So sánh giữa đèn xenon Tàu và xenon Xịn !

pdkhoajp

Xe điện
Chào các bác,

Hôm nay, nhân tiện đọc được bài viết của một bác trong Sài Gòn cũng độ đèn xenon cho Santafe (http://www.otosaigon.com/forum/m1998182.aspx), em xin bác ấy mấy cái ảnh để làm bài so sánh giữa hiệu quả khi dùng đèn bi-xenon Tàu của em và xenon xịn của bác ấy để anh em ta tham khảo.

Bộ bi-xenon Tàu của em thì như các bác đã biết (http://otofun.net/showthread.php?t=161021)

Em xin post lại một vài ảnh để mang tính chất so sánh

Đây là bộ bi-xenon của em:

Còn đây là bộ đèn xenon xịn nhập từ Mỹ về của bác Santafe,

Một cái dùng để chiếu cốt, một cái dùng để chiếu pha (một trong hai cái zin theo xe, một cái độ thêm)

Sau khi hoàn thành việc lắp đặt, ánh sáng cốt từ đèn xenon Tàu thế này

Còn đây là ánh sang cốt từ đèn xenon xịn

Các bác có thể nhận thấy hiệu quả ánh sáng là có sự giống và khác nhau.

- Về độ sáng thì cùng loại bóng 4300K nên hai đèn là sang như nhau;
- Về đường cắt ánh sáng thì coi là như nhau giữa hai đèn;
- Về độ không đồng đều ánh sáng (loang lổ như một số bác trước đây phát biểu) thì em thấy là hai đèn cũng gần như nhau, tức là đều có những vệt hơi mờ;
- Độ tỏa sáng sang hai bên cũng tương đương;
- Về khoảng sáng thì rõ ràng đèn xịn nó tập trung ánh sáng ở một khoảng xa phía trước đầu xe, trong khi ở đèn Tàu thì ánh sáng xuất phát từ đầu xe cho tới khoảng xa cũng bằng đèn xịn.

Đây là đèn Tàu lúc bật pha

Còn đây là đèn xịn lúc bật pha

Ánh sáng từ hai đèn cũng sáng, hắt lên và cũng không đồng đếu như nhau.

Như vậy, có thể kết luận rằng:

- Không phải đèn xenon nào có thấu kính, cùng bóng đèn cũng đều cho hiệu quả chiếu sáng giống nhau;
- Khi bật cốt, có đèn tập trung ánh sánh ở xa, có đèn tỏa rộng từ đầu xe. Có lẽ do bên trong thấu kính có các mặt phản xạ khác nhau để lái ánh sáng;
- Khi bật pha, quầng sáng là như nhau và cũng lập lòe giống nhau khi nháy. Theo quan sát thực tế thì em thấy các đèn xenon khi bật pha thì có thể chiếu được xa nhưng đều không cho người lái nhìn rõ quang cảnh tại nơi xa đó, mặc dù nếu ai đứng đó mà nhìn thấy đèn xenon thì cũng đều bị chói mắt (có lẽ do bước sóng ánh sáng chăng ? ).

Em xin hết và sẽ tiếp tục nghiên cứu thêm.

Tạm biệt các bác !

Phùng Gia

Xe tải
độ tỏa của đèn em thấy còn phụ thuộc vào chóa nữa

thaoeo

Xe buýt
đèn xenon tàu sau 1 thời gian chạy (khoảng 1 năm) thì bác sẽ thấy nó tàu lao liền, lúc đó chỉ muốn tháo ra vứt luôn cho nó tiện

phinm

Xe tăng
Đạm cà mau cái đèn ship +, bữa hôm em cũng bị 1 phát, đèn bên phải nó dek lên. Chú xxx ở ngã tư Daewo gọi vào, bảo anh mà bật lại được đèn code thì em tha cho đi. Điên thế bật mãi ko lên, mất 100k

pdkhoajp

Xe điện
đèn xenon tàu sau 1 thời gian chạy (khoảng 1 năm) thì bác sẽ thấy nó tàu lao liền, lúc đó chỉ muốn tháo ra vứt luôn cho nó tiện
Bác có thể nói rõ hơn để anh em biết được không ạ. Sau 1 năm nó nó trục trặc thì mình phải xem mức độ như thế nào. Ví dụ cháy bóng thì thay bóng, chứ thấu kính thì nó có ảnh hưởng gì.

pdkhoajp

Xe điện
Đạm cà mau cái đèn ship +, bữa hôm em cũng bị 1 phát, đèn bên phải nó dek lên. Chú xxx ở ngã tư Daewo gọi vào, bảo anh mà bật lại được đèn code thì em tha cho đi. Điên thế bật mãi ko lên, mất 100k
Đèn ship + là đèn gì hả bác ?

mazda 323

Xe tải
hy vọng xenon của cụ chủ sống lâu |-)

Móp

Xe tăng
Thứ nhất, em nói một câu chân tình là chúng ta đừng bao giờ dùng đèn Tung của. Thứ hai bác nói là bi Tung của và bi xịn cắt ánh sáng như nhau - sai hoàn toàn, em khẳng định luôn. Em độ bi xịn nhìn rõ như ban ngày, vệt cắt rõ ràng, em kinh nghiệm rồi bác ơi, bác phải sử dụng mới biết rõ được, nhìn ảnh thế này thì khó so sánh lắm

cuongnv

Xe tải
Em độ 6 bóng Xenon Tàu, sau 2 năm cháy gần hết, lúc ballad, lúc bóng. Còn mấy bác khác độ Xenon Hàn Quốc thì vô tư, chả việc gì. Cứ một vài tuần đi thay bóng hoặc Ballad cũng vui phết. :D

pdkhoajp

Xe điện
Em độ 6 bóng Xenon Tàu, sau 2 năm cháy gần hết, lúc ballad, lúc bóng. Còn mấy bác khác độ Xenon Hàn Quốc thì vô tư, chả việc gì. Cứ một vài tuần đi thay bóng hoặc Ballad cũng vui phết. :D
Em có Ku em buôn đồ chơi oto, suốt ngày sang Quảng Châu, Thượng Hải nên nó biết loại nào tốt, loại nào không, nên em ứ sợ dùng phải hàng Tàu đểu. Ví dụ riêng cái ballast nó cũng mua riêng cho em 1 cặp vỏ nhôm trắng, chứ không phải loại hàng nhái ngoài thị trường. Với lại mình thử cho biết, rồi khi tìm được bộ nào chuẩn hơn, rổ rá hợp lý thì lại thử nghiệm tiếp Kụ ah.

Chỉnh sửa cuối:

pdkhoajp

Xe điện
Em vừa xem 1 bác thay bóng xenon Philips xịn mấy trăm USD (mua bên Sing) cho Mec - http://www.otosaigon.com/forum/m1242387-p6.aspx.

Ánh sáng không hiểu sao vẫn không tỏa đều mà loang lổ, nhiều vệt mờ.

Như vậy, phải chăng đây là đặc tính của bóng xenon ?

Nhờ bác Tuanle và các bác giải thích giúp ah !

Các bác cứ nói là bóng Tầu theo em nên hiểu là bóng loại tốt & bóng rẻ tiền. Phần lớn các bóng đèn Xeon bây h đều sx ở TQ cả nên nói bóng Tầu thì e sợ là không rõ nghĩa.
GE, Philips .. cũng đều có sản phẩm sx ở TQ cả & các hãng lớn nội địa ngoài việc OEM cho mấy chú này vẫn có sp thương hiệu riêng của mình với chất lượng không thua kém đâu. Bác nào đã từng đi Quảng Châu & tham dự các hội chợ triển lãm về linh kiện xe hơi ở TQ thì biết rõ. Cái chính là sp tốt thì giá nó chả rẻ, có cái gấp 2 ông hàng chất lượng kém.. người dùng làm sao mà phân biệt được vì cứ nghe hàng Tầu là hàng .. giá rẻ & rởm ....
Các bác bán nội thất VN phần lớn sang oánh hàng giá rẻ về rồi đổ tại nó là hàng ... Tầu ... chán.

Matizcoi

Xe cút kít
Nói gì thì nói, nghe hai từ "hàng hịn" vưỡn thấy sướng, lạ thía :)) :)

Coko

Xe đạp
Các bác cứ nói là bóng Tầu theo em nên hiểu là bóng loại tốt & bóng rẻ tiền. Phần lớn các bóng đèn Xeon bây h đều sx ở TQ cả nên nói bóng Tầu thì e sợ là không rõ nghĩa.
GE, Philips .. cũng đều có sản phẩm sx ở TQ cả & các hãng lớn nội địa ngoài việc OEM cho mấy chú này vẫn có sp thương hiệu riêng của mình với chất lượng không thua kém đâu. Bác nào đã từng đi Quảng Châu & tham dự các hội chợ triển lãm về linh kiện xe hơi ở TQ thì biết rõ. Cái chính là sp tốt thì giá nó chả rẻ, có cái gấp 2 ông hàng chất lượng kém.. người dùng làm sao mà phân biệt được vì cứ nghe hàng Tầu là hàng .. giá rẻ & rởm ....
Các bác bán nội thất VN phần lớn sang oánh hàng giá rẻ về rồi đổ tại nó là hàng ... Tầu ... chán.

Em thấy bác nói chuẩn khỏi phải nói gì thêm! Chỉ sợ không đủ hiểu biết thôi ợ!

Chỉnh sửa cuối:

bigfun

Xe điện
Sao em dùng bóng Bosch HID (thấy ghi Bosch Hongkong nhưng chắc chắn là Tàu) 2 năm nay chả sao nhỉ? Ngày nào cũng tối mịt em mới về, đèn để auto bật tắt liên tục khi chui dưới tán cây, ánh sáng vẫn vậy? Hay là hên xui?

pdkhoajp

Xe điện
Sao em dùng bóng Bosch HID (thấy ghi Bosch Hongkong nhưng chắc chắn là Tàu) 2 năm nay chả sao nhỉ? Ngày nào cũng tối mịt em mới về, đèn để auto bật tắt liên tục khi chui dưới tán cây, ánh sáng vẫn vậy? Hay là hên xui?
Chắc bóng của bác là của hãng sản xuất tại Trung Quốc,tuân theo qui trình của hãng, nên có thể coi bóng bác dùng là bóng xịn. Còn bóng Tàu là ý nói bóng của hãng không tên tuổi của Trung Quốc sản xuất.

Các bác nào biết được các hãng làm đèn HID nổi tiếng nhất của TQ không, phọt lên cho ae nghía cái nhể ...