So sánh CR-V Honda Việt Nam với CR-V nhập

hminh2005

Xe điện
Thì tôi đã hỏi " Bao giờ lấy ?" đó thôi.
Còn việc giảm thuế: cái này là 2.4 theo dự kiến thuế TTĐB thì trên 2.0 sẽ tăng lên, chỉ có từ 2.0 trở về mới giảm bác ạ

Trích: http://atpvietnam.com/vn/thongtinnganh/22743/index.aspx

Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt vừa được Quốc hội thông qua, và theo biểu thuế mới chính thức có hiệu lực kể từ ngày 1/4/2009, thuế suất thuế tiêu thụ đặc biệt đối với các loại xe có dung tích xi-lanh từ 2.000cm3 trở xuống sẽ ở mức 45%, các loại xe có dung tích xi-lanh trên 2.000cm3 đến 3.000cm3 ở mức 50% và xe trên 3.000cm3 ở mức 60%.

Như vậy, thuế tiêu thụ đặc biệt đối với ôtô sẽ được phân biệt theo dung tích xi-lanh chứ không còn dựa theo số chỗ ngồi như luật hiện hành. Tuy nhiên, về bản chất các mức thuế mới vẫn sẽ tách được được thành hai nhóm được ưu tiên hơn và không ưu tiên sử dụng.

Theo quan điểm của các nhà làm luật, các loại xe có phân khối lớn (tính theo dung tích xi-lanh) chủ yếu là các loại xe sang trọng và xe cỡ lớn. Đa số các các loại xe này được các doanh nghiệp và người có thu nhập cao sử dụng. Vì vậy, việc điều chỉnh thuế suất theo hướng tăng lên là hợp lý.

cothaonguyen

Xe đạp
Thì tôi đã hỏi " Bao giờ lấy ?" đó thôi.
Còn việc giảm thuế: cái này là 2.4 theo dự kiến thuế TTĐB thì trên 2.0 sẽ tăng lên, chỉ có từ 2.0 trở về mới giảm bác ạ

Trích: http://atpvietnam.com/vn/thongtinnganh/22743/index.aspx

Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt vừa được Quốc hội thông qua, và theo biểu thuế mới chính thức có hiệu lực kể từ ngày 1/4/2009, thuế suất thuế tiêu thụ đặc biệt đối với các loại xe có dung tích xi-lanh từ 2.000cm3 trở xuống sẽ ở mức 45%, các loại xe có dung tích xi-lanh trên 2.000cm3 đến 3.000cm3 ở mức 50% và xe trên 3.000cm3 ở mức 60%.

Như vậy, thuế tiêu thụ đặc biệt đối với ôtô sẽ được phân biệt theo dung tích xi-lanh chứ không còn dựa theo số chỗ ngồi như luật hiện hành. Tuy nhiên, về bản chất các mức thuế mới vẫn sẽ tách được được thành hai nhóm được ưu tiên hơn và không ưu tiên sử dụng.

Theo quan điểm của các nhà làm luật, các loại xe có phân khối lớn (tính theo dung tích xi-lanh) chủ yếu là các loại xe sang trọng và xe cỡ lớn. Đa số các các loại xe này được các doanh nghiệp và người có thu nhập cao sử dụng. Vì vậy, việc điều chỉnh thuế suất theo hướng tăng lên là hợp lý.
Luật sửa đổi đã bổ sung tiêu chí dung tích xi lanh của máy. Đối với xe dưới 6 chỗ, dung tích xi lanh dưới 2,0 lít áp dụng thuế suất mới 45%. Còn loại từ 2,0 lít đến 3,0 lít giữ nguyên thuế suất hiện hành là 50%. Với những dòng xe trên 3,0 lít, áp dụng thuế suất 60%.
http://www.vnexpress.net/GL/Kinh-doanh/2008/11/3BA08760/
có nghĩa là xe dưới 6 chỗ Dung tích 2.0 đến 3.0 thuế giữ nguyên

racer8x

Xe đạp
Hôm nay em vu­a đu­o­c chạy thu em CRV LD các bác ạ ,máy êm , chân ga đầm , mỗi tội vô la­ng ho­i nạng, gầm còn hoi ầm nhu­ng cũng o muc chấp nhận đuoc , giá cả hop lý nhu thế có tiền là em sẽ múc em này , cách âm máy tuong doi tot :69::69::69: ( font chu cua em ko đuoc bình th­u­ong , các bác đung trách em nhé )

belancer

Xe buýt
He thank you bác nhiều nhiều. Em chốt hạ con LD rồi, cho nó yên tâm ạ.

Bây giờ bò béo nhà em còn bắt phải chờ check nốt con Fortuner rồi mới quyết các bác ạ.

Trong lúc nào thì lại xe bút sờ mà chiến tiếp vậy :102: :102:

Bác chọn LD theo em là hợp lý vì:
- Chính hãng, bảo hành bảo tỏi, after service tốt hơn,
- Máy 2.0 ở Sing rẻ hơn 2.4 khoảng 9000 sgd, tính ra USD là gần 5800, như vậy giá bán của xe taiwan là đắt. Rõ ràng là chênh lệch về động cơ là lớn, cái này xe LD có ưu thế.
- Xe taiwan chắc cũng không bằng xe Mỹ được, không phải quá lăn tăn.

Ưu điểm duy nhất của xe taiwan là mũi đẹp hơn, và cửa nóc, nhưng cái đó không đánh đổi được các yếu tố trên. Lấy xe LD bác nên độ thêm DVD và camera ze thì cảm giác ngối trong cũng tương tự xe TW.

cothaonguyen

Xe đạp
Hôm nay em vu­a đu­o­c chạy thu em CRV LD các bác ạ ,máy êm , chân ga đầm , mỗi tội vô la­ng ho­i nạng, gầm còn hoi ầm nhu­ng cũng o muc chấp nhận đuoc , giá cả hop lý nhu thế có tiền là em sẽ múc em này , cách âm máy tuong doi tot :69::69::69: ( font chu cua em ko đuoc bình th­u­ong , các bác đung trách em nhé )
bác chạy thử ít thì làm sao đánh giá chuẩn xác được. có bác nào chạy vài tháng rồi cho ý kiến cái. xim cảm ơn

racer8x

Xe đạp
Em chạy thử CRV nhập mỹ rồi bác ạ, chất lượng không có gì khác biệt cả , giá thì đắt , có thể xe nhập khung gầm cứng hơn thôi chứ cách âm với máy móc em thấy không khác gì lắm đâu ạ , còn nội thất thì em thấy LD đẹp hơn nhập , mỗi tội thiếu cái cửa nóc thôi ạ

cothaonguyen

Xe đạp
Em chạy thử CRV nhập mỹ rồi bác ạ, chất lượng không có gì khác biệt cả , giá thì đắt , có thể xe nhập khung gầm cứng hơn thôi chứ cách âm với máy móc em thấy không khác gì lắm đâu ạ , còn nội thất thì em thấy LD đẹp hơn nhập , mỗi tội thiếu cái cửa nóc thôi ạ
Chất lượng xe nhập mà bằng xe liên doanh thì còn gi phải nói
việt nam tiến bộ nhanh như vậy -mừng quá đi
có bác nào có ý kiến khác không ,em đang hóng đây

picad

Xe máy
Tớ chạy CRV LD được hơn hai tháng rồi, nói chúng là OK. Tớ không so sánh được với hàng nhập vì chỉ được đi thử 1 em CRV xuất trung đông 1 vòng.

Xe tớ thì tớ thấy giảm sóc không hợp gu tớ lắm (độ đàn hồi không cao), ngoài ra tay lái hơi nặng. Các thứ khác đến giờ đều Okay.

duc158

Xe đạp
Khà khà, CR-V ngon thật các bác ạ.

Không phải khoe hàng của nhà đâu nhưng mà chạy ngon hơn hẳn Toy For với cả Hyun Santa Fe. Chân ga nhạy chạy rất phê. Hôm trước chạy từ Đồ Sơn về buổi tối, chạy bốc không chịu được.

Mà các bác thấy tay lái hơi nặng chạy chưa quen thôi, mình chạy một thời gian lại thấy mê, cảm giác thế mới thật, chứ như kiểu Captiva thì chả có cảm giác chạy sợ lắm.

RAVA

Xe ba gác
-Hỏi các bác đi CRV:Giảm xóc của CRV có bị cứng không hả các bác,em chạy RAV4 thấy hơi xóc.Tay lái CRV là trợ lực điện hay dầu ?:'(

vanngu

Đi bộ
moi tap lai, chua bit motê chi

picad

Xe máy
Đúng là nhẹ quá cũng chán, nhưng nhẹ hơn một chút thì vẫn thích hơn.

cothaonguyen

Xe đạp
em nghe nói giá CR-V 2.4 nhập full option khoảng 60k mẽo
lệch với CR-V LD những mười mấy K
sao lệch nhiều thế nhỉ-cứ cho rằng hàng nhập chắc chắn hơn hàng LD thì cũng kô đắt đến như thế-theo em nghĩ có thể do option+thuế+ (cái gọi là xe nhập)= đắt
nhưng dù gì theo em giá đắt này là không chấp nhận được
chất lượng LD và nhập sem sêm nhau => chỉ đắt hơn 4 đến 4,5K thì còn chấp nhận được
vì vậy khách hàng khi mua CR-V sẽ dễ chấp nhận CR-V LD hơn

trungdq

Xe tải
Tháng 2 vừa rồi CR-V bán được có 40 xe, doanh số thụt lùi rõ rệt (tháng 12: 75 xe, tháng 1: 61 xe). Tháng 3 có thể tụt nữa vì dân ta đổ xô đi mua Fortuner và các loại xe 7 chỗ trước khi thuế tăng vào tháng 4. Vậy, có ai đoán được từ tháng 4 trở đi CR-V liệu có bán được nhiều không? Cái giá 52K quá chát và có lẽ nó chỉ thu hút được một số người thừa tiền và háo hức ban đầu chứ nếu chọn xe SUV đẳng cấp cao thì nên đợi Mercedes GLK lắp ráp tại VN trong năm nay.

cothaonguyen

Xe đạp
theo em nghĩ thì tháng 12 và tháng 1/2008 là tháng cuối năm và tháng tết nên lượng bán xe tăng là điều hiển nhiên ,sau tết số người mua xe ít hơn=>số bán ít như vậy là hợp lý
giá xe hiện nay CR-V theo em được biết là 49.700 usd bớt khoảng 1 k còn 48.700 usd
còn mua xe là do gu của từng người kụ ạ,ko thể nói họ thừa tiền hay thiếu tiền .nói như thế không khách quan lắm,em nghĩ thớt này là so sánh giữa CR-V LD và CR-V nhập ,mình chỉ bàn về CR-V không bàn xe khác cụ ợ,nếu các cụ có thêm thông tin về CR-V các cụ buôn tý cho vui nhể

picad

Xe máy
theo em nghĩ thì tháng 12 và tháng 1/2008 là tháng cuối năm và tháng tết nên lượng bán xe tăng là điều hiển nhiên ,sau tết số người mua xe ít hơn=>số bán ít như vậy là hợp lý
giá xe hiện nay CR-V theo em được biết là 49.700 usd bớt khoảng 1 k còn 48.700 usd
còn mua xe là do gu của từng người kụ ạ,ko thể nói họ thừa tiền hay thiếu tiền .nói như thế không khách quan lắm,em nghĩ thớt này là so sánh giữa CR-V LD và CR-V nhập ,mình chỉ bàn về CR-V không bàn xe khác cụ ợ,nếu các cụ có thêm thông tin về CR-V các cụ buôn tý cho vui nhể
Tớ đồng ý, tớ đang đi xe Liên doanh, nên bác nào cần hỏi gì cứ hỏi. Tiếc là các bác đi xe nhập ít vào forum quá, hôm nay thấy 2 em CR-V nhập dán logo otofun mà chả thấy bác nào vào đây nhỉ

duc158

Xe đạp
-Hỏi các bác đi CRV:Giảm xóc của CRV có bị cứng không hả các bác,em chạy RAV4 thấy hơi xóc.Tay lái CRV là trợ lực điện hay dầu ?:'(
CR-V LD là loại giảm xóc cứng bạn ạ. Nếu so với Land Cruiser Prado thì sẽ thấy cứng hơn => nhưng mà đi thế đỡ say hơn đấy bác ạ. Nhất là cho người ngồi sau.

CR-V LD là trợ lực dầu bạn nhá, mở nắp máy ra thấy ngay hộp chứa dầu.

Hè, con nhập thì tùy loại thì phải

duc158

Xe đạp
Tháng 2 vừa rồi CR-V bán được có 40 xe, doanh số thụt lùi rõ rệt (tháng 12: 75 xe, tháng 1: 61 xe). Tháng 3 có thể tụt nữa vì dân ta đổ xô đi mua Fortuner và các loại xe 7 chỗ trước khi thuế tăng vào tháng 4. Vậy, có ai đoán được từ tháng 4 trở đi CR-V liệu có bán được nhiều không? Cái giá 52K quá chát và có lẽ nó chỉ thu hút được một số người thừa tiền và háo hức ban đầu chứ nếu chọn xe SUV đẳng cấp cao thì nên đợi Mercedes GLK lắp ráp tại VN trong năm nay.
Các bác chửi em PR cho Honda cũng được nhưng nói thật là em thấy CR-V ngon đấy. Thiết kế đẹp => nhìn không bị chán. Chạy rất sướng => Tớ có dịp chạy thử Fortuner nhâp, Captiva với Santa Fe thấy CR_V chạy ngon hơn hẳn. Chạy trung bình cũng chỉ khoảng 10l/100km (trong thành phố đi làm khoảng >13l/100km). Chê ở 1 điểm là cách âm gió không tốt lắm thôi còn bản thân không chê gì :mad::mad:. Tớ mua 49.700 nên thấy cũng không chát lắm nếu so với xe nhâp khẩu với Santa Fe'

Còn chân thành bác nào hơi thiếu tiền mà bác nào mà không quá quan tâm về thiết kế với lái không nhiều lắm, nên mua Santa Fé nhập => ngon hơn Fortuner nhiều Option tốt: Cửa sổ trời + dàn lạnh độc lập cho hàng ghế sau + 7 chỗ + Tủ lạnh (Cool box à) => giá chỉ khoảng 42k

Còn Fortuner thì... :mad: nói chung là có ấn tượng không tốt, nội thất rất lởm, mà có một trò t ghét nhất là ngồi trong xe trông mình bé tí tẹo, lọt thỏm luôn, nhìn như thấy trẻ con lái xe :102::102:

Còn Mer thì em nghĩ không có giá dưới 50k đâu bác. Cạnh tranh với Audi + BMW nên tớ nghĩ phải tầm >80k.