[Funland] So sánh trường Tiểu học Vstar Quận 7 và VinSchool?

JimmyTran

Đi bộ
Chào các bạn,

Hiện bé nhà mình cũng sắp tới tuổi đi học, mình đang phân vân chọn một trong hai trường tiểu học quốc tế cho bé là Vstar Quận 7, hoặc VinSchool. Theo mình thấy học phí bên Vstar mắc hơn khá nhiều so với Vinschool, thường mình thấy kể cả giáo dục, đã bỏ ra số tiền học phí lớn cho con thì chắc chắn là môi trường học tập cũng sẽ tốt hơn. Không biết mình có so sánh khập khiễng không giữ hai trường này, nhưng mong các bạn nếu có ai đã từng cho con trải nghiệm môi trường học ở hai trường này cho mình xin một vài ý kiến về hai trường trên vì nằm trong khả năng của gia đình có thể cho cháu học.

Xin cảm ơn nhiều!

hangtt

Xe đạp
Con trai mình đã học Vstar từ lớp 1 đến lớp 4 (lớp 5 cháu chuyển qua nước ngoài) & 02 cháu mình cũng đang học ở đây (1 bé lớp 2, 1 bé lớp 12). Nói chung môi trường thân thiện, cách dạy không áp đặt như ở trường công, kỹ năng phát triển tốt. Bé nhà mình khi học Vstar suốt 04 năm không phải học thêm bất cứ ngày nào cả, khi chuyển đổi qua chương trình Cambridge ở nước ngoài vẫn theo kịp bạn, chỉ có điều phát âm tiếng Anh theo kiểu Việt Nam nên phải chỉnh sửa mất một thời gian. Trường có bếp ăn riêng, mình từng tham quan thấy ổn, bé nhà mình cứ đến mùa đi học là tăng cân :); xe bus đưa đón ổn, giá chấp nhận được; hoạt động ngoại khóa phong phú.
Vài ý kiến gửi bạn tham khảo.

xuantien_mobis

Xe lăn
Con trai mình đã học Vstar từ lớp 1 đến lớp 4 (lớp 5 cháu chuyển qua nước ngoài) & 02 cháu mình cũng đang học ở đây (1 bé lớp 2, 1 bé lớp 12). Nói chung môi trường thân thiện, cách dạy không áp đặt như ở trường công, kỹ năng phát triển tốt. Bé nhà mình khi học Vstar suốt 04 năm không phải học thêm bất cứ ngày nào cả, khi chuyển đổi qua chương trình Cambridge ở nước ngoài vẫn theo kịp bạn, chỉ có điều phát âm tiếng Anh theo kiểu Việt Nam nên phải chỉnh sửa mất một thời gian. Trường có bếp ăn riêng, mình từng tham quan thấy ổn, bé nhà mình cứ đến mùa đi học là tăng cân :); xe bus đưa đón ổn, giá chấp nhận được; hoạt động ngoại khóa phong phú.
Chủ thớt muốn so sánh với Vinschool mà Cụ lại so với trường công lập thì khập khiễng quá

JimmyTran

Đi bộ
Cảm ơn bạn. Thực ra lý do mình hỏi sự so sánh hai trường này cũng một phần vì đang phân vân giữa mua nhà tại hai chung cư: Vinhomes Central Park và Sunrise City Q.7. Mục đích chính vẫn là cho bé nhà mình đi học, nên trường nào có môi trường tốt hơn thì mình sẽ chọn mua chung cư đó. Thực ra mình vẫn thích Vinhomes Central Park hơn vì ngay cạnh Mall, có công viên, trường học, bệnh viện,... hầu như tất cả đều tốt ngoại trừ cái vụ ngập nước ở đường Nguyễn Hữu Cảnh và Chung cư giá cao hơn nhưng nhà thì diện tích lại nhỏ hẹp hơn khá nhiều.

Ngược lại, Sunrise City chung cư cũ hơn 1 chút, nhưng diện tích có căn tới 162m2 mà giá chỉ bằng 1 căn 100m2 cũng bằng phòng ngủ ở Vinhomes Central Park.

Ngoài việc muốn cho bé nhà mình có môi trường học tốt, mình cũng muốn ở ngay gần trường đi bộ đưa bé đi học chứ cũng không an tâm mấy vụ xe đưa đón con, với ở gần ngay trường vẫn có cảm giác an tâm hơn. Còn nếu ở chung cư rộng hơn thì tất nhiên sẽ có nhiều diện tích hơn cho gia đình sinh hoạt cũng như bé nhà mình chơi.

(lớp 5 cháu chuyển qua nước ngoài)
Hiện bé nhà mình lại đang ở nước ngoài, năm sau được 4 tuổi rồi nên tính cho bé về Việt Nam học tiếng việt bạn :).

JimmyTran

Đi bộ
Chủ thớt muốn so sánh với Vinschool mà Cụ lại so với trường công lập thì khập khiễng quá
Mình đang muốn so sánh hai trường là Vinschool và Vstar đó bạn. Vì học phí và môi trường hai trường này kèm theo hai chung cư mình đang phân vân mua sát cạnh bên là Vinhomes Central Park hoặc Sunrise City trong khả năng của gia đình. Tất nhiên mục đích chính vẫn là môi trường học cho bé nhà mình. Chỗ nào tốt hơn mình sẽ chọn ở chỗ đó :).

muoibaconcho

Xe điện
Vinhomes central park thì tha hồ mà uống nước tắc đường.

hangtt

Xe đạp
Mình đang muốn so sánh hai trường là Vinschool và Vstar đó bạn. Vì học phí và môi trường hai trường này kèm theo hai chung cư mình đang phân vân mua sát cạnh bên là Vinhomes Central Park hoặc Sunrise City trong khả năng của gia đình. Tất nhiên mục đích chính vẫn là môi trường học cho bé nhà mình. Chỗ nào tốt hơn mình sẽ chọn ở chỗ đó :).
Mình không có thông tin nhiều về Vinschool, vì khi con mình vào lớp 1 Vinschool chưa có mặt ở SG & bé học ở Vstar cũng ổn nên mình không tìm hiểu thêm về các trường khác nữa. Nếu mục tiêu là cân bằng giữa môi trường sinh hoạt & trường học của con, và có thể đi bộ đi học, bạn thử tham khảo thêm khu Phú Mỹ Hưng xem sao: giá nhà cũng vừa tầm, môi trường trong lành, dịch vụ cũng phong phú như quận 2 & có nhiều lựa chọn trường cho các bé hơn.

Mrphamvn

Xe tăng
có gia đình nào cho con cái học cả 2 trường này đâu cụ ơi. So sánh kiểu gì ợ

vinschool thì là trường tư chất lượng cao thôi, ko phải trường quốc tế ạ

nhà em có 3 cháu đang học ở vin, hệ thường. Thấy rất ổn ạ

ngoài ra có hệ cambridge giá cao hơn và thi vào cũng khó hơn ợ