[Funland] So sánh kinh tế, xã hội Việt Nam với Indonesia.

kienvinh

Tháo bánh
Em thấy cụ ấy diễn đạt đúng mà, nếu chỉ tạo ra sản phẩm để cho thị trường toàn cầu dùng nhưng dưới tên thương hiệu nước ngoài thì chưa thể thỏa mãn cụ ấy, vì FPT cũng làm gia công ra nhiều sản phẩm cho KH nước ngoài. Làm từ khâu thiết kế cũng có.
Cụ ấy muốn sản phẩm phải bán với thương hiệu Việt Nam như cafe Trung Nguyên chẳng hạn
Bước trước của việc tạo thương hiệu theo nghĩa các bác đang bóng bàn ở đây là quá trình tạo ra sản phẩm tốt với giá thành hợp lý đã chứ. Ở ta còn chưa làm được việc đó.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Bước trước của việc tạo thương hiệu theo nghĩa các bác đang bóng bàn ở đây là quá trình tạo ra sản phẩm tốt với giá thành hợp lý đã chứ. Ở ta còn chưa làm được việc đó.
Cụ không làm IT là chắc.
Không bàn đến outsource, sản phẩm IT của VN đã đánh thị trường thế giới đều thỏa yêu cầu của cụ:
- Giá thành cực hợp lý.
- tiêu thụ được ở thị trường toàn cầu.
Em làm phần mềm nước nào cũng có khách xài luôn ;))

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Đúng là phải tạo ra sản phẩm, nhưng không nhất thiết phải TỰ tạo ra sản phẩm mà có thể đi thuê làm sản phẩm ở các mức độ khác nhau. Ví dụ Ikea là 1 thương hiệu lớn nhưng họ hầu như không sản xuất. Adidas, Nike thì cũng outsource phần lớn quá trình sản xuất, KFC thì cũng chỉ tự làm mỗi công đoạn rán gà và bê ra cho KH, Vinfast thì thuê nhân sự key và mua công nghệ sản xuất về cộng với bù lỗ để ra sản phẩm và làm thương hiệu v.v... Tóm lại việc làm thương hiệu và tự sản xuất ra sản phẩm nó có sự độc lập tương đối cụ ạ.

namphong12

Xe container
Đúng là phải tạo ra sản phẩm, nhưng không nhất thiết phải TỰ tạo ra sản phẩm mà có thể đi thuê làm sản phẩm ở các mức độ khác nhau. Ví dụ Ikea là 1 thương hiệu lớn nhưng họ hầu như không sản xuất. Adidas, Nike thì cũng outsource phần lớn quá trình sản xuất, KFC thì cũng chỉ tự làm mỗi công đoạn rán gà và bê ra cho KH, Vinfast thì thuê nhân sự key và mua công nghệ sản xuất về cộng với bù lỗ để ra sản phẩm và làm thương hiệu v.v... Tóm lại việc làm thương hiệu và tự sản xuất ra sản phẩm nó có sự độc lập tương đối cụ ạ.
Apple là ví dụ không thể chính xác hơn.

kienvinh

Tháo bánh
Bác nhầm về sự độc lập ấy. Những sản phẩm bác nói đến trong ví dụ đều là sản phẩm tốt giá hợp lý và tuy không trực tiếp làm nhưng chủ của nó nắm giữ bí quyết sản xuất và công cụ làm thị trường (marketing).

(nêu nó thuê ai cũng được).

banmotnucuoi

Xe lăn
Có chút hiểu nhầm ở đây cụ ạ, ý em là làm thuê cho tốt đã. Mình dân đông gấp 3 lần hàn trước đây, nên trước mắt đừng mong cái gì nó lớn lao, đừng mong có những thánh gióng 2-3 tuổi nhổ tre đi đánh giặc.
Tạo hạ tầng thật tốt để cả nước có thể đi làm thuê, làm gia công cho bọn giẫy chết, sau đó học hỏi nó để tạo ra những sản phẩm có thể cạnh tranh đc với nó với chất lượng tốt hơn, giá thành rẻ hơn.
Và chúng ta chưa thể mong ước có những tập đoàn nghìn tỷ, lợi nhuận vài chục tỷ đô vào lúc này, hay thập kỷ tới thì chúng ta nên tập trung đẩy mạnh các công ty có thể mang lại giá trị gia tăng vài trăm triệu đô như mấy ông gia công phần mềm ý. Nếu chúng ta tạo đc nghìn DN như vậy là chúng ta đứng đầu khu vực rồi. Nhìn CP nó qua lấy của mình tỷ đô mà tiếc

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Bác nhầm về sự độc lập ấy. Những sản phẩm bác nói đến trong ví dụ đều là sản phẩm tốt giá hợp lý và tuy không trực tiếp làm nhưng chủ của nó nắm giữ bí quyết sản xuất và công cụ làm thị trường (marketing).

(nêu nó thuê ai cũng được).
Em làm về nội thất nên em có thể nói chắc chắn với bác là về bí quyết và công nghệ làm ra mấy cái bàn và ghế cho Ikea thì chính ông Ikea không biết (và cũng không quan tâm) cụ nhé. Mấy bí quyết đó các nhà máy làm hàng cho Ikea mới là người nắm được. Ikea chỉ kiểm soát chặt 3 thứ: chất lượng sản phẩm, giá thành và tiến độ.

kienvinh

Tháo bánh
Cụ không làm IT là chắc.
Không bàn đến outsource, sản phẩm IT của VN đã đánh thị trường thế giới đều thỏa yêu cầu của cụ:
- Giá thành cực hợp lý.
- tiêu thụ được ở thị trường toàn cầu.
Em làm phần mềm nước nào cũng có khách xài luôn ;))
Chắc là vậy rồi. Tôi có người quen làm kỹ sư cầu nối (bridge engineer), xuất phần mềm cho Nhật.

kienvinh

Tháo bánh
Em làm về nội thất nên em có thể nói chắc chắn với bác là về bí quyết và công nghệ làm ra mấy cái bàn và ghế cho Ikea thì chính ông Ikea không biết (và cũng không quan tâm) cụ nhé. Mấy bí quyết đó các nhà máy làm hàng cho Ikea mới là người nắm được. Ikea chỉ kiểm soát chặt 3 thứ: chất lượng sản phẩm, giá thành và tiến độ.
Thiết kế của IKEA, cũng như thiết kế của iPhone là do cac kỹ sư của Apple ngồi ở Cali làm ra, các nhà gia công nhận mình là người nắm bí quyết sản xuất thì là ngộ nhận rồi.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Thiết kế của IKEA, cũng như thiết kế của iPhone là do cac kỹ sư của Apple ngồi ở Cali làm ra, các nhà gia công nhận mình là người nắm bí quyết sản xuất thì là ngộ nhận rồi.
À, do lúc nãy cụ nói thế này:
Em bảo chỉ cần thiết kế sản phẩm và làm thương hiệu, còn sản xuất sao cho tốt và giá thành hợp lý thì có thể đi thuê, không nhất thiết phải tự làm :D

21fo

Xe buýt
thiết kế thì sao cụ, ko nhẽ thiết kế do vendor nắm à :D

21fo

Xe buýt
Indo phải cái là dân số nó quá lớn, GPd đã hơn 1k tỉ nên để mình theo nó thì không đơn giản đâu mấy cụ.
nên lấy thái làm mục tiêu phấn đấu về gdp bình quân đầu ng trước đã sau đó hay nghĩ đến gdp tổng so với indo :D
qua covid này thì kinh tế thái lan chắc phải thụt lùi vài năm :D

21fo

Xe buýt
Em cứ thấy 30 năm nay vẫn nhập oto, xe máy của Indonesia, thì không cần so sánh nữa.
cái này thì về mặt chính sách ko khó, cứ giảm thuế nk, ttđb linh kiện ô tô xe máy về mo, giá xe giảm xuống, doanh số thị trường nội địa tăng lên thì các hãng nó xếp hàng xin vào mở nhà máy, à mà như vậy thì 1 là ko có đường đi, còn NN thì ko thu đc xu nào, nên thôi cứ mua của a hàng xóm vậy, mà chuẩn ra là mua hàng của hàn, nhật nhưng đặt nhà máy ở nhà a ấy :D

21fo

Xe buýt
Toàn đi lắp ráp cho Nhật, cho Hàn thì tự hào quá.
đi sau thì phải đi từ lắp ráp là đúng rồi cụ, ko nhẽ đang ăn lông ở lỗ 1 phát thành bố già tư bản dẫn dắt khoa học kỹ thuật ngay đc à, như xe hàn cũng mất cả thập kỷ chạy theo xe nhật và có đc vị thế hnay :)

Chỉnh sửa cuối:

langtoilangtoi

Xe điện
Apple là ví dụ không thể chính xác hơn.
Apple ban đầu cũng làm hết cụ ạ, kể cả chế tạo vi xử lý cho Mac, sau mới outsource dần dần.
Các cụ bóng bàn thương hiệu em thấy nó lỗn lận thế nào ấy. Thương hiệu trong cộng đồng gia công công nghệ như Foxconn, Luxshare... cũng là thương hiệu, khó ai vượt mặt được họ. Còn thương hiệu to như Facebook,Twitter, Apple, HP, Oracle, MS... thì cả châu Âu cũng chả có đối trọng nào cả, các nước nhỏ nhỏ như mình muốn tạo ra thì chưa phù hợp với hoàn cảnh.

21fo

Xe buýt
Apple ban đầu cũng làm hết cụ ạ, kể cả chế tạo vi xử lý cho Mac, sau mới outsource dần dần.
Các cụ bóng bàn thương hiệu em thấy nó lỗn lận thế nào ấy. Thương hiệu trong cộng đồng gia công công nghệ như Foxconn, Luxshare... cũng là thương hiệu, khó ai vượt mặt được họ. Còn thương hiệu to như Facebook,Twitter, Apple, HP, Oracle, MS... thì cả châu Âu cũng chả có đối trọng nào cả, các nước nhỏ nhỏ như mình muốn tạo ra thì chưa phù hợp với hoàn cảnh.
cụ nói chuẩn, nói về gia công thì nổi nhất tg hiện tại là a TSMC, mang tiếng gia công nhưng mấy công ty muốn đc như a ấy đếm ko xuể :D
foxcomm thì có tiếng và vị thế chứ luxshare thì mong manh dễ vỡ lắm, thằng apple nó nuôi vài thằng lớn để làm đối trọng đàm phán giá với foxcomm nhưng nó có thể nhảy qua thằng khác nếu có lợi hơn, với khối lượng đặt hàng của nó thì vendor chỉ có làm cave cho nó sai thôi :D chơi chán là bỏ

kienvinh

Tháo bánh
À, do lúc nãy cụ nói thế này:

Em bảo chỉ cần thiết kế sản phẩm và làm thương hiệu, còn sản xuất sao cho tốt và giá thành hợp lý thì có thể đi thuê, không nhất thiết phải tự làm :D
Lại nhắc lại là làm thương hiệu gây hiểu nhầm và không thể đúng trong trường hợp này :D

Karl Marx đã nhầm lẫn khi cho rằng ông chủ một nhà máy không làm gì cả mà tước đoạt toàn bộ giá trị thặng dư của sản phẩm làm ra, bán được, từ tay công nhân.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
thiết kế thì sao cụ, ko nhẽ thiết kế do vendor nắm à :D
Thiết kế của Ikea nó cũng không có gì đặc biệt về mặt chuyên môn. Và khi đưa thiết kế cho vendor thì hiển nhiên vendor nắm được thiết kế này. Thiết kế mấy cái bàn, ghế, giường tủ đó nó thường khá đơn giản. Có điều Ikea quản lý chặt đầu vào, đầu ra, đặt hàng số lượng lớn nên sản phẩm thường rẻ và bền.
Bí quyết của Ikea chắc chắn không phải là thiết kế. Vì nếu bí quyết là thiết kế thì rất dễ dàng bị ăn cắp. Em không làm gì cho Ikea mà cũng có một đống thiết kế của họ 😁