[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

BMW 530

Xe tăng
Em ở séc.
Dạo này cũng thấy dân bản địa luời làm hơn roài, nghề đơn giản chê ít tiền không làm, dần dần đội ukrajna vào gánh hết, em thấy đội ý cũng thân thiện, làm việc chăm chỉ.
Sau vụ giúp đỡ tị nạn này mà số đó đuợc làm việc và đóng vài loại bảo hiểm dạng bắt buộc có khi đời sống eu lại nâng thêm 1 bậc, đội ở trển tầm nhìn xa trên cả ngàn cây số. :D
Vâng , đội U cà khác hẳn đội Trung đông cụ nhỉ , hoà nhập nhanh , chịu khó , quan trọng nhất là ko phải hồi giáo !!!
Xưa em ở Praha8 , Lublinska 577 !!! ko biết cái khu tập thể cao tầng ấy còn ko 😞, nhớ thật !
Giờ em chuyển căn hộ , phòng khách nhỏ nên chuyển sang nghe cặp Dynaudio nhỏ mà phê thật cụ a !!!!

Chỉnh sửa cuối:

BMW 530

Xe tăng
Vầng, kể cả đi cấp cứu, bs nó chả nhân nhượng đâu, sợ vãi chưởng luôn cụ ah :)
Em có lần mặc quần chật, còn ngồi xổm, thế là bị giãn cơ, ko đi lại được, gọi bs thì họ ko nhận, phải đi ra phòng cc của bệnh viện, mà đi xa, khổ sở muốn chết :P
Còn nhiều khi gọi taxi còn ko có lốt ấy, chứ nói gì xa, nên ko tiện như ở VN đâu.
Gớm , cụ kể gì mà hãi thế 😆😆😆, cụ ở đâu mà ko có taxi 🚕 😆😂😆.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ông thớt chắc mở đề tài lấy dữ liệu hay sao mà bỏ bẵng đi rồi. Còn toàn các cụ mợ hồi tưởng ký ức chém với nhau:))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Gớm , cụ kể gì mà hãi thế 😆😆😆, cụ ở đâu mà ko có taxi 🚕 😆😂😆.
Em ở một tp nhỏ của Bỉ, taxi chỉ có theo slot, phải gọi chứ ko chỡ sẵn, ko thạo tiếng, chờ mốc cả mỏ - vì phải gọi họ họ mới tới đón, họ ko nói được tiếng A, em ko nói được tiếng F :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ về lâu chưa ? chứ giờ thay đổi nhiều hơn so với 5 năm trước .
Em về cách đây 10 năm rồi, các tp lớn nhiều người V sẽ khác, còn các tp nhỏ, ít người V sẽ rất khác cụ ah.
Vì bạn em, lứa đàn em giờ vẫn sang học, vẫn thế mà cụ...

wave-tau

Xe container
Ông thớt chắc mở đề tài lấy dữ liệu hay sao mà bỏ bẵng đi rồi. Còn toàn các cụ mợ hồi tưởng ký ức chém với nhau:))
Khoảng mấy trang đầu em thoáng đọc vị "ném xuơng " roài, thôi cứ còm nhiệt tình để nhiều nguời cần thông tin có thể tiếp cận đuợc. :D

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Khoảng mấy trang đầu em thoáng đọc vị "ném xuơng " roài, thôi cứ còm nhiệt tình để nhiều nguời cần thông tin có thể tiệm cận đuợc. :D
Khoản ở 10m2 chung cửa hàng quần áo là em đã thấy không đúng lắm rồi:))

wave-tau

Xe container
Vâng , đội U cà khác hẳn đội Trung đông cụ nhỉ , hoà nhập nhanh , chịu khó , quan trọng nhất là ko phải hồi giáo !!!
Xưa em ở Praha8 , Lublinska 577 !!! ko biết cái khu tập thể cao tầng ấy còn ko 😞, nhớ thật !
Giờ em chuyển căn hộ , phòng khách nhỏ nên chuyển sang nghe cặp Dynaudio nhỏ mà phê thật cụ a !!!!
Hồi công nhận ko khác gì đội mọi ở đông âu, gánh nặng xã hội.
Em không ở thủ đô cụ ạ, có thằng em ới lên suốt làm về kỹ thuật cho vn kiếm khối tiền cơ mà em thôi, gần gia đình thôi chứ tiền nong gì tầm này. :D
Loa đài thỉnh thoảng em vẫn nghe, cụ có con tích hợp thế lại tiện đấy, bận là nghe thôi chứ ko lích kích, em giờ cũng chủ yếu là nhạc số, thích gì tìm cái là xong. :D

BMW 530

Xe tăng
Hồi công nhận ko khác gì đội mọi ở đông âu, gánh nặng xã hội.
Em không ở thủ đô cụ ạ, có thằng em ới lên suốt làm về kỹ thuật cho vn kiếm khối tiền cơ mà em thôi, gần gia đình thôi chứ tiền nong gì tầm này. :D
Loa đài thỉnh thoảng em vẫn nghe, cụ có con tích hợp thế lại tiện đấy, bận là nghe thôi chứ ko lích kích, em giờ cũng chủ yếu là nhạc số, thích gì tìm cái là xong. :D
Cứ lọ mọ mãi rồi cũng quay về … tiện lợi nhất 😂😂😂😂, đúng là chạy lòng vòng , tốn xiền !!!!

BMW 530

Xe tăng
Khoản ở 10m2 chung cửa hàng quần áo là em đã thấy không đúng lắm rồi:))
Balan em ko biết chứ quần áo bên Đức giờ chỉ còn dĩ vãng !!! giờ là thời của đội Mi, móng , trà sữa , nhà hàng Việt , Sushi và cả ngành xây dựng nữa !!!

BMW 530

Xe tăng
Em về cách đây 10 năm rồi, các tp lớn nhiều người V sẽ khác, còn các tp nhỏ, ít người V sẽ rất khác cụ ah.
Vì bạn em, lứa đàn em giờ vẫn sang học, vẫn thế mà cụ...
Vâng bên Bỉ thì ít Việt mình thật .

Masha123

Xe buýt
Cụ ơi, chắc có lẽ trong dịch nên mới thế .
Không anh, lần trước cách đây mấy năm nó chuyển nhà cũng vậy. Đặt lịch trong tháng không có nhận. Nhưng tụi này từ phỏng vấn đến lúc chuyển nó có 1 tg. Nên nếu lâu lâu thì kịp, còn gấp rút thì cho tiền chuyển cũng k có người.

KeanuR

Xe tăng
Em gái em đi Đức, bên đó có nhà có cửa xe cộ và cửa hàng kd sống rất no đủ tại 1 tp lớn, ck vs 3 đứa con quốc tịch Đức, nó thì chỉ chờ đủ năm là có quốc tịch
Lần nào về nó cũng bảo giá như nó chọn cs ở VN, được chọn lại nó sẽ chọn VN vì cuộc sống bên kia cô đơn quá có tiền cũng k thể thuê dc giúp việc, cứ khi ốm đau, trở trời nhớ gia đình bạn bè họ hàng, nhớ văn hóa ẩm thực VN vv
Ở VN nhà nó cũng thuộc diện đại gia chứ k thiếu thốn gì

Masha123

Xe buýt
Em gái em đi Đức, bên đó có nhà có cửa xe cộ và cửa hàng kd sống rất no đủ tại 1 tp lớn, ck vs 3 đứa con quốc tịch Đức, nó thì chỉ chờ đủ năm là có quốc tịch
Lần nào về nó cũng bảo giá như nó chọn cs ở VN, được chọn lại nó sẽ chọn VN vì cuộc sống bên kia cô đơn quá có tiền cũng k thể thuê dc giúp việc, cứ khi ốm đau, trở trời nhớ gia đình bạn bè họ hàng, nhớ văn hóa ẩm thực VN vv
Em gái e cũng bảo là người Đức họ hơi lạnh lùng và nguyên tắc nên không gần gũi, vui tươi như người TBN, Ý. Nhưng nó lấy chồng người Đức thì em thấy mối quan hệ họ hàng, tình cảm gia đình bên ấy cũng rất thắm thiết, yêu thương nhau. Cha mẹ, con cái anh em luôn có 1 tg cố định để ghé thăm, gọi điện cho nhau. Có việc gì trọng đại họ hàng cũng tập trung đông lắm. Y tế thì đặt lịch khám hơi lâu, nhưng có gì cần điều trị thì k cần người nhà chăm, họ có người lo ăn uống tắm giặt cho hết.

lookyoung

Xe tăng
Nếu mức lương này thì cụ chỉ đủ tiền thuê nhà nhỏ xíu tồi tàn và đủ ăn thôi, tiết kiệm là ko nhiều đâu, vì thuê nhà có thể từ 300-700EUR đấy, ăn uống thì rẻ thôi. Ba Lan chắc rẻ hơn Đức và Bỉ chỗ từng sống cách đây 10 năm học bổng của em là 1.2k EUR em tằn tiện lắm mới tiết kiệm được 500EUR cầm về, mà ko dám đi chơi, ko dám mua gì hết luôn, chỉ có chi cho ăn thôi - ăn uống thì thoái mái vì rẻ hơn ở VN.
Cách đây 10 năm mợ chi tiêu kiểu gì mà 1.2K/tháng phải tằn tiện ko dám mua sắm, đi chơi. Tôi cứ cho là mợ ở Brussels thành phố đắt đỏ nhất đi?

BMW 530

Xe tăng
Thật , đại gia thì đi làm gì ! con bạn vợ em dân Hải Phòng nhà giàu nứt vách sang đây bố mẹ cho hẳn vài trăm k € mua mấy tiệm móng , giờ bở hơi tai vì lo thợ thuyền, tuần nào cũng chạy vài trăm km ( tiệm cách nhau 200km) , em bẩu sao em giàu thế sang làm gì cho khổ, nó cười kiểu như : ai giàu lại chả muốn giàu thêm 😀😀😀😃😃

DE.VN

Xe tăng
Sao các cụ kể thấy ở châu Âu thu nhập cao nhỉ? Con em gái em ở Pháp, học xong thạc sĩ đi làm kế toán lương đâu có hơn 2k eu, trừ thuế thu nhập ... chỉ còn cầm được khoảng 1.7k. Chỉ đủ tiêu, chả thấy gửi được đồng nào về mà đấy là còn chưa có con cái. Chả hiểu khi sinh con thì nuôi kiểu gì.
Nổ đấy cụ ạ. Đó là tiền lương mặt bằng chung ở EU ( tây Âu) cho nhóm người học ngành kinh tế-xã hội học và nhân viên siêu thị, điều dưỡng,bán hàng....Còn kỹ sư hay bên kĩ thuật thì cao hơn chút.
Con cái thì thực sự không tốn tiền nuôi chúng lắm đâu. Nhà nước hỗ trợ tân chân răng, nên sinh thoải. Chỉ nhọc cái công chăm sóc thôi.