[Funland] So sánh taxi công nghệ với taxi truyền thống

Khánh Ngọc

Xe container
Taxi công nghệ ưu việt hơn truyền thống ở những điểm sau:
Cước phí rõ ràng.
Tắc đường cũng ko bị tính thêm cước
Thỉnh thoảng lại đc mã khuyến mại
Xe sạch đẹp hơn.
Đi giao dịch công việc oách hơn (kiểu như có lái xe riêng :P )
Còn gì mời các cụ bổ xung ;))
Giờ nhiều xe grab cũng bẩn lắm. Lắm lái xe cũng cáo chồn chứ ko phải dạng vừa đâu ạ
Em thích đi xe bò 4 bánh. He he

bangpt

Xe tải
Em cũng thích nhất ở tx cn là minh bạch sau đó là xe sạch , lái xe phần lớn thân thiện...

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Xuxu_1409

Xe hơi
Từ khi có tx công nghệ e bỏ hẳn txtt vì ít nhất e k bị đi lòng vòng tính cước :)

Được gửi từ iPhone X - Otofun

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em thì liệt kê bất cập của xe công nghệ:
- Mưa gió, cao điểm, lễ tết khó gọi, tính cước cao. Tắc đường vẫn bị cộng thêm cước.
- lái xe nhận chuyến xong yêu cầu hủy, mình hủy thì bị trừ tiền mà không hủy thằng kia nó lì không hủy thì không gọi được xe khác.
- chỉ gọi được 1 xe cho đến kết thúc chuyến, không gọi được 2 xe trở lên cho cùng 1 tài khoản.
- thời gian chờ xe đôi khi không đúng như thông báo, có khi báo 3 phút mà chờ 10 phút vẫn chưa đến.
- không phải địa điểm nào cũng có thể gọi xe công nghệ, ra xa ngoại thành tí là chịu.
Tôi phản biện nhé:
- Mưa gió thì TXTT cũng khó, dù cước không tăng, nhưng các đồng chí hay lèo nhèo.
- Thời gian chờ xe: Một phần lái xe cóc biết đường, một phần ngõ ngách nó củ chuối quá. Chí ít bác biết nó đang lang thang ở chỗ nào, đỡ sốt ruột hơn ông TXTT.

nowhereland

Xe điện
Tôi phản biện nhé:
- Mưa gió thì TXTT cũng khó, dù cước không tăng, nhưng các đồng chí hay lèo nhèo.
- Thời gian chờ xe: Một phần lái xe cóc biết đường, một phần ngõ ngách nó củ chuối quá. Chí ít bác biết nó đang lang thang ở chỗ nào, đỡ sốt ruột hơn ông TXTT.
Em liệt kê bất cập chứ không so sánh ạ.
Xem trên bản đồ biết nó ở đâu, nhưng đoi khi nó cứ quay vòng tròn ở một điểm dù không phải giờ cao điểm. Hơn nữa khi nhận cuốc nó báo 3 phút mà phải chờ 4 lần 3 phút mới bất tiện.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em liệt kê bất cập chứ không so sánh ạ.
Xem trên bản đồ biết nó ở đâu, nhưng đoi khi nó cứ quay vòng tròn ở một điểm dù không phải giờ cao điểm. Hơn nữa khi nhận cuốc nó báo 3 phút mà phải chờ 4 lần 3 phút mới bất tiện.
Loay hoay rồi bác cũng vẫn phải so sánh giữa A và B.

Còn ông TXCN được thêm 1 điểm là: Mình có thể claim nó với Grab, nên không phải lúc nào nó cũng vớ vẩn được, lớ ngớ là "tau méc mama mài".

Rượu Ngô

Xe tải
TXTT tiện nhất là lúc cần gấp ra vẫy phát thường có ngay, nhưng lúc gấp lại đa số đi gần (đi xa vẫy hoặc đặt xe cũng ko chênh thời gian là bao), mà đi gần lại thường bị từ chối hoặc vòi xèng (ko tính đồng hồ). Sợ nhất TXCN độc quyền chứ có 2 thằng TXCN trở lên thì TXTT chắc phá sản hết :))
(từ hồi uber té khỏi VN là Grab bắt đầu bố nháo từ thằng hãng đến thằng lái x-( đúng kiểu thống lĩnh TT)

windowsme

[Tịch thu bằng lái]
grap giờ cũng đang náo dần đều rồi

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Taxi công nghệ ưu việt hơn truyền thống ở những điểm sau:
Cước phí rõ ràng.
Tắc đường cũng ko bị tính thêm cước
Thỉnh thoảng lại đc mã khuyến mại
Xe sạch đẹp hơn.
Đi giao dịch công việc oách hơn (kiểu như có lái xe riêng :P )
Còn gì mời các cụ bổ xung ;))
Tắc đường phí cao chót vót cụ ơi :))

toyennha.com

Xe tải
Ko có xe công nghệ các bác tha hồ sướng với cánh tt lúc xuống sân bay nhá

windowsme

[Tịch thu bằng lái]
Taxi công nghệ trong khoản thu nó tách bạch đâu là thuế phải nộp, đâu là phần phí trả cho hãng, ko như tx truyền thống, liệu có minh bạch về thuế GTGT ???
ăn $ chủ yếu là cái mập mờ này đây

K_Grab

Xe tải
Giờ nhiều xe grab cũng bẩn lắm. Lắm lái xe cũng cáo chồn chứ ko phải dạng vừa đâu ạ
Em thích đi xe bò 4 bánh. He he
Em bị mấy lần đi bị tài xế xin thêm tiền. Cho next luôn
grap giờ cũng đang náo dần đều rồi
Công bằng mà nói thì taxi truyền thống giờ cũng đa số là xe riêng chứ không phải xe hãng như xưa nữa ạ.

Grab cũng rất nhiều lái xe từ quê lên thuê nhà trọ để chạy xe. Vậy nên nói về xe với phu xe thì ranh giới nó cũng nhạt nhòa.

Ưu thế lớn nhất của grab là cước phí rõ ràng, ngoài ra họ có chế tài tương đối nghiêm với lái xe bị khách hàng phản ánh xấu.

Em phu xe grab đây ạ. Trình lái xe không nói, nhưng em thuộc đường Hà nội, bắn 3 thứ tiếng và không ngại chui ngõ ngách.

Cụ mợ nào có nhu cầu phục vụ riêng cứ gọi em :D

windowsme

[Tịch thu bằng lái]
Công bằng mà nói thì taxi truyền thống giờ cũng đa số là xe riêng chứ không phải xe hãng như xưa nữa ạ.

Grab cũng rất nhiều lái xe từ quê lên thuê nhà trọ để chạy xe. Vậy nên nói về xe với phu xe thì ranh giới nó cũng nhạt nhòa.

Ưu thế lớn nhất của grab là cước phí rõ ràng, ngoài ra họ có chế tài tương đối nghiêm với lái xe bị khách hàng phản ánh xấu.

Em phu xe grab đây ạ. Trình lái xe không nói, nhưng em thuộc đường Hà nội, bắn 3 thứ tiếng và không ngại chui ngõ ngách.

tử tế lịch sự như cụ thì grap hay txtt thì cũng đông khách thôi

Khánh Ngọc

Xe container

Em chỉ ví dụ mấy trường hợp em gặp
1. Lên xe nóng. Em đề nghị bật điều hòa thì cằm nhằn và bảo đợi quay đầu xe đã
2. Đi đến 1 địa điểm. Em chỉ tuyến gần nhất cho đi vì em cũng lái ô tô. Quay lại bảo em là TÔI CŨNG BIẾT ĐƯỜNG CHỊ Ạ. em kệ. Thế là đi vòng vào đường sửa. Phải quay đầu
3. Em đặt phố Trần Điền vì em ko tìm ra số nhà trên google. Chỉ nhớ nhà đó giữa phố. Đến đầu phố lái xe bắt em xuống luôn. Bảo là chỉ chở đến Trần điền

K_Grab

Xe tải
Em chỉ ví dụ mấy trường hợp em gặp
1. Lên xe nóng. Em đề nghị bật điều hòa thì cằm nhằn và bảo đợi quay đầu xe đã
2. Đi đến 1 địa điểm. Em chỉ tuyến gần nhất cho đi vì em cũng lái ô tô. Quay lại bảo em là TÔI CŨNG BIẾT ĐƯỜNG CHỊ Ạ. em kệ. Thế là đi vòng vào đường sửa. Phải quay đầu
3. Em đặt phố Trần Điền vì em ko tìm ra số nhà trên google. Chỉ nhớ nhà đó giữa phố. Đến đầu phố lái xe bắt em xuống luôn. Bảo là chỉ chở đến Trần điền
Cụ cứ bớt time gửi report lên grab mấy dòng, hình như nó có ngay trên ứng dụng gọi xe của cụ ấy ạ. Không sớm thì muộn lái xe ấy sẽ bị chấm dứt hợp đồng với grab, nhẹ thì bị tạm dừng ít hôm, nhẹ nữa thị bị hạn chế nhận cuốc xe và cắt thưởng ạ.