Đánh giá So sánh Volkswagen Passat và Toyota Camry 2.5Q.

PheatonSG

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Bác chưa biết về động cơ turbo phun xăng trực tiếp!
Nó bốc như động cơ xăng nhưng lỳ như động cơ diesel (tức là đạt mô men xoắn rất cao từ vòng tua máy khá thấp)!
Cái Camry 2.5Q có công suất lớn nhất là 178PS ở vòng tua máy 6000rpm. Chạy hàng ngày bác sẽ thấy hầu như cái xe chẳng bao giờ đạt tốc độ vòng tua máy bằng 2/3 tốc độ vòng tua này, mà thường thấp hơn rất nhiều (kể cả trên đường cao tốc), tức là công suất thường chạy của xe (và sử dụng khi tăng tốc) thấp hơn nhiều (vòng tua máy liên quan đến số lần sinh công -> công suất của máy).
Ngoài ra mô men xoắn (giúp cho xe tăng tốc nhanh) của Camry là 231 Nm ở 4100 rpm nên để gia tốc từ 0 đến 100km/h nó mất khoảng 10 giây!
Cái Passat tuy tổng dung tích xi lanh chỉ 2 lít, nhưng có công suất cao nhất là 220PS từ giải vòng tua máy 4500-6200rpm.
Mô men xoắn của nó là 350Nm ở giải vòng tua từ 1500 đến 4400rpm.
Tức là từ vòng tua máy khá thấp nó đã đạt công suất và mô men xoắn khá lớn cho nên để tăng tốc từ 0 đến 100km/h nó chỉ mất 6,7 giây, rất ấn tượng với 1 cái xe hạng này!
Như vậy máy hơi bé, nhưng không những không yếu mà còn mạnh hơn Camry2.5 khá nhiều!
Ngoài ra tiêu tốn nhiên liệu của oó còn tốt hơn của Camry2.5 một chút.
Nhược điểm chính của passat khi chạy ở VN là hệ thống dịch vụ, mà ưu điểm chính của Camry (không chỉ so với Passat mà so với xe của tất cả các hãng khác) là hệ thống dịch vụ!
Hi cụ!
Cụ nói chuẩn ạ!:-bd
Công suất là một phần, mà hầu như ai cũng quan tâm khi mua xe, nhưng quên rằng Momen xoắn và dãy vòng tua mới là yếu tố quyết định xe mạnh, yếu , bốc ai không!
Em ghim chia sẽ của cụ! :-bd

PheatonSG

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Em nói 1 đằng cụ nói 1 nẻo
Hi cụ!
Chắc hai cụ hiểu lầm nhau gì đó! Nhưng Cụ #coolpix8700 cũng giải thích khá chi tiết động cơ nhở sử dụng Turbo hơn động cơ Dual VVT-i của Toy ở mặt nào rồi cụ ạ!
CÒn chuyện bền hơn Cam hay không, em nghĩ người Đức luôn đi đầu trong công nghệ, thì chuyện bền hơn Cam, là chuyện dễ hiểu cụ ạ!
1.8l nhưng TWIN - Turbo, nó vẫn rất ổn cụ ạ! :-bd

FourMotion

Xe đạp
Em rất kết màu này!... Nhưng các sâu trẻ trâu ở thớt bên ném đá nản quá !...

Màu này cả VN có 1 chiếc, nhìn nó trầm trầm trông hợp với cái vẻ điềm của Passat./

Bác chưa biết về động cơ turbo phun xăng trực tiếp!
Nó bốc như động cơ xăng nhưng lỳ như động cơ diesel (tức là đạt mô men xoắn rất cao từ vòng tua máy khá thấp)!
Cái Camry 2.5Q có công suất lớn nhất là 178PS ở vòng tua máy 6000rpm. Chạy hàng ngày bác sẽ thấy hầu như cái xe chẳng bao giờ đạt tốc độ vòng tua máy bằng 2/3 tốc độ vòng tua này, mà thường thấp hơn rất nhiều (kể cả trên đường cao tốc), tức là công suất thường chạy của xe (và sử dụng khi tăng tốc) thấp hơn nhiều (vòng tua máy liên quan đến số lần sinh công -> công suất của máy).
Ngoài ra mô men xoắn (giúp cho xe tăng tốc nhanh) của Camry là 231 Nm ở 4100 rpm nên để gia tốc từ 0 đến 100km/h nó mất khoảng 10 giây!
Cái Passat tuy tổng dung tích xi lanh chỉ 2 lít, nhưng có công suất cao nhất là 220PS từ giải vòng tua máy 4500-6200rpm.
Mô men xoắn của nó là 350Nm ở giải vòng tua từ 1500 đến 4400rpm.
Tức là từ vòng tua máy khá thấp nó đã đạt công suất và mô men xoắn khá lớn cho nên để tăng tốc từ 0 đến 100km/h nó chỉ mất 6,7 giây, rất ấn tượng với 1 cái xe hạng này!
Như vậy máy hơi bé, nhưng không những không yếu mà còn mạnh hơn Camry2.5 khá nhiều!
Ngoài ra tiêu tốn nhiên liệu của oó còn tốt hơn của Camry2.5 một chút.
Nhược điểm chính của passat khi chạy ở VN là hệ thống dịch vụ, mà ưu điểm chính của Camry (không chỉ so với Passat mà so với xe của tất cả các hãng khác) là hệ thống dịch vụ!
Em thấy phân tích thế này đơn giản hơn nè bác:

Camry 2.5Q dùng loại động cơ 2AR-FE, 4 xy lanh thẳng hàng, 16 van, DOHC, VVT-i kép, ACIS. Marketing Blah Blah... chung quy lại là dùng công nghệ động cơ cũ, thời nhà tống, hồi còn cắp sách tới trường mấy cái này em vọc hết rồi. Àh! Em giải thích cụ thể hơn tý

2AR-FE dùng van biến thiên kép VVT-i cái này thằng nào giờ cũng sài, thậm chí còn tốt hơn.
DOHC: cam đôi, thằng nào cũng dùng, 16 van, blah...blah

Cái hay nhất mà chắc chắn các bác có Search GG chắc tìm mỏi mắt mới ra đó là hệ thống phun xăng trên Camry 2.5Q dạng đa điểm MPI (Đang được dùng trên con Polo, thế mà mấy cụ cứ chê em nó :-@, mà chê cũng đúng, công nghệ này áp dụng trên xe thương mại từ những năm 80s :T.)

Passat 1.8 dùng loại động cơ TSI (cái này có dịp khác chúng ta cùng nhau thảo luận, chứ phân tích ra dài dòng lắm, đang giờ làm việc, sếp cứ quần quần chỗ em hoài :-ss) em chia sẽ theo kiến thức hạn hẹp đơn giản như sau:

TSI (F3) = Turbo (F2') + FSI mà FSI (F2) > MPI (F1) Hồi xưa em học giỏi các môn tự nhiên như Sinh - Lý lắm :))

F1: Con
F2: Bố
F2': Mẹ
F3: Ông nội

>>> ... Vậy đi cho nó lành các bác hở ;;);;);;)

p/s: Tán thành bác coolpix 2 tay, dịch vụ VW còn phải học hỏi Toyota nhiều, do đó những bác nào máu VW nên suy nghĩ kỹ. Rành về xe, thích vọc vạch, tìm tòi hẳn lấy.

FourMotion

Xe đạp
Hi cụ!
Chắc hai cụ hiểu lầm nhau gì đó! Nhưng Cụ #coolpix8700 cũng giải thích khá chi tiết động cơ nhở sử dụng Turbo hơn động cơ Dual VVT-i của Toy ở mặt nào rồi cụ ạ!
CÒn chuyện bền hơn Cam hay không, em nghĩ người Đức luôn đi đầu trong công nghệ, thì chuyện bền hơn Cam, là chuyện dễ hiểu cụ ạ!
1.8l nhưng TWIN - Turbo, nó vẫn rất ổn cụ ạ! :-bd
Single Turbo thôi bác :">

coolpix8700

Xe ngựa
Hi cụ!
Cảm ơn cụ đã hỗ trợ em chuyên kỹ thuật nhé!
Singer Turbo mà chạy bốc vậy, Twin turbo của Scirrocco 2017, chắc Dính luôn lưng vào"ghế sau" luôn quá!:D>:D<
Thực ra có Twinturbo (turbo+turbo charger) thì người ta vẫn phải quan tâm đến tất cả phần còn lại của cái động cơ, không chỉ cứ nén thật nhiều không khí vào là được!
Quan trọng còn là cách chuyển số, số xe là tỷ lệ của lực đòn bẩy. Khi công suất tăng lên gấp đôi cũng chỉ bằng tỷ số truyền (1:2) cho phép gấp đôi thôi!
Em rất thích cách cái Tiguan lùi số, chỉ cần chạy với cần số ở D thôi, nhưng từ cả các tốc độ đang chạy 80 hay 100km/h nó vẫn cho người ngồi trong xe dính lưng khi tăng tốc. Còn từ các tốc độ nhỏ hơn không phải nói, tất cả là ở chính cách nó luôn sẵn sàng lùi số lại. Cần số ở D nó có cho phép lùi liên tiếp tới 3 số!

PheatonSG

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Thực ra có Twinturbo (turbo+turbo charger) thì người ta vẫn phải quan tâm đến tất cả phần còn lại của cái động cơ, không chỉ cứ nén thật nhiều không khí vào là được!
Quan trọng còn là cách chuyển số, số xe là tỷ lệ của lực đòn bẩy. Khi công suất tăng lên gấp đôi cũng chỉ bằng tỷ số truyền (1:2) cho phép gấp đôi thôi!
Em rất thích cách cái Tiguan lùi số, chỉ cần chạy với cần số ở D thôi, nhưng từ cả các tốc độ đang chạy 80 hay 100km/h nó vẫn cho người ngồi trong xe dính lưng khi tăng tốc. Còn từ các tốc độ nhỏ hơn không phải nói, tất cả là ở chính cách nó luôn sẵn sàng lùi số lại. Cần số ở D nó có cho phép lùi liên tiếp tới 3 số!
hi cụ! Cảm ơn cụ đã chia sẽ cảm giác lái cuả "cô vợ 2" nhà mình ạ!
Với Tiguan mà cụ đã thấy phấn khích vậy rồi, với Hộp số DSG 7 cấp của Passat, em nghĩ sẽ làm cụ tiếp tục bất ngờ đó cụ! :-bd:-bd

PheatonSG

Xe hơi
Website
www.facebook.com
hi cụ! Cảm ơn cụ đã chia sẽ cảm giác lái cuả "cô vợ 2" nhà mình ạ!
Với Tiguan mà cụ đã thấy phấn khích vậy rồi, với Hộp số DSG 7 cấp của Passat, em nghĩ sẽ làm cụ tiếp tục bất ngờ đó cụ! :-bd:-bd
Volkswagen Passat từ nay tới 1/05/2017 sẽ được thêm chương trình ạ!

Em gửi các cụ tham khảo nhé!
Em Minh - VW Sài Gòn.

Camry đang giảm xiền thách cưới dữ lắm...rồi VW Passat thế nào bác chủ...hổm có đọc được, nghe bảo giữ giá lắm ha...

PheatonSG

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Camry đang giảm xiền thách cưới dữ lắm...rồi VW Passat thế nào bác chủ...hổm có đọc được, nghe bảo giữ giá lắm ha...
hi cụ!
Passat bên em đang có nhiều chương trình ưu đãi lắm cụ ạ!
không giảm tiền mặt, nhưng giá trị quà tặng đang rất khủng cụ nhé...:-bd:-bd:-bd

trunghuy2704

Xe đạp
Có điều kiện thì nhất định em sẽ chọn chiếc passat, đã đc cảm nhận cảm giác quá tuyệt vời.

Chôm Chĩa

Xe điện
Em thấy bảo Cam mới 2.5 fun trực tiếp (chắc going kiểu 2.0E bh) hơn 200 mã đấy:D

thaibao1269

Xe hơi
Passat đã ngon, thì Passat CC thế nào các cụ. Hehe

Xe turbo 200hp đã tune lên 280hp 400nm. Full a-z từ body tới option dành cho bác nào máu.

Bao test 328i hoặc c300 w205.
Quan tâm inbox e nhé.

thaiviet

Xe hơi
Sao Passat không so sánh với đồng hương 3 series hay C class mà lại làm topic so sánh với Cam? Còn có topic so sánh với cả Accord? Trong khi bản hãng hay lấy các dòng Audi ra để so sánh khung gầm?

PheatonSG

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Sao Passat không so sánh với đồng hương 3 series hay C class mà lại làm topic so sánh với Cam? Còn có topic so sánh với cả Accord? Trong khi bản hãng hay lấy các dòng Audi ra để so sánh khung gầm?
Hi cụ!
Cảm ơn cụ đã góp ý ạ!
VW Passat với Camry
Vì em muốn giới thiệu xe hạng D của VW là chính cụ ạ,...Lí do chắc cụ cũng hiểu khi chọn Cam đúng không cụ ạ?!
Một phần nữa là khách hàng Camry với khách hàng Passat có nhiều nét tương đồng hơn giữa Passat với BMW 3 hoặc Mer C cụ nhé,.....
Còn BMW 3 - Series hoặc Mer C - Class chắc chắn tụi em sẽ so sánh tiếp theo cụ nhé! Mong đến đó tiếp tục nhận được thêm những đóng góp từ cụ ạ! :-bd
CÒn khi bán hàng thì cái nào hay, nổi trội hiển nhiên tụi em phải Show ra để khách hàng cảm nhận, và hứng thú lái thử cụ nhé!:x...

Pandapeo

Xe hơi
Passat DSG 7 cấp