So sánh hộp số AT vs CVT..

ducletrung

Xe container
Người Đức là tiên phong về công nghệ và động cơ hầu hết họ đều sử dụng loại hộp số AT chứ không dùng CVT? Mà xe Nhật thì thấy rất hay dùng loại hộp số CVT như Toyota đang dùng cho Altis? Các bác giúp em về vấn đề sau:
  • Ưu điểm và nhược điểm của AT và CVT thế nào?
  • Chi phí chế tạo AT hay CVT cái nào đắt hơn?

keomutvuive

Xe điện
anh em ai vào đọc cùng vang với e nhé. Loại người toàn đi móc máy

ducletrung

Xe container
- Cụ có vẻ bực tức không hài lòng? Diễn đàn nơi anh em trao đổi kiến thức
- Nghe từ vô cấp đã thấy giống kiếm hiệp rồi? hỏi thử xem nó ghê gớm thế nào?

keomutvuive

Xe điện
em thấy cụ toàn đi box toy kêu nào là giá cao, công nghệ thấp, ăn chặn người tiêu dùng, tính năng kém.............. để làm gì hả cụ?? cụ nên nhớ người tiêu dùng không phải là kĩ sư oto, k phải kĩ sư máy móc.....mà họ là người tiêu dùng. CÙng là Ford tại sao ford ranger bán chạy nhưng tại sao mondeo bán ế, tại sao laser giữ giá và dễ bán, mà con khác lại mất giá vậy??. CÙng là toy mà sao Venza hot 1 thời giờ phải ngừng sản suất. tại sao cativa bán chạy như tôm tươi sau đó bán cũ còn có 1/3 mà chả ai mua??? cụ trả lời đi?? có phải người tiêu dùng họ ngu không?? cụ nên nhớ cái gì tốt thì sẽ được người dùng đón nhận,không cần cụ phân tích cái nào ưu việt hơn cái nào đâu

tungkhuyen

Xe điện
Cụ chủ thực sự muốn trao đổi về kỹ thuật hay có ý j khác ạ?
AT nó cũng có nhiều loại chứ ko phải đơn thuần chỉ là khác nhau cấp số. Có loại ly hợp khô, ly hợp ướt. Như Ford đang dùng Powershift ly hợp khô mà thấy cũng có nhiều nhược điểm lắm ạ.

keomutvuive

Xe điện
AT nó cũng có nhiều loại chứ ko phải đơn thuần chỉ là khác nhau cấp số. Có loại ly hợp khô, ly hợp ướt. Như Ford đang dùng Powershift ly hợp khô mà thấy cũng có nhiều nhược điểm lắm ạ.
cụ đọc mấy thớt của cụ đấy đi sẽ thấy ý của cụ ấy là gì

ducletrung

Xe container
Thế dẹp mợ cái diễn đàn OF này đi cho nhanh. Diễn đàn nơi mọi người tham gia trao đổi kiến thức, ông không thích thì ông lượn chỗ khác chơi để người khác trao đổi

ducletrung

Xe container
Cụ biết giải thích giúp anh em?

keomutvuive

Xe điện
Thế dẹp mợ cái diễn đàn OF này đi cho nhanh. Diễn đàn nơi mọi người tham gia trao đổi kiến thức, ông không thích thì ông lượn chỗ khác chơi để người khác trao đổi kiến thúc
diễn đàn là nơi trao đổi kiến thức chứ không phải nơi khóc thuê ông ạ.Ông không phải dạy người khác tiêu tiền, dạy người khác xe nào công nghệ cao đâu

dungphp

Xe điện
Cụ thông cảm, họ là chiến lược gia của mấy hãng bán xe không chạy bằng TOY nên họ phải có cách hãm TOY lại chứ. Kệ đi

keomutvuive

Xe điện
Cụ thông cảm, họ là chiến lược gia của mấy hãng bán xe không chạy bằng TOY nên họ phải có cách hãm TOY lại chứ. Kệ đi
em không phải bênh toy nhưng từ trước đến nay thấy lẫo này chuyên đi móc máy, chê bai này nọ làm e thấy ngứa mắt quá nên đành phải nói. E có gì không phải mong các cụ lượng thứ ạ

keomutvuive

Xe điện
thôi e lượn, nói thêm chắc cũng chỉ phí lời

PLD

Xe buýt
Em nghe thấy bảo chạy bằng dây đai nên sinh lý yếu.

minhhainhim

Xe buýt
Có phải mình Altis dùng hộp số CVT đâu cụ thớt. Mà có phải Toy nào cũng dùng CVT đâu mà cụ lôi nó lên với mục đích dìm hàng làm gì. Em thì em không hiểu lắm về công nghệ, em chỉ thấy cái hộp số CVT nó cũng có ưu nhược điểm của nó, và nhà sản xuất có lý do khi đưa các loại hộp số vào từng dòng xe. Ví dụ như Altis thì nó hướng tới khách hàng điềm đạm hơn, đi lại từ tốn nên nó trang bị hộp số CVT em nghĩ chuẩn cmn rồi. Đi mượt mà, cũng đỡ tốn xăng hơn tý. Tính thể thao thì không bằng các hộp số có cấp khác nhưng được cái động cơ 1.8 và 2.0 kéo lại nên cũng không hề yếu chút nào. Nhược điểm của thằng này thì ai cũng biết, do giới hạn chịu tải của dây đai nên không có mô men xoắn cao.
P/s: Em chỉ biết có thế. Vào hóng với 2 mục đích:
1. Bổ sung kiến thức về hộp số để đi chém gió.
2. Xem cái thớt này cuối cùng mục đích là gì, tìm hiểu trao đổi kiến thức về công nghệ hộp số hay phán xét là hộp số CVT là hàng lởm, từ đó nội suy ra Altis lắp CVT cũng lởm theo=))=))=)).

BiK

Xe điện
Các cụ vừa ra bài mới đã thấy chém nhau ầm ầm. Tóm lại là dư lào ạ ?

ducletrung

Xe container
Có phải mình Altis dùng hộp số CVT đâu cụ thớt. Mà có phải Toy nào cũng dùng CVT đâu mà cụ lôi nó lên với mục đích dìm hàng làm gì. Em thì em không hiểu lắm về công nghệ, em chỉ thấy cái hộp số CVT nó cũng có ưu nhược điểm của nó, và nhà sản xuất có lý do khi đưa các loại hộp số vào từng dòng xe. Ví dụ như Altis thì nó hướng tới khách hàng điềm đạm hơn, đi lại từ tốn nên nó trang bị hộp số CVT em nghĩ chuẩn cmn rồi. Đi mượt mà, cũng đỡ tốn xăng hơn tý. Tính thể thao thì không bằng các hộp số có cấp khác nhưng được cái động cơ 1.8 và 2.0 kéo lại nên cũng không hề yếu chút nào. Nhược điểm của thằng này thì ai cũng biết, do giới hạn chịu tải của dây đai nên không có mô men xoắn cao.
P/s: Em chỉ biết có thế. Vào hóng với 2 mục đích:
1. Bổ sung kiến thức về hộp số để đi chém gió.
2. Xem cái thớt này cuối cùng mục đích là gì, tìm hiểu trao đổi kiến thức về công nghệ hộp số hay phán xét là hộp số CVT là hàng lởm, từ đó nội suy ra Altis lắp CVT cũng lởm theo=))=))=)).
Thanks. Đang ở box Toy hỏi về Altis thôi chứ xe Nhật dùng cũng tương đối nhiều như Nissan, Mít, Subaru, Toy nhưng hầu hết xe Đức Mỹ không dùng loại CVT.

Chỉnh sửa cuối:

PLD

Xe buýt
Hộp số này không tích hợp trên dòng thể thao, vì nó yếu, mà đã yếu thì dành cho phụ nữ là hợp, nam giới mà đi lại tưởng bị yếu sinh lý thì gay.:))