[Funland] Sốc ...khi gặp lại " tình xưa"

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Sầu riêng chỉ ăn được (chín) khi rụng (chỉ rụng ban đêm) thôi bác ạ! :P
Còn sầu riêng bơm (ngâm) thuốc thì lại là chuyện khác (Hái non ngâm hay nhúng thuốc ...)! [-X

Và, cái "con sầu riêng" kia thì ........... :((
Thì đấy cụ Quang, tưởng xanh mà chín, tưởng chín mà ngâm thuốc!

QUANG1970

Xe lăn
Thì đấy cụ Quang, tưởng xanh mà chín, tưởng chín mà ngâm thuốc!

Vậy nên, hãy làm "người tiêu dúng thông minh"! :D

Với "trái Sầu riêng" chúng ta có thể phân biệt được đâu là chín rụng hay chín hái nếu quan sát gai, chín cây hay ngâm thuốc nếu quan sát cuống, gai và mùi! :P
Còn với "con sầu riêng" thì nên nhớ câu "Thấy đó chớ ngỡ là son" và luôn có "biện pháp phòng vệ"! =D>

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Vậy nên, hãy làm "người tiêu dúng thông minh"! :D

Với "trái Sầu riêng" chúng ta có thể phân biệt được đâu là chín rụng hay chín hái nếu quan sát gai, chín cây hay ngâm thuốc nếu quan sát cuống, gai và mùi! :P
Còn với "con sầu riêng" thì nên nhớ câu "Thấy đó chớ ngỡ là son" và luôn có "biện pháp phòng vệ"! =D>
Cụ Quang còn thiếu, phải ngó lại trái ở nhà như nào :)) có là miếng ngon của thèng khác không đã :))

QUANG1970

Xe lăn
Cụ Quang còn thiếu, phải ngó lại trái ở nhà như nào :)) có là miếng ngon của thèng khác không đã :))

Cái này thì rõ thừa! [-X
Một khi đã là "làm "người tiêu dùng thông minh"!" thì chỉ mua hay xin hoặc thỏa thuận, trao đổi hợp pháp, chứ không .... trộm cướp hay tranh giành! :P

Tự bản thân hai chữ (từ) "thông minh" đã nói lên tất cả! Bác nên rèn thêm môn Logic trước khi viết! :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cái này thì rõ thừa! [-X
Một khi đã là "làm "người tiêu dúng thông minh"!" thì chỉ mua hay xin hoặc thỏa thuận, trao đổi hợp pháp, chứ không .... trộm cướp hay tranh giành! :P
Em có bản ăn trộm đâu? Cụ Quang có một trái sầu ở nhà rồi chả hạn, cụ có tiền muốn mua thêm vài trái thơm ngon nữa, nhưng lỡ mua trái thơm, trái ở nhà dỗi thì làm sao :))

QUANG1970

Xe lăn
Em có bản ăn trộm đâu? Cụ Quang có một trái sầu ở nhà rồi chả hạn, cụ có tiền muốn mua thêm vài trái thơm ngon nữa, nhưng lỡ mua trái thơm, trái ở nhà dỗi thì làm sao :))

Sầu riêng thật thì không biết dỗi! :P

Còn sầu riêng kia thì lại là chuyện khác, nhưng một lần nữa, Tự bản thân hai chữ (từ) "thông minh" đã nói lên tất cả: :))
Người thông minh sẽ biết cách sắp xếp, thu vén sao cho "trong ấm ngoài êm". Còn không thông mình thì ........... :((

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

Còn sầu riêng kia thì lại là chuyện khác, nhưng một lần nữa, Tự bản thân hai chữ (từ) "thông minh" đã nói lên tất cả: :))
Người thông minh sẽ biết cách sắp xếp, thu vén sao cho "trong ấm ngoài êm". Còn không thông mình thì ........... :((
Nhiều khi thì cũng bi quan một chút cụ Quang ơi, giả dụ "Thông minh vốn sẵn tính trời" ấy vậy mà nhân gian lại có câu "Người tính không bằng trời tính". Đại loại như anh Lượng, anh có cái tên là Lượng rồi, chắc cũng dựa vào con số dự báo thời tiết, rồi cho lên siêu máy tính tính toán đủ thể loại, mô phỏng các kiểu, tạo thế trận hỏa công diệt anh Ý. Vậy mà cái tên anh Ý lại có cái hay, Ý trời rồi :)) đùng cái trời mưa thì phải làm sao hả cụ Quang!

QUANG1970

Xe lăn

Nhiều khi thì cũng bi quan một chút cụ Quang ơi, giả dụ "Thông minh vốn sẵn tính trời" ấy vậy mà nhân gian lại có câu "Người tính không bằng trời tính". Đại loại như anh Lượng, anh có cái tên là Lượng rồi, chắc cũng dựa vào con số dự báo thời tiết, rồi cho lên siêu máy tính tính toán đủ thể loại, mô phỏng các kiểu, tạo thế trận hỏa công diệt anh Ý. Vậy mà cái tên anh Ý lại có cái hay, Ý trời rồi :)) đùng cái trời mưa thì phải làm sao hả cụ Quang!

Đàn ông năm bảy lá gan.
Là ở cùng vợ lá toan cùng người! :P
Ăn sao chớ để người cười,​
Làm sao đừng có gày mười dấm chua. [-X
In closing, về cái "sầu riêng kia" thì "Case by case" thôi các bác ạ! :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Đàn ông năm bảy lá gan.
Là ở cùng vợ lá toan cùng người! :P
Ăn sao chớ để người cười,​
Làm sao đừng có gày mười dấm chua. [-X
Đàn ông năm bảy lá gan
Lá xông trận mạc lá than ối trồi!
Gan to gan bé tùy người!
Làm sao đừng để con cười vợ buông :v

Em đối kiểu thơ con cóc thôi, sai đâu mong cụ Quang thông cảm :P

luot_song

Xe điện
Cháu copy paste và nhóm của lớp... bị chúng nó cho out khỏi group rồi... đời không dại nào giống dại nào

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

QUANG1970

Xe lăn
Em chỉ dám nói đến đoạn nhân cách thấp kém mà mợ ấy nói thôi. Cụ cho cả mặt chữ lên đi cho xôm

Em viết đến thế (hai câu (2 và 4)trong bài Đồng dao cổ (Nhụ tử ca) Thương Lang Ca (滄浪歌 ) trong sách của Mạnh Tử - bài ca này (đồng dao) dạy con người ta câu châm ngôn: "Lành làm gáo, sứt làm môi" hay hiểu theo một nghĩa khác rộng hơn là "Giẻ rách cũng đỡ lấm tay" ), thiển nghĩ, như vậy là đủ! :P

Giờ thì chắc bác đã có thể, hiểu đúng được nghĩa, của câu bác nói, trong bài đồng dao, và cả bài này rồi chứ? :-?

Tri túc tiện túc! :D

Chỉnh sửa cuối:

otootooto

Xe tăng
Em viết đến thế (hai câu (2 và 4)trong bài Đồng dao cổ (Nhụ tử ca) Thương Lang Ca (滄浪歌 ) trong sách của Mạnh Tử - bài ca này (đồng dao) dạy con người ta câu châm ngôn: "Lành làm gáo, sứt làm môi" hay hiểu theo một nghĩa khác rộng hơn là "Giẻ rách cũng đỡ lấm tay" ), thiển nghĩ, như vậy là đủ! :P

Giờ thì chắc bác hiểu đúng được nghĩa của câu bác nói trong bài đồng dao, và cả bài này rồi chứ?

Tri túc tiện túc! :D
Em không vod cho cụ thêm được rồi. Có điều em được dạy và hiểu hơi khác tí. Dạy về nhân cách cách sống để người đời tôn kính (nói hơi quá), không xem thường hay bị người đời xem thường đều do mình tự chọn thôi :D

QUANG1970

Xe lăn
Em không vod cho cụ thêm được rồi. Có điều em được dạy và hiểu hơi khác tí. Dạy về nhân cách cách sống để người đời tôn kính (nói hơi quá), không xem thường hay bị người đời xem thường đều do mình tự chọn thôi :D

Một bài văn cổ có nhiều cách đọc và cảm thụ! :P

Cách nào gần gũi nhất thì minh chia sẻ! :D

Trong bài đồng dao đó, trẻ em hát câu:

“Thương Lang chi thủy thanh hề,
khả dĩ trạc ngã anh
Thương Lang chi thủy trọc hề,
khả dĩ trạc ngã túc”.

Nghĩa: nước sông Thương nếu mà trong, thì ta đem giặt dải mũ của ta. Nước sông Thương mà đục, thì ta dùng để rửa chân ta.

Đức Khổng Tử thì bảo học trò rằng:
- Các con nghe đấy: Nước trong thì tự khắc người ta mới giặt dải mũ, đục thì tự khắc người ta chỉ để rửa chân. Đó đều là do nước tự thủ cả.

Đó là cách hiểu và dạy, cũng như hướng con người ta theo cách nhìn và nghĩ cùng như hành xử lối phong kiến, xưa cũ "nặng mùi" áp đặt nhân sinh quan!

Và, cũng có thể hiểu theo nghĩa khác như em đã chia sẻ: "Lành làm gáo, sứt làm môi"
Hay: "Giẻ rách cũng đỡ lấm tay"

Mọi cái đều do mình quyết định và "Hay dở đều do mình cả " cũng như phải vận dụng sao cho Optimum (tốt nhất) VÌ "ở đời này không có cái nào mà không có ích"!

Còn hai câu (Vô năng tu bỉ anh!, Hào năng tri bỉ trí!) là em muốn đối lại câu bác viết cả âm, từ lẫn cả ý: Khả dĩ trạc ngô túc :) (Có thể rửa được chân mình)
Khả dĩ trạc ngô túc :)
Vô năng tu bỉ anh! [-X (Không thể sửa được cái đẹp của nó)​
Hào năng tri bỉ trí!
=D>
(Có thể (khả năng) biết rõ được (trí khôn) đầu óc của nó)​
Những ai sành tiếng Hán sẽ biết tu là sửa mà tu cũng có nghĩa là râu, cũng như hai từ tri, trí dùng liền kề mới thấy cái hay của vế đối và sự thâm thúy trong câu chữ! :P

Chỉnh sửa cuối: