[SOS] Cảnh báo QL1A các cụ xuyên Việt!!!

Lacet_ti

Xe container
Đường HCM thiếu gì KS đâu mà phải rẽ ra Diễn Châu rồi hôm sau lại quay lại đi đường HCM, cũng chỉ là ngủ dọc đường thôi mà.
Em định vào 1 lèo Phong Nha mà sợ xa quá. Có ks nào ở Nghệ An trên đường HCM ổn ko cụ

tienkhi80

Xe máy
Thứ bẩy tuần sau nhà e cũng làm cuốc hà nội - huế, dự kiến nghỉ Quảng bình, phi hành đoàn là 2vck và 3 đứa con 8, 11, 13 tuổi, 1 tài là thằng bố khốn khổ :), các cụ thông thái chốt đường giúp e với. Dự kiến e xuất phát HN lúc 4h30 sáng

BINH MINH 07

Xe điện
Thứ bẩy tuần sau nhà e cũng làm cuốc hà nội - huế, dự kiến nghỉ Quảng bình, phi hành đoàn là 2vck và 3 đứa con 8, 11, 13 tuổi, 1 tài là thằng bố khốn khổ :), các cụ thông thái chốt đường giúp e với. Dự kiến e xuất phát HN lúc 4h30 sáng
HN-Huế = 660km, chạy liên tục 11 tiếng, ăn sáng, trưa nữa là tầm 12-13 tiếng. Cụ đi lúc 4h30 thì muộn nhất cũng chỉ 5h30 chiều là tới nơi với điều kiện chạy không la cà và không tắc đường. Nếu cụ xuất phát đúng 4h30 thì 8 giờ là ở đoạn giữa Thanh Hoá và ăn sáng là ok, đi sớm để thoát đoạn Ninh Bình-Bỉm Sơn rất đông vào đầu sáng.
Nếu cụ tính nghỉ Quảng Bình thì đi 1A giờ đó thì 1h30 - 2 giờ chiều là tới, nếu đi HCM thì phải cộng tối thiểu 1h30’ nữa vì xa hơn 1A 100km và chắc cụ cũng chưa quen đường này nên không đi nhanh được.
Nếu không gấp về thời gian thì đi HCM, chỉ lưu ý là nên mang theo lốp và bơm dự phòng và chạy đến Tân Kỳ hoặc Hương Sơn thì nên đổ xăng trước khi qua đèo Đá Đẽo, và không nên đi trời tối.

BINH MINH 07

Xe điện
Em định vào 1 lèo Phong Nha mà sợ xa quá. Có ks nào ở Nghệ An trên đường HCM ổn ko cụ
Trên đường HCM có nhiều chỗ để cụ nghỉ là Thái Hoà, Tân Kỳ, Phố Châu, Hương Sơn... nói chung là không nhiều như 1A nhưng ăn uống ngủ nghỉ thì vẫn ok. Nếu 5-6 giờ sáng xuất phát thì thừa sức đến Phong Nha, đi đường này càng vài Hà Tĩnh đổ vào càng thích, cảnh quan đẹp, cây cối nhiều, và không tốn phí.

omerta77

Xe điện
E đi từ HN vào Quảng Bình theo đường HCM , muốn nghỉ một đêm thì nên nghỉ ở đoạn nào hả cụ ?Nhà có trẻ nhỏ
Cụ vào Phong Nha hoặc nghỉ Vũng Chùa đẹp lắm. Nhưng hôm qua e đi thì mộ bác Giáp đang đóng cửa

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Tks cụ, đang ở Tam điệp. Đường khá đông

RR Evoque

Xe tăng
Quê em Tĩnh Gia.
Hôm nào về quê là chạy 5h từ Hà Nội,đảm bảo chậm nhất 8h30 vào đến Tĩnh Gia. Đường thời điểm đó khá là vắng và mát :D

tienkhi80

Xe máy
HN-Huế = 660km, chạy liên tục 11 tiếng, ăn sáng, trưa nữa là tầm 12-13 tiếng. Cụ đi lúc 4h30 thì muộn nhất cũng chỉ 5h30 chiều là tới nơi với điều kiện chạy không la cà và không tắc đường. Nếu cụ xuất phát đúng 4h30 thì 8 giờ là ở đoạn giữa Thanh Hoá và ăn sáng là ok, đi sớm để thoát đoạn Ninh Bình-Bỉm Sơn rất đông vào đầu sáng.
Nếu cụ tính nghỉ Quảng Bình thì đi 1A giờ đó thì 1h30 - 2 giờ chiều là tới, nếu đi HCM thì phải cộng tối thiểu 1h30’ nữa vì xa hơn 1A 100km và chắc cụ cũng chưa quen đường này nên không đi nhanh được.
Nếu không gấp về thời gian thì đi HCM, chỉ lưu ý là nên mang theo lốp và bơm dự phòng và chạy đến Tân Kỳ hoặc Hương Sơn thì nên đổ xăng trước khi qua đèo Đá Đẽo, và không nên đi trời tối.
Cảm ơn cụ, e sẽ đi đến Qb nghỉ rồi hôm sau vào Huế. Sẽ đi QL 1A cho đông vui nhưng sẽ đi sớm để thoát tắc cung Ninh Bình - Thanh hoá.

BINH MINH 07

Xe điện
Quê em Tĩnh Gia.
Hôm nào về quê là chạy 5h từ Hà Nội,đảm bảo chậm nhất 8h30 vào đến Tĩnh Gia. Đường thời điểm đó khá là vắng và mát :D
Tĩnh Gia dài thật, chắc chiếm 1/3 Thanh Hoá. Em cũng hay đến đây ăn sáng vì hay xuất phát sớm nên ăn ở đây tầm 8 giờ sáng.
Em hay đi 1A về HCM, đặc biệt là các dịp lễ tết vì lúc về 1A rất đông, có khi riêng từ trạm thu phí về đến nhà cũng vài tiếng, có lần về đến đường vành đai 3, nhìn thấy nhà rồi mà mất hàng tiếng không về nổi, rất nản.

z300

Xe điện
Cụ cứ đi đúng tốc độ thôi. Đi xa nên giữ tốc độ nó cũng đỡ mệt. QL1 thì csgt đứng khắp nơi. Hcm thì em thấy có cả csgt cưỡi pkl đi tuần

z300

Xe điện
Cụ vào Phong Nha hoặc nghỉ Vũng Chùa đẹp lắm. Nhưng hôm qua e đi thì mộ bác Giáp đang đóng cửa
Cụ ý chỉ đi đồng hới, muốn chia đôi nghỉ đêm vì lý do nào đó, cụ lại tư vấn vào vũng chùa với phong nha thì gần đến đồng hới rồi ngủ làm gì hả cụ :)

z300

Xe điện
Chiều về em tư vấn được vì em hay về từ thanh hoá cuối tuần.
Nếu về t7 thì khá ok, chỉ đông thôi.
Nếu về chủ nhật thì tốt nhất về lúc sau 10h đêm.
Còn nếu về HCM vào chủ nhật hoặc ngày thường chỉ phù hợp các cụ ở khu Cầu giấy trần duy hưng ... cụ nào ở phía hồ tây hay trong phố mà đi xuyên từ đại lộ thăng long giờ cao điểm thì cũng dã man lắm

Tĩnh Gia dài thật, chắc chiếm 1/3 Thanh Hoá. Em cũng hay đến đây ăn sáng vì hay xuất phát sớm nên ăn ở đây tầm 8 giờ sáng.
Em hay đi 1A về HCM, đặc biệt là các dịp lễ tết vì lúc về 1A rất đông, có khi riêng từ trạm thu phí về đến nhà cũng vài tiếng, có lần về đến đường vành đai 3, nhìn thấy nhà rồi mà mất hàng tiếng không về nổi, rất nản.

z300

Xe điện
Cụ nào lớn tuổi 1 chút thích thú phong cảnh thì đi hcm này là phù hợp nhất. Em đi nhiều nên em khẳng định an toàn, dọc đường nhiều hàng quán và các khu sửa ô tô, cây xăng rất nhiều. Phố thị giờ cũng bắt đầu mở ra nhiều. Nhưng về mật độ xe thì chỉ bằng 1/10 QL1a => giảm nguy hiểm cho cả gia đình đi nghỉ
Trên đường HCM có nhiều chỗ để cụ nghỉ là Thái Hoà, Tân Kỳ, Phố Châu, Hương Sơn... nói chung là không nhiều như 1A nhưng ăn uống ngủ nghỉ thì vẫn ok. Nếu 5-6 giờ sáng xuất phát thì thừa sức đến Phong Nha, đi đường này càng vài Hà Tĩnh đổ vào càng thích, cảnh quan đẹp, cây cối nhiều, và không tốn phí.

omerta77

Xe điện
Cụ ý chỉ đi đồng hới, muốn chia đôi nghỉ đêm vì lý do nào đó, cụ lại tư vấn vào vũng chùa với phong nha thì gần đến đồng hới rồi ngủ làm gì hả cụ :)
E ko đọc kỹ lại nghĩ hỏi chỗ nghỉ ở Quảng Bình :)) Thế thì nghỉ giữa đường ở Cửa Lò hoặc Hà Tĩnh thôi

alittlemad

Xe tải
Cụ nào lớn tuổi 1 chút thích thú phong cảnh thì đi hcm này là phù hợp nhất. Em đi nhiều nên em khẳng định an toàn, dọc đường nhiều hàng quán và các khu sửa ô tô, cây xăng rất nhiều. Phố thị giờ cũng bắt đầu mở ra nhiều. Nhưng về mật độ xe thì chỉ bằng 1/10 QL1a => giảm nguy hiểm cho cả gia đình đi nghỉ
Cái này của cụ giá trị này, em cũng đang thích đi đg mòn mà lâu rồi ko đi nên đang hơi ngại. E tính tầm 5h30 từ Khuất duy tiến, chạy đường cienco thanh hà rẽ Vân đình ăn sáng, qua hồ Quan sơn đến chợ bến ra đg HCM rồi đóng thẳng Thái hòa, sau rẽ ra Vinh ăn trưa cafe, nghỉ tí chút rồi rút thẳng ĐH, cụ chuyên đi đg mòn thấy có ổn ko nhỉ? Tính ra so với đi 1A hơn tầm 22km thôi mà thoát đc cái đoạn đg làng Thanh hóa kia :D

z300

Xe điện
Cái này của cụ giá trị này, em cũng đang thích đi đg mòn mà lâu rồi ko đi nên đang hơi ngại. E tính tầm 5h30 từ Khuất duy tiến, chạy đường cienco thanh hà rẽ Vân đình ăn sáng, qua hồ Quan sơn đến chợ bến ra đg HCM rồi đóng thẳng Thái hòa, sau rẽ ra Vinh ăn trưa cafe, nghỉ tí chút rồi rút thẳng ĐH, cụ chuyên đi đg mòn thấy có ổn ko nhỉ? Tính ra so với đi 1A hơn tầm 22km thôi mà thoát đc cái đoạn đg làng Thanh hóa kia :D
Dạ em chuyên HCM đây ạ. Em bon cả nhánh tây vào Đà nẵng đẹp lắm bác ạ.
Theo em yếu tố an toàn quan trọng nhất. Bác đi được từ 5:30 thì lợi đường lắm vì lúc đó ít giao thông. Em hay tận dụng giờ ăn của cánh xe khách xe tải em chạy (ví dụ em ăn lúc 10:30-11:00), sau đó đóng căng thì thường rất vắng.
Em vừa đi tuần trước. Từ Thái hoà đến Vinh cơ bản là đi chậm vì toàn khu dân cư. Từ Vinh đi mà bác chơi chiến thuật của em thì vắng lắm.
Còn từ chợ bến đến Thái hoà đường đẹp, nhất là đoạn qua rừng cúc phương và khu thành nhà Hồ thanh hoá. Thường thì có 1 chốt csgt thanh hoá chỗ đoạn Cẩm thuỷ, có cái cầu sau 1 đoạn đường rất thoáng nên nhiều bác hay quá tốc độ.
Đến đoạn Ngọc lặc, cách Hà nội khoảng 170 hay 180 km gì đó có nhiều hàng quán mát mẻ có thể nghỉ nước chè hay dừa tươi.
bác cứ chuẩn bị xe cộ kỹ 1 chút: lốp, lái, điện nước là ok. Đoạn đến nghệ an có vài cái cua con con không tính là đèo dễ đi.
Chúc gia đình đi chơi vui vẻ

zacom121

Xe tải
Hay quá, em cũng đang tính đi phượt bằng HCM, chứ chạy QL1A nhiều hơi nhàm và dính quả đoạn Tam Điệp cũng nản...

BINH MINH 07

Xe điện
Hay quá, em cũng đang tính đi phượt bằng HCM, chứ chạy QL1A nhiều hơi nhàm và dính quả đoạn Tam Điệp cũng nản...
Phượt thì HCM thẳng tiến chứ còn gì nữa, những cụ nào đã đi HCM thì cố mà đi càng vào trong càng đẹp, nhất là từ Hà Tĩnh vào Quảng Trị, nói chung không gấp gáp thì nên đi trải nghiệm hay phết, giờ hàng quán cũng nhiều rồi, ăn uống ngủ nghỉ thoải mái.
Đây là địa danh nổi tiếng trên đường HCM !

Đi qua đèo Đá Đẽo sẽ đi qua sân bay dã chiến Khe Gát, một sân bay nằm giữa núi rừngTrường Sơn, nơi xuất phát của những chiếc Mig17 bay ra đánh thằng Maddox vì nó xâm phạm Miền Bắc.
Đến đây các cụ nhớ thử nẹt po xem độ vọt của xe và tiếng po vang vọng núi rừng như những chiếc mig huyền thoại nhé !

Chỉnh sửa cuối:

tienkhi80

Xe máy
Đường hồ chí minh có quán nào ăn trưa ổn các cụ chỉ cho e với, đoạn từ Hà nội đi quảng bình
Cảm ơn các cụ