thời từ 2004-2005 trước cả vụ bán độ
thánh mẹ nó rồi, cụ cho e hỏi luôn là thời của mấy cháu QH... ở tuyển là đến bao giờ ạ!!!

Phục Quy

Xe tăng
Nhiều cụ so sánh cả Văn Quyến với CV , nhưng thực sự thì VQ chả là cái gì so với CV cả .
Số trận VQ chơi cho tuyển QG chắc đếm trên đầu ngón tay , không biết ghi được bàn nào chưa ? Thế thì so cái gì ở đây ?
Khi Văn Quyến hết hạn treo giò thì cũng mới 24 tuổi , tuổi vẫn còn đang phát triển thì đã coi như phế , thú thực em cũng chả hiểu sao cứ kêu nó là tài năng này nọ . Mà thường thì tài năng chỉ có 10% thiên bẩm còn tới 90% do khổ luyện .
Trên thế giới không thiếu cầu thủ khi trẻ là tài năng nhưng lớn thì phế vì không thích nghi , không chịu luyện tập như Adu của Mỹ , Potillo của Real , hay thằng Macheda của MU chẳng hạn , VQ cũng giống đám đó thôi !

faceid4

Xe tải
Công Vinh là mẫu tiền đạo cắm điển hình, giống thế hệ đàn anh trước như Huyền Đức. Mà mẫu tiền đạo tận dụng cơ hội cực tốt(Anh Đức) và tự tạo cơ hội cho chính mình. Còn Công Phượng theo tôi không thể là tiền đạo đúng nghĩa. Phượng chỉ thích hợp với vai trò hộ công nhưng ở vai trò này Cộng Phượng khó cạnh tranh với Quang Hải.

Ở giải làng (ĐNA) ông Park dùng Công Phượng ở vai trò dự bị với vai trò đó thì Công Phượng cũng không cao.

Ở giải Châu á, Công Phượng cũng được sử dựng ở vị trí tiền đạo ngay từ đầu. Có hai việc của Công Phường phải làm đối với một tiền đạo, nhưng anh ấy chỉ hoàn thành 1 nửa. Việc 1 là gây náo loạn hàng hậu vệ và việc thứ 2 là ghi bàn. Rất tiếc việc thứ 2 của một tiền đạo là quan trọng nhất thì không hoàn thành. Giá như trận gặp Nhật Bản Công phượng được thay bởi Anh Đức thì rất ngon.
Nhưng nói gì thì nói Công Phượng cũng góp công vào thành tích quốc gia.
Trận Nhật mà thay CP bằng Anh Đức thì sợ Đức chả có cơ hội chạm bóng.

Thích Lò Tôn

Xe tải
Tiền Đạo không cần chạy nhiệu và quan trọng nhất tận dụng cơ hội. Tiền đạo càng chạy ít càng nguy hiểm(không phải là lười chạy).

Becgie

Xe điện
Trận gặp Nhật thì em thấy cụ trên đúng hơn ạ.
Để CP đá trận đấy thích hợp vì nó năng chạy về lấy bóng và đột phá. Anh Đức mẫu TĐ cắm, thích hợp khi đội mình đá tấn công, chứ phản công thì khó lắm.
Tiền Đạo không cần chạy nhiệu và quan trọng nhất tận dụng cơ hội. Tiền đạo càng chạy ít càng nguy hiểm(không phải là lười chạy).

faceid4

Xe tải
Cơ hội đâu ra, trận đó tiền vệ bị nó dí như con chí, phất lên có thằng P nó càn với đột phá. Cụ Đức tốc độ cũng bình thường, lấy đâu ra bóng mà tận dụng cơ hội.

khai sang

Xe máy
  • CV chỉ là 1 cầu thủ khá thôi. Kỹ thuật tương đối. Tuy nhiên, có tư duy khá và tập luyện chuyên nghiệp. Nhờ thế CV nổi. CV không thể so sánh với Văn Quyến. CV nổi chủ yếu là nhờ bàn thắng vô định AFF
  • Văn Quyến có kỹ thuật siêu, làm bóng tốt, chạy chỗ tốt, rất quái. Lấy bóng trong chân VQ cực khó
  • CP thì kỹ thuật tốt hơn CV rất nhiều. Kỹ thuật khống chế bóng, lừa bóng,kỹ thuật, qua người, giữ bóng, phối bóng, thể lực, đá phạt, chuyền bóng với đồng đội đều trên CV rất nhiều. CP chấm 10 thì CV chỉ khoảng 6 thôi. CP thấy chạy yếu yếu thế thôi nhưng so với thế hệ VC thì thể lực CP trên rất xa. Chỉ cần so sánh thể lực giữa Quang Hải và Lương dị là biết 2 thời nó khác nhau như rất xa.
  • Đẳng cấp đội VN hiện nay 10 thì đội tuyển thời CV cũng chỉ 6 thôi.

khai sang

Xe máy
Bác này có kinh nghiệm đới. Đó là lý do vì sao ông Park ko thay CP bằng Tiến Linh vào cuối trận như thường lệ

Tổng tịch

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ so sánh cả Văn Quyến với CV , nhưng thực sự thì VQ chả là cái gì so với CV cả .
Số trận VQ chơi cho tuyển QG chắc đếm trên đầu ngón tay , không biết ghi được bàn nào chưa ? Thế thì so cái gì ở đây ?
Khi Văn Quyến hết hạn treo giò thì cũng mới 24 tuổi , tuổi vẫn còn đang phát triển thì đã coi như phế , thú thực em cũng chả hiểu sao cứ kêu nó là tài năng này nọ . Mà thường thì tài năng chỉ có 10% thiên bẩm còn tới 90% do khổ luyện .
Trên thế giới không thiếu cầu thủ khi trẻ là tài năng nhưng lớn thì phế vì không thích nghi , không chịu luyện tập như Adu của Mỹ , Potillo của Real , hay thằng Macheda của MU chẳng hạn , VQ cũng giống đám đó thôi !
Nghe nói tuổi thật cao hơn nhiều 24 nên mới khó quay lại phong độ, lại còn bị béo phì nữa bác ạ. Chứ 24t thì tập nửa năm là hồi rồi.

hung_kira

Xe tải
Hi vọng Công Phượng phát triển và làm nghề lành mạnh, sẽ không sản sinh ra cái gì như cái thứ gọi là "phút 89". :))
Cá nhân e thấy phút 89 là quyển tự truyện rất hay ấy, đã là tự truyện thì là góc nhìn cá nhân.
Em đọc nhiều tự truyện của các cầu thủ với HLV rồi, nếu đọc nguyên văn thì ko đến mức như báo chí nó cắt xén rồi suy diễn đâu cụ ạ

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
lắm yêu cầu vãi mít... quan trọng là thần thái cụ ơi, e xem nó đá thì rất cảm xúc!!!
Ngu á ???

Thế thằng Công Vinh là bố mài đá hay được chưa? =))

đcm, bóng đá nó cũng chỉ là trò chơi, tau thấy thằng Quyến nó mang lại cảm xúc cho tau nhiều hơn tau nói vại, tau kcm đứa nào tâng bốc Công Vinh hay Công Phượng ...

p/s: Tau xem bóng từ thời Ba Đẻn, Cao Cường ... nghe chưa thằng hãm (.).
Bình tĩnh thôi cụ ơi! Em đảm bảo 1 điều các cụ fan cuồng Quyến béo đều bị ám ảnh bởi Thái Lan nên thấy nó có 1 trận đá hay trước Thái thì tâng nó lên cao.

Em hỏi lại phát nữa là ngoài cái SG2003 ra thì Quyến béo còn thể hiện đc ở đâu nữa? Có cần em đem mấy bài báo năm 2004 ra để các cụ thẩm xem Quyến béo bị chỉ trích vì xuống phong độ từ ngày đó ko?

Khoảng cách giữa U23 và ĐTQG là cực kì lớn. Cứ nhìn U23 mình đá thế nào với khi lên Asiad đá thế nào là đủ hiểu. Quyến béo chỉ mới thể hiện ở cấp độ trẻ.

Và em chưa từng thấy 1 đất nước nào tôn thờ 1 thằng cầu thủ chỉ xuất sắc 1 giải đấu trẻ như thánh cả! Đa phần các cầu thủ trẻ nó chưa hoàn thiện kỹ năng nên thằng nào phát triển sớm thì sẽ nổi sớm thôi.

Lấy tennis ra làm VD, nếu tính đến năm 21 tuổi thì Federer chả là cái quái gì so với Murray :)) . Giả thử ông Murray chấn thương, nghỉ hưu luôn lúc đó, liệu các cụ có đồng ý là Murray mà ko bị chấn thương thì sẽ thành công hơn Federer chăng?
Tóm lại, các cụ đang sử dụng một giả thuyết ko có thật, ko có bất cứ cơ sở nào chứng minh.
Nên nhớ, Quyến nó bán độ vào cuối 2005 nhưng từ cuối 2003 đến cuối 2005, nó có tới 2 năm thể hiện mình mà ... chả làm đc gì cả. Mọi tinh hoa của nó ở trong năm 2003 cả rồi! Nói 1 cách khác, nó là CẦU THỦ MỘT MÙA, kiểu như Jamie Vardy, như Andrea Belotti bây giờ vậy.

QA... tù bao lâu cụ biết ko? hơn nữa với những đứa có tài bẩm sinh thường lười tập và chơi theo cảm hứng thì khoảng thời gian dài không dc chơi là vứt rồi... ví như mẹc mà như Quyến thì cũng nát luôn.
Cụ ơi! Bẩm sinh thì đầy thằng, nhưng từ bẩm sinh lên đẳng cấp là câu chuyện cực dài.

Cho cụ xem clip về thằng ku này, bẩm sinh nó cao thế nhưng giờ nó đang thất nghiệp ở tuổi 21 đấy :))

• CV chỉ là 1 cầu thủ khá thôi. Kỹ thuật tương đối. Tuy nhiên, có tư duy khá và tập luyện chuyên nghiệp. Nhờ thế CV nổi. CV không thể so sánh với Văn Quyến. CV nổi chủ yếu là nhờ bàn thắng vô định AFF
  • Văn Quyến có kỹ thuật siêu, làm bóng tốt, chạy chỗ tốt, rất quái. Lấy bóng trong chân VQ cực khó
  • CP thì kỹ thuật tốt hơn CV rất nhiều. Kỹ thuật khống chế bóng, lừa bóng,kỹ thuật, qua người, giữ bóng, phối bóng, thể lực, đá phạt, chuyền bóng với đồng đội đều trên CV rất nhiều. CP chấm 10 thì CV chỉ khoảng 6 thôi. CP thấy chạy yếu yếu thế thôi nhưng so với thế hệ VC thì thể lực CP trên rất xa. Chỉ cần so sánh thể lực giữa Quang Hải và Lương dị là biết 2 thời nó khác nhau như rất xa.
Quyến béo chỉ thể hiện kỹ thuật ở cấp độ trẻ ao làng thôi cụ. Chừng đó thì thằng Phượng nó làm còn giỏi hơn vì nó còn đá với cả đội trẻ châu Á cơ :))

Tóm lại em chưa thấy bất cứ chứng cứ gì mới của các cụ fan Quyến béo chứng minh rằng Quyến béo sẽ thành cầu thủ vĩ đại nếu ko bán độ :)) , vẫn chỉ là câu từ "cảm xúc, quái, kỹ thuật siêu" rất mơ hồ và đầy cảm tính ;))

Vnhnhn

Xe hơi
Website
kasati.com.vn
Công Phượng có mỗi tật cắm không lúc nào ngẩng đầu lên đi bóng còn đâu hơn vạn lần công vinh

hung_kira

Xe tải
Cái quan trọng nhất của cầu thủ hiện đại khi chơi bóng là tư duy chiến thuật thì nhiều cụ ko hề nói đến.
CV thật ra lối chơi đơn giản nhất có thể, ko cần màu mè nhưng hiệu quả. Ko phải ngẫu nhiên mà là tiền đạo số 1 VN hơn 10 năm đâu, HLV nào lên tuyển cũng chọn CV, ghi bàn nhiều nhất cho ĐTQG, cầu thủ nội ghi nhiều bàn nhất V league đâu cụ.
Còn CP thì e thích nhất bản lĩnh, có vẻ sau khi bị báo chí đánh tơi bời thì trưởng thành lên nhiều, hy vọng nếu có cơ hội sẽ sang nước ngoài thi đấu

khai sang

Xe máy
CP chạy chỗ kém và cả đội HAGL cũng thế. CP đá tiền đạo mà không biết chạy cắt mặt, chạy ko bóng. Họ đá theo kiểu ban bật, phối hợp đội hình, đá theo quy trình, theo 1 triết lý riêng nên chiến thuật kém. HAGL đá theo kiểu vây ráp, bám bóng nên hậu vệ ko có tư duy của 1 thằng đá hậu vệ, tiền đạo ko có tư duy của 1 thằng đá tiền đạo nên rất dễ bị đối phương khai thác ở hàng thủ, phá bẫy liệt vị.....đào tạo kiểu ấy ko thể nào sản sinh ra 1 trung phong cắm hay trung vệ điển hình nhưng phát triển nhiều tiền vệ kiểu như Xuân trường. Nếu cái lò HAGL vào tay Hoang Anh Tuấn thì chiến thuật sẽ cải thiện rất nhiều và thành tích cũng cải thiện theo

Thích Lò Tôn

Xe tải
Cơ hội đâu ra, trận đó tiền vệ bị nó dí như con chí, phất lên có thằng P nó càn với đột phá. Cụ Đức tốc độ cũng bình thường, lấy đâu ra bóng mà tận dụng cơ hội.
Ở đây không nói đến trận củ thể. Nếu đá ở vị trị tiền đạo Công Phượng không thích hợp.

Nếu đá với đội yếu thì hàng tiền đạo có nhiều nhân sự đá hay hơn CP như Tiến Linh, Đức Chinh...

Nếu đá với đội động hạng cũng thế nhưng nếu đá với đội mạnh hơn như Hàn hay nhật..thì CP nếu đá trung phong thì chỉ một mục đích làm rối loạn hàng phòng ngự và khi hàng hậu vệ mất sức ông Park rẽ cho Tiến Linh hay Đức Chinh vào.

Tôi thây Công Phượng kỹ thuật tốt nhưng lỗi đá chưa thông minh, có gì đó còn hoang dã trong lỗi chơi. Nếu Công Phượng không thay đổi lỗi chơi thì hết tuổi U khó mà cạnh tranh.

hung_kira

Xe tải
Cả hai cầu thủ này em thấy chỉ khá trong lứa của mình thôi.
-Công Vinh chả là gì nếu Văn Quyến không bán độ.
-Công Phượng rê rắt tốt, nhưng làm mất bóng cũng nhiều. Còn kém xa Quang Hải trong tận dụng thời cơ.
Lại CV chẳng là gì nếu VQ ko bán độ :)))))
Nói thật câu này e thấy hài lắm ấy cụ ạ.
CV đạt quả bóng vàng Việt Nam năm 2004 khi mới 19 tuổi, trong khi vụ bán độ của VQ là 2005 đấy cụ ạ.
Với thái độ chuyên nghiệp với ý chí như thế thì e nói thật dù làm ở bất cứ lĩnh vực nào những người như CV cũng thành công thôi cụ ạ

Becgie

Xe điện
Bình tĩnh thôi cụ ơi! Em đảm bảo 1 điều các cụ fan cuồng Quyến béo đều bị ám ảnh bởi Thái Lan nên thấy nó có 1 trận đá hay trước Thái thì tâng nó lên cao.

Em hỏi lại phát nữa là ngoài cái SG2003 ra thì Quyến béo còn thể hiện đc ở đâu nữa? Có cần em đem mấy bài báo năm 2004 ra để các cụ thẩm xem Quyến béo bị chỉ trích vì xuống phong độ từ ngày đó ko?

Khoảng cách giữa U23 và ĐTQG là cực kì lớn. Cứ nhìn U23 mình đá thế nào với khi lên Asiad đá thế nào là đủ hiểu. Quyến béo chỉ mới thể hiện ở cấp độ trẻ.

Và em chưa từng thấy 1 đất nước nào tôn thờ 1 thằng cầu thủ chỉ xuất sắc 1 giải đấu trẻ như thánh cả! Đa phần các cầu thủ trẻ nó chưa hoàn thiện kỹ năng nên thằng nào phát triển sớm thì sẽ nổi sớm thôi.

Lấy tennis ra làm VD, nếu tính đến năm 21 tuổi thì Federer chả là cái quái gì so với Murray :)) . Giả thử ông Murray chấn thương, nghỉ hưu luôn lúc đó, liệu các cụ có đồng ý là Murray mà ko bị chấn thương thì sẽ thành công hơn Federer chăng?
Tóm lại, các cụ đang sử dụng một giả thuyết ko có thật, ko có bất cứ cơ sở nào chứng minh.
Nên nhớ, Quyến nó bán độ vào cuối 2005 nhưng từ cuối 2003 đến cuối 2005, nó có tới 2 năm thể hiện mình mà ... chả làm đc gì cả. Mọi tinh hoa của nó ở trong năm 2003 cả rồi! Nói 1 cách khác, nó là CẦU THỦ MỘT MÙA, kiểu như Jamie Vardy, như Andrea Belotti bây giờ vậy.

Cụ ơi! Bẩm sinh thì đầy thằng, nhưng từ bẩm sinh lên đẳng cấp là câu chuyện cực dài.

Cho cụ xem clip về thằng ku này, bẩm sinh nó cao thế nhưng giờ nó đang thất nghiệp ở tuổi 21 đấy :))

Quyến béo chỉ thể hiện kỹ thuật ở cấp độ trẻ ao làng thôi cụ. Chừng đó thì thằng Phượng nó làm còn giỏi hơn vì nó còn đá với cả đội trẻ châu Á cơ :))

Tóm lại em chưa thấy bất cứ chứng cứ gì mới của các cụ fan Quyến béo chứng minh rằng Quyến béo sẽ thành cầu thủ vĩ đại nếu ko bán độ :)) , vẫn chỉ là câu từ "cảm xúc, quái, kỹ thuật siêu" rất mơ hồ và đầy cảm tính ;))
Cái quan trọng nhất của cầu thủ hiện đại khi chơi bóng là tư duy chiến thuật thì nhiều cụ ko hề nói đến.
CV thật ra lối chơi đơn giản nhất có thể, ko cần màu mè nhưng hiệu quả. Ko phải ngẫu nhiên mà là tiền đạo số 1 VN hơn 10 năm đâu, HLV nào lên tuyển cũng chọn CV, ghi bàn nhiều nhất cho ĐTQG, cầu thủ nội ghi nhiều bàn nhất V league đâu cụ.
Còn CP thì e thích nhất bản lĩnh, có vẻ sau khi bị báo chí đánh tơi bời thì trưởng thành lên nhiều, hy vọng nếu có cơ hội sẽ sang nước ngoài thi đấu
Em thấy CP và CV là 2 thằng khá bản lĩnh, chăm chỉ và chuyên nghiệp. Đóng góp cho BĐVN rất nhiều.
Mà đã so sánh 2 thằng này thì đừng lôi VQ vào. Tài đâu không biết chứ em thấy nó không đủ tư cách để so sánh với 2 thằng này.

Becgie

Xe điện
Tôi thây Công Phượng kỹ thuật tốt nhưng lỗi đá chưa thông minh, có gì đó còn hoang dã trong lỗi chơi. Nếu Công Phượng không thay đổi lỗi chơi thì hết tuổi U khó mà cạnh tranh.
Đúng là CP cần phải khắc phục điểm này.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Em thấy CP và CV là 2 thằng khá bản lĩnh, chăm chỉ và chuyên nghiệp. Đóng góp cho BĐVN rất nhiều.
Mà đã so sánh 2 thằng này thì đừng lôi VQ vào. Tài đâu không biết chứ em thấy nó không đủ tư cách để so sánh với 2 thằng này.
Em thấy Quyến là thằng sống thiên về cảm xúc (nó đá cũng thế) nên nó cần có người kèm cặp cả trong lẫn ngoài sân cỏ. Còn bản thân Vinh là thằng rất mạnh mẽ nên tự nó biết cần phải làm gì.
Nếu Quyến ko bán độ, em nghĩ nó cũng sẽ chỉ tỏa sáng đc 1-2 năm nữa là cùng với tính cách đó. Thậm chí có thể tịt luôn. Nói cho đúng thì vụ bán độ lại khiến nó đc nhớ đến nhiều hơn.

Mrphuongxd

Xe tải
QA... tù bao lâu cụ biết ko? hơn nữa với những đứa có tài bẩm sinh thường lười tập và chơi theo cảm hứng thì khoảng thời gian dài không dc chơi là vứt rồi... ví như mẹc mà như Quyến thì cũng nát luôn.
Vầng. Lười thì bảo nó đi chết đi cụ ạ. Em k thèm quan tâm nhé.