Thảo luận So sánh Việt nam, Thái lan, Indo .... Ai về đích xe điện trước.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Tôi có con 1 con Mẹc, 1 con FF đi dc vài năm cũng đang định bán tống bán tháo hết đi mua VF đơi =))

Cái clip chưa nói lên j cả.
Xe sx loạt nên nếu lỗi sẽ là lỗi tất chứ ko thể 1 xe như kia đc. Chắc chắn lỗi này phát sinh sau khi sd xe, còn ngc lại kcs sẽ ko thể cho qua đc khi test.
Con xe trong clip e nghi bị quả hay cành cây rơi vào làm móp đuôi nóc mới bị như vậy.
Còn cửa 2 bên ko nói lên j cả. Việc cửa sau ko khít có thể lực đóng chưa đủ mạnh mà ko gian xe kín nên bị đẩy ra thôi.

Kiabuoisang

Xe container
Ô tô điện cũng ok nhưng cái quan trọng về quả pin thì ko thấy Vin nói như là: Pin cũ xử lý như thế nào, tái chế ra sao? Có làm ô nhiễm cho quê hương đất nước không? =)) Rồi thì khi dùng xe vin chạy lỡ quá số km mà hết pin ở trên núi thì làm thế nào? Vin có bay trực thăng lên đổi pin ko, abc,...
Em ko có bất cứ thứ gì của Vin cả nên em nghĩ là để thuyết phục hơn thì Vin cũng cần nói rõ hơn.
Còn lúc nào cũng to mồm hàng Việt abc mà quảng cáo thì theo kiểu toàn hàng nhập hịn phát chán.

Chỉnh sửa cuối:

shiluo

Xe container
Ô tô điện cũng ok nhưng cái quan trọng về quả pin thì ko thấy Vin nói như là: Pin cũ xử lý như thế nào, tái chế ra sao? Có làm ô nhiễm cho quê hương đất nước không? =)) Rồi thì khi dùng xe vin chạy lỡ quá số km mà hết pin ở trên núi thì làm thế nào? Vin có bay trực thăng lên đổi pin ko, abc,...
Em ko có bất cứ thứ gì của Vin cả nên em nghĩ là để thuyết phục hơn thì Vin cũng cần nói rõ hơn.
Còn lúc nào cũng to mồm hàng Việt abc mà quảng cáo thì theo kiểu toàn hàng nhập hịn phát chán.
Tesla có nói hết về những cái đó à cụ?
Mà kiểu của cụ thì em biết Vin có trình bày hết những cái đó rồi cụ lại ra thêm mấy cái gạch đầu dòng nữa nên họ chấp nhận những khách hàng như cụ sẽ bỏ rơi họ thôi, có cố mấy thì cũng đành bất lực 😨

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đoc thấy bài này.
Trong lúc Vinfast ở ta làm xe điện thì Thái lan, Indonesia, Malaysia..... cũng muốn làm xe điện. Không biết trong cuộc đua xe điện này ai là người về đích trước. Cụ nào đã qua bển cho biết bên Thái hay Indonesia người ta đã làm hay đi xe điện trước ta chưa?
Nếu nói về cơ sở hạ tầng thì hai nước bạn có tiềm lực hơn mình, họ sẽ dễ dàng xây dựng các trạm sạc để hỗ trợ xe điện. Với cơ sở hạ tầng hiện nay, Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh rất khó để phát triển trạm sạc hiệu suất cao cho xe điện, ngay cả chỗ đỗ xe chúng ta còn chưa có thì việc có các trạm xạc điện ở nơi công cộng là vô cùng khó.

Ở hộ gia đình hay khu chung cư càng khó nữa, vì muốn có trạm sạc hiệu suất cao phải dùng điện ba pha chứ điện 220v thì xạc cả đêm cũng chưa đầy được bình.

Em qua Hàn Quốc thì thấy họ phát triển xe điện rất tốt. Một là nhà nước trợ giá cho xe điện, hai là các trạm sạc phổ biến ở hầu hết các thành phố, có app để chỉ ra các trạm sạc gần nhất để tài xế đến xạc.

Ở Canada thì các khu siêu thị, văn phòng lớn, các khu giải trí ... đều bắt đầu cho lắp thêm các trạm sạc.

Thế giới đang ngày càng phát triển xe điện, tuy nhiên em nghĩ Vinfast làm xe điện để xuất khẩu là chính thôi, thị trường trong nước còn nhỏ và đi sau, chắc chắn mảng xe điện và xe tự lái ở Việt nam cũng cần có thời gian mới thích nghi và phát triển được

Kiabuoisang

Xe container
Mà kiểu của cụ thì em biết Vin có trình bày hết những cái đó rồi cụ lại ra thêm mấy cái gạch đầu dòng nữa nên họ chấp nhận những khách hàng như cụ sẽ bỏ rơi họ thôi, có cố mấy thì cũng đành bất lực 😨
Tesla là việc của Tesla cụ ạ. Còn Vin là Vin mà cụ :D

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Cụ ấy mới nhận được phản hồi khẩn từ đội kỹ thuật VF rồi. Khách hàng tiềm năng đấy, Được đội kia chăm sóc hơi bị kỳ à nha:))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vin việc j phải trình bày với cụ- 1 ông ofer ất ơ có khi ko đủ tiền trong ví mua đầy thùng xăng xe fadill :D

dongxanh

Xe buýt
Mới đọc trên CNET bài này xem tụi ngoài VN nói ra sao:

Bé cháu gái em vừa mới rinh về chiếc Tesla loại đời đầu, giá 35K USD. Giá được và chạy khá ngon, em thì chờ quan sát chuột bạch cho các đời xe mới vì an toàn là tiêu chí đầu tiên mua xe của em. Chờ xem VF cạnh tranh thị phần ngoài VN thế nào??? Thú vị đây!

dr.anthony

Xe buýt
Phục anh Vin ở tài nghiên cứu thị trường với đánh hơi rút quân thật, cực kỳ chính xác. Ban đầu tưởng ngáo ngơ nhưng thật ra mình mới chính là thằng ngáo. :-ss

dr.anthony

Xe buýt
Người ta làm kinh doanh thì đáp ứng nhu cầu đa số chứ có làm nhà bảo vệ môi trường hay nhà phục tùng trường hợp cá biệt đâu cụ? @-)

Anhhungjp

Xe tăng
Em góp tí thông tin. Hôm qua hãng Sony của Nhật đã mở triển lãm xe điện rồi, em chưa nhìn trực tiếp nhưng qua hình ảnh trên Tivi thì nó rất đẹp, ngoài ra thì sang năm 1 loạt các xe điện cỡ nhỏ cũng sẽ dự định đưa ra thị trường, các cụ bảo Nhật không làm xe điện nên xem lại :D

Kiabuoisang

Xe container

cardreamer

Xe điện
Vẫn nhiều thánh yêu quá nhỉ, hết yêu cây yêu cá giờ yêu môi trường quê hương đất nước lo cục pin blabla... Bọn này cứ đưa về thời nguyên thủy sống với cỏ cây săn bắn hái lượm cho hạp

DIT

Xe điện
Phục anh Vin ở tài nghiên cứu thị trường với đánh hơi rút quân thật, cực kỳ chính xác. Ban đầu tưởng ngáo ngơ nhưng thật ra mình mới chính là thằng ngáo. :-ss
Trước covid vài tháng, vova đã đánh hơi đc và rút khỏi toàn bộ mảng ko phải core, OF trên đây hả hê dữ lắm, giờ mới thấy đó là quyết định đúng

phuongthao_dkh

Xe hơi
Con xe trong bài báo đưa là xe hạng A, chiều dài tổng thể có 3m7.....trong khi con xe VF e34 của VinFast là xe hạng C, chiều dài tổng thể tận 4m3....giống mỗi cái là đều có 4 bánh xe thôi cụ. =))
Cụ nhầm, giống cả nội thất có vô lăng có 2 hàng ghế, và màn hình nhá, và cả 4, 5 cửa... Giống thế còn gì hehe

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Trước covid vài tháng, vova đã đánh hơi đc và rút khỏi toàn bộ mảng ko phải core, OF trên đây hả hê dữ lắm, giờ mới thấy đó là quyết định đúng
Vụ hàng ko nếu với kiểu triển khai quyết liệt nhanh của Vin thì sẽ có hàng tỉ usd đc đổ vào đúng dịch và ăn đủ số âm hơn năm qua.
Ngc dòng thời gian về quyết định rút khỏi mảng tài chính (ngân hàng, bh, ck) nữa, toàn các quyết định mà nếu ko có sẽ ko định hình nên Vin hôm nay.

Nếu là may thì đó là sự may trời giúp, còn ko đó chắc chắn là sự hơn người xa lắm.

nissantiida

Xe điện
Câu chuyện tái chế xử lý pin (Lithium-ion) giờ nói đều quá sớm. Khi có nhiều pin thải ra thì ắt sẽ có công ty tái chế. Chuyện tái chế hay xử lý xe cũ cũng chưa bao giờ bị quàng vào hãng xe. Riêng pin Lithium-ion thì lại không bị đánh giá là gây hại cho môi trường khi thải ra và chôn xuống đất. Cái mọi người hay sợ là ắc quy (có chì) và xe xăng hay dùng kìa.

Từ tài liệu khoa học hẳn hoi cụ nhé:
Lithium batteries are generally considered not an environmental hazard except when containing toxic (heavy) metals and disposed of in large quantities. The literature survey has indicated that lithium is not expected to bioaccumulate, and that its human and environmental toxicity are low.

Dĩ nhiên nếu tái chế thì có thể tận dụng tốt hơn, nhưng không tái chế không có nghĩa là gây nguy hại gì lớn cho đất:
It has been shown that recycling batteries is beneficial to the environment. Recycling lithium-ion batteries in particular reduces energy consumption [5], reduces greenhouse gas emissions, and results in 51.3% natural resource savings when compared to landfill

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com