So sánh giant speed-D 2020 và Twitter hunter pro R2000

Chào các bác.
Em đang có ý định mua xe đạp đua để tập thể dục thấy 2 loại này cùng giá tiền cấu hình cũng tựa tựa nhau do là dân mới chưa biết gì về xe đạp nên xin các bác chỉ bảo tý ạ.
Em xin cảm ơn các bác.

comender

Xe máy
Không nên mua Giant speeder-d này vì cấu hình shimano tourney quá thấp so với giá, líp sau lại là líp vặn.
Nếu cố được thêm thì nên mua xe Giant SCR với shimano claris, còn không thì mua twitter hunter pro vẫn hơn.

phutrong_nguyen

Xe tăng
Em hóng thôi chứ dòng này em xin phép ngồi ngắm các cụ vèo vèo qua mặt :)

hactien123

Đi bộ
Xin mạn phép tư vấn cho cụ theo hiểu biết của cá nhân em, có chỗ nào do thiếu kiến thức, các cụ trong group sẽ giúp đỡ thêm cho cụ sau:
1. Về giá thành: TW ăn đứt giant, theo em tìm hiểu hiện nay con hunter 2000 có 8.300.000, mà giant speed thì tận 9.600.000; với giá như vầy thì con TW chiếm lợi thế thượng phong. (tiền dư làm quả giày và đôi pedal cá cho nó chất :)) hehe)
2. Về khung: cả 2 đều là khung nhôm 6061. Đã là nhôm thì chất lượng xêm xêm nhau thôi, tuy nhiên con Tw có gióng ngang cao hơn, nên đi tốc độ cao sẽ nhỉnh hơn con giant về độ ổn định. Tw về khoản này vẫn nhỉnh hơn một chút xíu xíu
3. Phuộc: tw xài phuộc carbon, ngon hơn giant với phuộc nhôm
4. Về group set: thực sự nếu nói về group set thì em thấy giant chỉ dc cái mã, có tiếng mà không có miếng, điển hình là đây. Một con xe 9.600.000 mà trang bị cấu hình tourney 2x7 thì thực sự họ chỉ đang bán thương hiệu. Với tw nó xài group claris 2x8, cấu hình không phải cao nhưng với giá 8.300.000 thì lại là quá hợp lý. Vầy là về group set ( theo em là linh hồn của con xe) thì giant speed không có tuổi so sánh
5. Về bánh: Bánh thì cũng chỉ ngang nhau vì cùng là bánh nhôm, bạc đạn (giant cũng sx ở trung quốc nên nó như nhau cả thôi). Tw sử dụng cỡ lốp 700x25c, cỡ lốp này là cỡ tiêu chuẩn cho xe đua thế giới, đảm bảo đi tốc độ cao và bám đường ở mức trunh bình. Giant speed xài cỡ lốp 700x28, tùy chọn 700x32; kích thước lốp lớn thì tốc độ sẽ kém hơn, tuy nhiên êm hơn và ôm cua tốt hơn tw; về cái này thì tùy chọn lựa của cụ, nếu cụ là cua rơ yêu tốc độ thì chọn tw, còn cảm giác êm ái, an toàn hơn khi đổ cua thì giant speed hơn
6. Về phanh: Tw sử dụng phanh má cơ, còn giant sử dụng phanh đĩa cơ. Phanh đĩa có hai ưu điểm được đánh giá cao hơn phanh má: thứ nhất là có thể bóp chết đĩa, cho khả năng hãm tốt hơn trong một số trường hợp cần phanh gấp; thứ hai là không cạ vào vành, làm mòn và giảm thẩm mỹ như phanh cơ, đương nhiên là nhìn ngầu hơn roỳ. Tuy nhiên, phanh đĩa cũng có nhược điểm của riêng nó, đó là: do xe đạp nhẹ rất nhiều so với trọng lượng nên đối với dòng road khi đi tốc độ cao phanh đĩa sẽ kém an toàn hơn, khi đổ cua cũng có khả năng gây té ngã cao hơn. Cái này nói chung là cụ chủ thớt thick cái nào thì xài cái đó thôi. Riêng em vẫn nghiêng về phanh cơ. Còn dòng phanh đĩa cao cấp của xe cao cấp thì e chưa có điều kiện xài nên em không dám phát biểu liều :)).
7. Gi đông, pô tăng thì cả 2 con cũng xêm xêm như nhau
8. Về thương hiệu: Giant ăn đứt twitter (cái này sẽ có lợi thế khi cụ định trao đổi, bán đổi xe cũ, nhưng không nhiều vì đây đều là dòng tầm thấp)
Vậy em kết luận:
Twitter hunter pro R2000 ngon hơn