Thảo luận So sánh Việt nam, Thái lan, Indo .... Ai về đích xe điện trước.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Tesla xài chuẩn riêng cho hệ thống sạc nhanh Suoercharger và khóa không cho xe hãng khác sử dụng kể cả có cắm vào được. Còn hệ thống sạc chậm lvl1 và lvl2 có khả năng dùng được nhưng không hỗ trợ chính thức.
Vậy Vinfast bán xe ở Mỹ thế nào được nhỉ? tự xây dựng hệ thống sạc ở bển là hơi khó đới.

rachfan

Xe điện
Vậy Vinfast bán xe ở Mỹ thế nào được nhỉ? tự xây dựng hệ thống sạc ở bển là hơi khó đới.
Một số bang ở Mỹ có chương trình dựng trạm sạc công cộng cho tất cả các xe. Ở Cali, đó là chương trình Clean Transportation Program:

Tất cả các loại xe đều có thể sạc ở các trạm này.

Cali còn có những chương trình hỗ trợ khác, như học nước Anh lắp ổ cắm vào các cột điện chiếu sáng để sạc xe điện, hỗ trợ người thuê nhà lắp đường sạc ở tường nhà nếu chủ nhà không có sẵn vv

Các xe điện không có hạ tầng sạc riêng như Tesla vẫn chạy tương đối thoải mái ở Cali nên chắc a Vượng có bán xe sang Mỹ thì cũng chọn Cali làm bàn đạp.

Huthasa

Xe container
Hỏi kém thông minh thế. Ở VN Vinfast nó xây trạm sạc cho xe của nó thì mới đi được. Xe tàu nó có xây trạm sạc quái đâu mà đòi đi. Hay định bơi sang Mỹ để sạc. Thế Tesla ở VN muốn sạc trên đường thì vào chỗ nào? Hay cũng sang Mỹ. Không học hành nghiêm chỉnh lớn lên chỉ có đi làm anti thôi.
Bonus thêm là ở Mẽo thì xe tàu muốn vào trạm của Tesla để sạc nhanh cũng hơi bị khó nhé.
Thùy trước bóng quá. Đang nói xe tầu ở VN thì cũng nói xe Mỹ ở VN. Chán thật. Mình đúng đáng đánh 100 hèo....
Công nhận Vin khinh bọn Ofer thật, đưa bọn chợ người làm truyền thông trong OF.

Chỉnh sửa cuối:

MerB

Xe điện
Thùy trước bóng quá. Đang nói xe tầu ở VN thì cũng nói xe Mỹ ở VN. Chán thật. Mình đúng đáng đánh 100 hèo....
Công nhận Vin khinh bọn Ofer thật, đưa bọn chợ người làm truyền thông trong OF.
Thôi tiếp tục làm anti đi cụ. Trình bày nhiều người ta càng bớt nghi ngờ về cụ.

MerB

Xe điện
Có thể cụ ah. Tesla cũng chỉ có khoảng gần 3000 trạm sạc ở US thôi. Ngoài ra có thể dùng charger của các hãng khác.

Huthasa

Xe container
Xùy xùy. Đừng quấn chân nữa, nếu không còn gì đủ khôn ngoan để phát biểu thì ra chỗ khác cho các cụ bàn chuyện.
Nói không lại giở giọng cắn cảu ra hả? Chuẩn nghiệp vụ roài. Thôi để tránh trăm hèo, blacklist nhể.

MerB

Xe điện
Nói không lại giở giọng cắn cảu ra hả? Chuẩn nghiệp vụ roài. Thôi để tránh trăm hèo, blacklist nhể.
Ơ chán thật. Đã hạ mình làm anti đâu có nghĩa phải trở nên lì lợm khó bảo, thiếu não như vậy. Nếu cố gắng sử dụng não cụ vẫn có thể trở thành 1 anti có ích mà. Từ ngày cụ đốc vịt rời team anti thì chất lượng tuột dốc không phanh. Trước kia hai bên còn đối đáp qua lại giờ chỉ có team anti ăn chửi của phần còn lại của OF thôi. Nhờ công của anti như cụ đó.🤣🤣🤣🤣

Jingbell

Xe đạp
Nhìn đúng cùng 1 mẹ (Tàu) đẻ ra nhỉ.
Em không biết mắt bác nhìn thế nào, chứ em thấy chẳng có gì giống cả, ngoại trừ mầu sơn. Cụ liệt kê giúp em xem các điểm giống nhau để em thẩm với ạ.

Anita Emi

Xe điện
Em không biết mắt bác nhìn thế nào, chứ em thấy chẳng có gì giống cả, ngoại trừ mầu sơn. Cụ liệt kê giúp em xem các điểm giống nhau để em thẩm với ạ.
Giống nhau ở chỗ cùng là cái ô tô điện chứ còn gì nữa ;))

7usd

Xe điện

hzen

Xe hơi
Nói thật là em không hiểu lắm? Mấy chục năm đi xe xăng có sao đâu? Giờ đúng ra phải cạnh tranh tàu điện trên cao, đường sắt cao tốc, phương tiện công cộng mới đáng cạnh tranh, đáng bàn chứ ^:)^, chứ có cấp thiết gì xe điện mà phải cạnh tranh để về đích? ^#(^
Nguồn nhiên liệu hoá thạch đang bị cạn kiệt trên toàn cầu. Chỉ còn đc 1 thời gian nữa thôi cụ

Jingbell

Xe đạp
Ô tô điện cũng ok nhưng cái quan trọng về quả pin thì ko thấy Vin nói như là: Pin cũ xử lý như thế nào, tái chế ra sao? Có làm ô nhiễm cho quê hương đất nước không? =)) Rồi thì khi dùng xe vin chạy lỡ quá số km mà hết pin ở trên núi thì làm thế nào? Vin có bay trực thăng lên đổi pin ko, abc,...
Em ko có bất cứ thứ gì của Vin cả nên em nghĩ là để thuyết phục hơn thì Vin cũng cần nói rõ hơn.
Còn lúc nào cũng to mồm hàng Việt abc mà quảng cáo thì theo kiểu toàn hàng nhập hịn phát chán.
Em cũng đếch thấy thằng Tesla thông báo là Pin cũ xử lý như thế nào, tái chế ra sao? Có làm ô nhiễm cho quê hương đất nước không? =)) Rồi thì khi dùng xe Tesla chạy lỡ quá số km mà hết pin ở trên núi thì làm thế nào? Tesla có bay trực thăng lên sạc pin ko, abc . Ghét bọn nó quá cơ, đã thế em cũng giống cụ đếch thèm mua của thằng Tesla nữa, bao giờ nó thông báo thì mới xem xét. May quá có cụ nói em lại nhớ lại là thêm thằng Apple, Samsung rồi Hawei... toàn thằng to mà cũng chả thông báo cho em gì cả. Em lên núi mất sóng mà nó cũng không thèm lái trực thăng lên cấp em tí sóng. Chán chán là.

alceste

Xe điện
Em thay mặt Vin trả lời cụ như sau:

- Có thằng xe xăng xe dầu nào đã trình bày phương án tái chế khí xả ra cho cụ nghe chưa và nó có chứng minh khí xả đấy không làm quê hương cụ ô nhiễm không?

- Xe méo nào lên núi hết xăng hay hết điện chả chết máy như nhau? Xe xăng chắc cụ đổ nước suối vào chạy xuống núi? Hay hãng xe nó mang trực thăng xách can xăng lên biếu cụ?

Em cũng chả có thứ gì của Vin nhưng em nghĩ để chửi một cách thuyết phục cũng cần chửi hay hơn :))
Em votka cụ rồi nhưng vẫn phải comment 1 câu - Xuất sắc :))

alceste

Xe điện
Nói thật là em chẳng thấy cái xe điện này có cái gì cấp thiết với VN lắm mà các bác bàn luận rõ sôi nổi, toàn đao to búa lớn "tự hào Việt Nam", "thi đua về đích" :)) Có cũng được mà éo có cũng chả sao.Thi đua làm phương tiện công cộng: tàu trên cao, đường sắt đi. Cái đấy mới đáng tự hào.
Còn thiđua với Thái, Indo về làm xe điện nhanh hơn, em thấy vớ vẩn lắm ^:)^
Cái xe điện thì thế này. Nó sẽ là tương lai tất yếu. Năm 2019 EU đã thông qua Thoả Thuận Xanh, với mục tiêu là Carbon neutrality vào năm 2050 và lộ trình với 9 mục tiêu rõ ràng vào năm 20135. Vì thế, từ h đến 2035, về cơ bản xe xăng sẽ ko sản xuất nữa (có sản xuất thì tương lai lâu dài sợ cũng ko còn xăng mà chạy, nhiên liệu hoá thạch ko phải vô tận và đến 1 lúc nào đó sẽ hết). Ngoài ra, các tiêu chuẩn môi trường sẽ được sử dụng để đánh giá đầu vào - ra, tiêu chuẩn cho xuất nhập khẩu. Bác cứ tưởng tượng, đến khi các nước đã chuyển hết sang xe điện, mình mình chơi xe xăng thì ai chơi với mình.
Nói gần gũi hơn, VN đến năm 2035 được đánh giá là có 30% dân số thuộc middle class, mà middle class mới là động lực chính của nên kinh tế. Lúc đó lượng xe gấp 5 lần thế này, tiêu chuẩn khí thải chắc lúc đó vẫn Euro IV. Nếu ko dùng sang xe điện thì tình trạng sẽ ko khác gì Anh những năm 60 hay Mỹ những năm 80 - 90 cả
Thế cho nên là, dù bác thấy ko có ko sao, nhưng người khác sẽ thấy có sao.

MerB

Xe điện
Cái xe điện thì thế này. Nó sẽ là tương lai tất yếu. Năm 2019 EU đã thông qua Thoả Thuận Xanh, với mục tiêu là Carbon neutrality vào năm 2050 và lộ trình với 9 mục tiêu rõ ràng vào năm 20135. Vì thế, từ h đến 2035, về cơ bản xe xăng sẽ ko sản xuất nữa (có sản xuất thì tương lai lâu dài sợ cũng ko còn xăng mà chạy, nhiên liệu hoá thạch ko phải vô tận và đến 1 lúc nào đó sẽ hết). Ngoài ra, các tiêu chuẩn môi trường sẽ được sử dụng để đánh giá đầu vào - ra, tiêu chuẩn cho xuất nhập khẩu. Bác cứ tưởng tượng, đến khi các nước đã chuyển hết sang xe điện, mình mình chơi xe xăng thì ai chơi với mình.
Nói gần gũi hơn, VN đến năm 2035 được đánh giá là có 30% dân số thuộc middle class, mà middle class mới là động lực chính của nên kinh tế. Lúc đó lượng xe gấp 5 lần thế này, tiêu chuẩn khí thải chắc lúc đó vẫn Euro IV. Nếu ko dùng sang xe điện thì tình trạng sẽ ko khác gì Anh những năm 60 hay Mỹ những năm 80 - 90 cả
Thế cho nên là, dù bác thấy ko có ko sao, nhưng người khác sẽ thấy có sao.
Xe ngựa lúc chuyển lên xe hơi cũng nhiều người hỏi vậy đó cụ.