[Funland] Sống thử cùng nhau 3 năm....

Dark_Man

Xe buýt
Kể cho các cụ nghe, lũ chúng e 8x đời đầu và 7x đời cuối thủ thân như ngọc, éo dám xxx với bạn trai sợ mất cái ngàn vàng í. Vậy mà lớp e có cô kia 8x mới vô đại học là cô ấy xxx với a con nhà giàu và a này bao cô 4 năm đh. Ra trường cô bỏ đi sống thử vài anh khác xong bỏ hết cuối cùng chốt a đại gia SG. Cả họ a này biết cô í sống thử với a bồ cũ. Cô với a đại gia kia sống Hạnh phúc hơn 10 năm rồi li hôn. Lũ chúng e giờ nhắc về cô ấy thì tụi nữ như e vừa ganh tị vừa bái phục. Ít nhất cô ấy ăn cả bầy chim hihi. Thời tụi e cô ấy chiến tích lừng lẫy í.
dc đấy mợ :))))

jazzzzz

Xe lăn
Vâng, sống xa gia đình thì cũng khó quản. Tuy nhiên cách sống của con trẻ nó cũng chịu ảnh hưởng rất nhiều bởi nhận thức, sự quản lý/giáo dục của gia đình, môi trường làm việc, bạn bè, … và em cho rằng việc sống chung, sống thử này chỉ là số ít, là hiện tượng cá biệt trong xã hội thôi.

Nhà em con gái lớn ra trường cũng đi làm hơn 2 năm rồi, nhưng đi làm về muộn do tắc đường là mẹ nó đã sốt ruột điện loạn lên rồi, thỉnh thoảng xin đi chơi thì không bao giờ quá 22h30’ là phải về nhà. Còn chuyện yêu đương hay đời sống tâm sinh lý của con trẻ thì em không bàn!
Bà cô em quản con gái rất chặt và khắt khe, cũng sinh sắn, đáng yêu … nhưng gần 40 tuổi rồi vẫn còn Trinh, em vẫy hay trêu chắc MT của cô hoá thạch rồi.
Bà mẹ thì suốt ngày rầu rĩ, ông bố thỉnh thoảng đá đểu: đấy bà quản cho lắm vào. (Cô em luôn đe: nếu mày chửa trước là tao tự tử, con gái mới quen đc anh nào là bà mẹ tìm hiểu, dò hỏi đi chơi về muộn là tra hỏi…)

buicongchuc

Xe ba gác
Gần cuối năm lớp 11 em được hưởng phát đầu tiên với cô bạn khóa dưới, mà em cũng không để ý cái việc tờ ring nó như thế nào, còn hay mất :D
Nông dân chính hiệu cần gì tờ rinh =))

buicongchuc

Xe ba gác
Kể cho các cụ nghe, lũ chúng e 8x đời đầu và 7x đời cuối thủ thân như ngọc, éo dám xxx với bạn trai sợ mất cái ngàn vàng í. Vậy mà lớp e có cô kia 8x mới vô đại học là cô ấy xxx với a con nhà giàu và a này bao cô 4 năm đh. Ra trường cô bỏ đi sống thử vài anh khác xong bỏ hết cuối cùng chốt a đại gia SG. Cả họ a này biết cô í sống thử với a bồ cũ. Cô với a đại gia kia sống Hạnh phúc hơn 10 năm rồi li hôn. Lũ chúng e giờ nhắc về cô ấy thì tụi nữ như e vừa ganh tị vừa bái phục. Ít nhất cô ấy ăn cả bầy chim hihi. Thời tụi e cô ấy chiến tích lừng lẫy í.
Em thấy sống thế này không ảnh hưởng gì đến đạo đức, tư cách.

Mercedes.com

Xe buýt
Chả là trưa nay em ăn ở nhà thằng bạn, vợ ck nó chưa đăng ký kết hôn 3 năm nay.
giờ bảo thôi hết covid rồi tổ chức đi, cô kia lại bảo: éo. Em éo lấy thằng này.
ơ thế ở 3 năm nay lại bảo không lấy là dư lào. Em im tịt không hiểu thế nào.
nói cmn thẳng ai không biết chứ riêng em đứa con gái nào ở với thằng khác ntn, không bao giờ lấy.
Cứ sống thử đi, hợp nhau lấy mới tốt, không hợp thì stop trước khi mọi thứ phức tạp thêm khi có con cái chung và tài sản.
Em ngày xưa ngu quá nên lấy luôn mối tình đầu. Sau này chơi OF mà khôn như các cụ thì em đã nghĩ khác.

7vienngocrong

Xe tăng
Em thấy sống thế này không ảnh hưởng gì đến đạo đức, tư cách.
Bây giờ nhìn lại khi ở tuổi ngoài 4x thì e thấy bình thường cũng như cụ nói, còn đặt vào thời điểm 25 năm trước thì khác. Vài người quen thân mà e biết có chồng và k còn trong trắng bị chồng dày vò đay nghiến.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Bà cô em quản con gái rất chặt và khắt khe, cũng sinh sắn, đáng yêu … nhưng gần 40 tuổi rồi vẫn còn Trinh, em vẫy hay trêu chắc MT của cô hoá thạch rồi.
Bà mẹ thì suốt ngày rầu rĩ, ông bố thỉnh thoảng đá đểu: đấy bà quản cho lắm vào. (Cô em luôn đe: nếu mày chửa trước là tao tự tử, con gái mới quen đc anh nào là bà mẹ tìm hiểu, dò hỏi đi chơi về muộn là tra hỏi…)
Vô duyên mới ế cụ ơi, đừng đổ cho giữ gìn

buicongchuc

Xe ba gác
Bây giờ nhìn lại khi ở tuổi ngoài 4x thì e thấy bình thường cũng như cụ nói, còn đặt vào thời điểm 25 năm trước thì khác. Vài người quen thân mà e biết có chồng và k còn trong trắng bị chồng dày vò đay nghiến.
Em cũng 7x giữa, cũng từng..., và chưa bao giờ để ý ny, vk còn hay không.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Các cụ thử có con trai hay gái, đang ở nhà nó bỏ ra ngay đấy thuê nhà riêng sống thử vài năm với bạn khác giới như vợ chồng ? Rồi thỉnh thoảng nó mới về thăm nhà, tết nhất nó bảo năm nay về nhà bạn gái hay bạn trai ăn tết (mỗi năm một nơi) các cụ /mợcó chấp nhận và ủng hộ việc đó không ?

Em nói thật chẳng qua con cái ở xa mình không quản lý và bảo ban nhắc nhở con trẻ được thì phải chịu. Đa phần những trường hợp này là xa quê, môi trường điều kiện làm việc nó khác kiểu như ở trọ cùng bạn bè rồi thấy đứa lọ đứa kia yêu đương rồi thế này, thế khác thôi.

Đặt ví dụ gia đình các cụ ở thành phố hay vùng quê nào đó. con cái đang sống ở nhà và làm việc ở gần nhà, đùng một cái nó bảo ra thuê nhà ở riêng sống thử với bạn xem có hợp nhau không, rồi hàng ngày gặp chúng nó chợ búa cơm nước như thật, thỉnh thoảng lâu lâu mới về thăm nhà thì em chưa thấy và nó khác với phần còn lại của xã hội!

Muon_biet

Xe cút kít

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ thử có con trai hay gái, đang ở nhà nó bỏ ra ngay đấy thuê nhà riêng sống thử vài năm với bạn khác giới như vợ chồng ? Rồi thỉnh thoảng nó mới về thăm nhà, tết nhất nó bảo năm nay về nhà bạn gái hay bạn trai ăn tết (mỗi năm một nơi) các cụ /mợcó chấp nhận và ủng hộ việc đó không ?

Em nói thật chẳng qua con cái ở xa mình không quản lý và bảo ban nhắc nhở con trẻ được thì phải chịu. Đa phần những trường hợp này là xa quê, môi trường điều kiện làm việc nó khác kiểu như ở trọ cùng bạn bè rồi thấy đứa lọ đứa kia yêu đương rồi thế này, thế khác thôi.

Đặt ví dụ gia đình các cụ ở thành phố hay vùng quê nào đó. con cái đang sống ở nhà và làm việc ở gần nhà, đùng một cái nó bảo ra thuê nhà ở riêng sống thử với bạn xem có hợp nhau không, rồi hàng ngày gặp chúng nó chợ búa cơm nước như thật, thỉnh thoảng lâu lâu mới về thăm nhà thì em chưa thấy và nó khác với phần còn lại của xã hội!
Con em khi nó 18+ mà được như cụ kể thì em sẽ rất mừng :)
Chỉ sợ nó ăn bám bố mẹ suốt.

TUCSON9389

Xe điện
Tình yêu trên thực tế cũng chỉ tồn tại được 3 năm là biến chất, nên cô kia nói vậy là đúng mà cụ. Chưa có giấy ĐKKH thì giải tán là dễ và chuẩn rồi, chứ ra ủy ban về là phức tạp lắm. Đa số vc cưới sau 3 năm là hết ty, lúc đó tiếp tục sống chung vì rất nhiều thứ liên quan: cơm áo gạo tiền con cái tài sản bạn bè họ hàng công việc... chứ làm gì có ty vĩnh cửu hả cụ. Trừ khi anh Vĩnh yêu chị Cửu :))
Còn lấy nhau nó cũng là cái số, ghét cô nào trời trao cô ấy!
haiz, sống thử cũng có cái may mà.
thằng cháu em nó chót dại làm cho con người ta có bầu dù mới quen nhau được 3 tháng, rồi cũng cưới và giờ con chưa được 1 năm thì 2 vc ly thân rồi. nên nếu chúng nó sống thử và ko thấy hợp thì chia tay luôn cho đỡ lằng nhằng.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Con em khi nó 18+ mà được như cụ kể thì em sẽ rất mừng :)
Chỉ sợ nó ăn bám bố mẹ suốt.
Vâng thế cụ có tư tưởng mới rồi. Nếu có con cụ gái hay trai cụ cứ động viên cháu khi 18+ có bạn trai hay bạn gái là thuê nhà ra ở riêng sống như vợ chồng với nhau vài năm xem hợp không hay cưới ~o)

@ Mà em hỏi cụ khí không phải, tại sao con cái có công việc làm tốt và sống cùng bố mẹ trước khi đi lấy chồng hay lấy vợ lại là ăn bám hay không tự lập hả cụ ?

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

bo kent

Xe tăng
Vậy 3 năm thì sao cụ?
Lấy vợ cũng như sắm được cái điện thoại mới.
  • Chưa mua được: Thì nâng niu, chắt bóp, tiết kiệm, tìm hiểu đủ thông tin, xem hết review khắp nơi.
  • Mua được 1 tháng đầu: Là khoảng thời gian sung sướng nhất: Tìm tòi cách sử dụng tối ưu, nâng niu, chọn lắp đủ loại ốp, dán màn đủ kiểu, đêm còn nằm ôm điện thoại ngủ, ai mượn tý cũng sợ làm rơi.
  • Mua được 6 tháng: Thì vứt lung tung, rơi rớt va đập ko thấy xót. Màn hình xước, ốp bẩn tùm lum cũng kệ.
  • Mua được 1 năm chán tận cổ: Máy chậm dần, bộ nhớ đầy, pin thì tụt, chưa làm j đã tụt pin. Muốn đổi máy mới lắm rồi nhưng bị giới hạn bởi: Tiền không có, nhiều khoản phải chi, sợ nhiều người bảo đua đòi, hư hỏng, ...
  • Mua sau 2 năm: Thực sự có chút tự ti khi mang đi ra ngoài gặp gỡ đối tác, khách hàng. Mặc dù so với nhu cầu sử dụng hiện tại vẫn đáp ứng được.
  • Đến năm thứ 3: Ra đường nhìn thấy điện thoại của người ta lúc nào cũng đẹp, đời mới, thơm tho hơn điện thoại của mình. Lúc đi cafe hay nhậu nhẹt cùng bạn bè rất ngại rút máy ra để trên bàn, cứ nhét cố định trong túi quần, lúc nào có ai gọi mới rụt rè mang ra nghe.
  • Năm thứ 4: Nhà sản xuất không còn hỗ trợ nâng cấp lên hệ điều hành mới hoặc thu đổi, sửa chữa, bảo hành. Nhiều ứng dụng, dịch vụ đã không còn hỗ trợ, máy chỉ hoạt động với các tính năng cơ bản, nhiều tính năng nâng cao, đòi hỏi cấu hình mạnh máy đã từ chối phục vụ thông qua tín hiệu "treo", "lag" một số thứ.
  • Sang năm thứ 5: Sau nhiều thời gian tích lũy tài chính và tìm hiểu, nghiên cứu thông tin, cũng quyết sắm thêm cho mình 1 con máy đời mới để làm máy phụ. Máy cũ vẫn để làm máy chính vì còn lưu những thông tin quan trọng, nhiều ứng dụng nên lười cài lại.
  • Năm thứ 6: Việc sử dụng song song 2 máy bộc lộ nhiều nhược điểm chết người: Đi đâu cũng mang 2 máy rất bất tiện, việc nuôi thêm máy mới + sim mới tốn thêm một khoản đáng kể. Nhiều lúc phải tính toán để mang máy mới hay cũ đi cũng rất đau đầu: Máy cũ sợ không đủ dùng mà máy mới lại sợ mất hoặc bị dòm ngó.
  • Đến năm thứ 7: Máy mới không còn mang lại niềm vui, háo hức như lần đầu nữa. Mặt khác vì cấu hình tốt, máy đẹp nên sử dụng hơi nhiều, tốn thời gian. Đã nạp rất nhiều tiền vào các trò chơi với máy mới, mua tài khoản ca nhạc (Spotify, Imusic, ..), ứng dụng trên các store, ... nên tài chính bị thâm hụt nặng. Cuối năm ngân hàng báo nợ thẻ tín dụng nên đành bán lại máy mới sau 2 năm sử dụng để trả nợ các khoản đã chi trước đó.
  • Năm thứ 8: Quay lại sử dụng máy cũ với tất cả nhu cầu. Máy cũ vẫn đơ, lag, chậm và nhiều dịch vụ không hỗ trợ nhưng bản thân cũng nhận ra mình chỉ cần những nhu cầu cơ bản như nghe, gọi, nhắn tin là đủ.
  • Năm thứ 9: Quyết định đầu tư tiền để thay pin, sắm ốp, dán màn hình để nâng cấp ngoại hình cho máy cũ. Sau khi tân trang nhìn máy cũ cũng có vẻ đẹp riêng của nó, thời gian sử dụng và các dịch vụ cũng cải thiện đáng kể.
  • Năm thứ 10: Thỉnh thoảng mở máy cũ xem lại ảnh đã chụp thấy cũng bồi hồi như thuở mới mua. Bản thân nhận thấy máy cũ cũng quả là rất tốt và bền bỉ. Tự nhủ với bản thân sau này kể cả không dùng được nữa cũng dành riêng một góc thật đẹp để trưng bày máy cũ làm kỷ niệm.
  • Từ năm thứ 11: Máy cũ đột nhiên yêu cầu cắm sạc nhiều lần trong ngày mới đủ pin để dùng. Trước đây việc cắm sạc liên tục không đáng ngại với thanh niên, nhưng giờ già nên đi đâu cũng cắm sạc cũng là áp lực không hề nhỏ. Việc phải sắm "công cụ hỗ trợ bên ngoài" như kiểu sạc pin dự phòng là việc cần thiết lúc này.

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Vâng thế cụ có tư tưởng mới rồi. Nếu có con cụ gái hay trai cụ cứ động viên cháu khi 18+ thuê có bạn trai hay bạn gái là thuê nhà ra ở riêng sống như vợ chồng với nhau vài năm xem hợp không hay cưới ~o)

@ Mà em hỏi cụ khí không phải, tại sao có công việc làm tốt và sống cùng bố mẹ trước khi đi lấy chồng hay lấy vợ lại là ăn bám hả cụ ?
Vâng cụ. Nhưng chắc là khó được thế vì con em gà công nghiệp lắm, 18 thì chắc chắn là chưa, may ra 28t mới dám tách ra sống thử (nếu có người yêu).

"Ăn bám" thì cũng không hẳn, mà có lẽ em nên dùng từ "phụ thuộc".
Không chỉ phụ thuộc về tài chính (nếu nó không đóng góp tiền nhà và các chi phí khác) mà còn phụ thuộc về mọi mặt cuộc sống (nấu nướng, mua sắm, giao tiếp xã hội, tự giải quyết các vấn đề khác trong cuộc sống hàng ngày,...).

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em vẫn cho rằng khi con đến tưởi trưởng thành nó sẽ tự chọn bạn đời và cuộc sống của con, bố mẹ cũng chỉ khuyên con được phần nào. Tuy việc sống tách khỏi gia đình để thử trước hôn nhân cơ bản là do điều kiện, hoàn cảnh xa nhà thôi và nó cũng là hiện tượng hiếm, không nhiều trong xã hội. Còn đứng trên quan điểm của các bậc sinh thành chắc ít người chấp nhận điều đó đặc biệt là cha mẹ của con gái.
Ngay như các cụ cao niên OF thôi, gấu nó không quản lý/kiểm soát chặt, xểnh ra cái còn dễ phát sinh sa đà rượu chè, em út các kiểu chứ nói gì đến tụi trẻ!

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Vâng cụ. Nhưng chắc là khó được thế vì con em gà công nghiệp lắm, 18 thì chắc chắn là chưa, may ra 28t mới dám tách ra sống thử (nếu có người yêu).

"Ăn bám" thì cũng không hẳn, mà có lẽ em nên dùng từ "phụ thuộc".
Không chỉ phụ thuộc về tài chính (nếu nó không đóng góp tiền nhà và các chi phí khác) mà còn phụ thuộc về mọi mặt cuộc sống (nấu nướng, mua sắm, giao tiếp xã hội, tự giải quyết các vấn đề khác trong cuộc sống hàng ngày,...).
Vâng 28 tuổi thì cháu nó cũng có nhiều kiến thức sống rồi, tại trên cụ còm bảo 18+ là cụ mong muốn nó được thế nên em mới nói vậy.

Mà em hỏi cụ tại sao con cái sống cùng với bố mẹ trước khi xây dựng gia đình lại là phụ thuộc ??? Nhà cụ ở thành phố hay ở vùng quê tại địa phương nào đó, nếu con làm ở đó thì nó không sống cùng bố mẹ thì sống với ai khi chưa xây dựng ra đình ?

Zerodaide

Xe buýt
Chổ em bây giờ ngay cả các cụ cũng quan điểm thoáng hơn rồi, đang yêu nhau mà có bầu là các cụ sướng lắm.