Sorento - Xử lý thành công tiếng kêu khi phanh

OMEGA

Xe tải
Em đang chạy Sorento máy xăng gần 5 vạn và thấy mọi thứ đều ổn, chưa phải thay thế gì lớn mà chủ yếu là bảo dưỡng định kỳ. Chi phí lớn nhất là thay các loại dầu máy, dầu phanh, nước làm mát, dầu hộp số... Dây cu roa với giá hơn 3 triệu.
Hôm nay rảnh rỗi cùng với có thông tin hãng đang giảm giá thay thế phụ tùng và nhân công. Em mang xe xuống hãng bảo dưỡng và xử lý tiếng kêu của phanh. Trao đổi qua với cố vấn kỹ thuật và được chấp thuận. Anh có thể xuống trực tiếp chỉ đạo theo ý của anh
Tháo phanh và xem má phanh nguyên bản như thế này
Má phanh sau.

Do 2 cạnh vuông góc với bề mặt đĩa phanh, không có thoát đều lực khi phanh mà nó sẽ dồn lực vào đầu má phanh.

Má phanh trước và má phanh sau đều như vậy.
Vậy phải xử lý vấn đề trên và mài 2 cạnh cho lực có thể phân bố đều trên bề mặt má phanh và sẽ hết tiếng kêu

Sau khi mài thì sẽ như này

So sánh trước và sau khi mài.
Kết quả sau khi lắp và chạy thử thì hết tiếng kêu lẹt khẹt rất khó chịu

quanganh999

Xe buýt
Do 2 cạnh vuông góc với bề mặt đĩa phanh, không có thoát đều lực khi phanh mà nó sẽ dồn lực vào đầu má phanh.
Vậy phải xử lý vấn đề trên và mài 2 cạnh cho lực có thể phân bố đều trên bề mặt má phanh và sẽ hết tiếng kêu

Kinh nghiệm hay quá.
Có phải khi rà phanh hơi mạnh là nó kêu ken két và giật mạnh không cụ - phải vào phanh rất nhẹ thì ít kêu hoặc không kêu > ngueyen nhân do trơ má. Thường thì em thấy thợ chỉ mài ráp phần má trơ chứ chưa thấy ai mài mép thế này.
Em sẽ học hỏi cụ và áp dụng kinh ghiệm này.

OMEGA

Xe tải
Kinh nghiệm hay quá.
Có phải khi rà phanh hơi mạnh là nó kêu ken két và giật mạnh không cụ - phải vào phanh rất nhẹ thì ít kêu hoặc không kêu > ngueyen nhân do trơ má. Thường thì em thấy thợ chỉ mài ráp phần má trơ chứ chưa thấy ai mài mép thế này.
Em sẽ học hỏi cụ và áp dụng kinh ghiệm này.
Đúng như mô tả của bác. Nhưng em nghĩ nó không phải là trơ má phanh.

Bóng Chày

Xe lừa
Kia nào thế? Em thay má phanh mới hết luôn
Em đang chạy Sorento máy xăng gần 5 vạn và thấy mọi thứ đều ổn, chưa phải thay thế gì lớn mà chủ yếu là bảo dưỡng định kỳ. Chi phí lớn nhất là thay các loại dầu máy, dầu phanh, nước làm mát, dầu hộp số... Dây cu roa với giá hơn 3 triệu.
Hôm nay rảnh rỗi cùng với có thông tin hãng đang giảm giá thay thế phụ tùng và nhân công. Em mang xe xuống hãng bảo dưỡng và xử lý tiếng kêu của phanh. Trao đổi qua với cố vấn kỹ thuật và được chấp thuận. Anh có thể xuống trực tiếp chỉ đạo theo ý của anh
Tháo phanh và xem má phanh nguyên bản như thế này
Má phanh sau.

Sau khi mài thì sẽ như này

OMEGA

Xe tải
Để em chuột bạch thêm.

OMEGA

Xe tải
Để em chuột bạch thêm.

i-tuna

Xe hơi
Ô cám ơn cụ, để em thử xem sao.

Tutibonbon

Xe buýt
Hôm nào thử làm như cụ chủ xem sao xe em cũng bị kêu. khi phanh nhiều nóng đĩa còn kêu to hơn rất khó chịu. Thank cụ

Red2010

Xe điện
Em đang thử phương án này. Tí xong em update

Red2010

Xe điện
UPDATE!
Chiều qua em đã xử lý mài cạnh má phanh bên Hà Thành. Kết quả sau khi tắm rửa sạch sẽ, ra khỏi gara thì...vẫn kêu.
Sáng nay thì đã êm ru rồi. Xe em K3