[Funland] Sốt đất đến bao giờ liệu có giảm????

Trạng thái
Thớt đang đóng

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ nào xuống tiền cân nhắc cho kỹ. Nếu mua để ở thì tốt. Còn đầu tư... thì đừng để mình thành thằng thế chỗ cho ng khác. Điển hình là khu đô thị gì trên trục láng hòa lạc cụ nào PR từ năm 2019,2020 đến giờ cứ như dân ở hết rồi. Đợt này rao ầm ầm mà vẫn ko trôi...

Em xem bên cái thớt vx covid thấy tính toán nhanh nhất 2 năm mới mdcđ. Còn chưa kể biến thể khác có thể có.

Si_Tran

Xe buýt
Bình của em nó là bình mini nên nhường cho các Bác bình to với bình công nghiệp đi giải cứu hết trước đi ah. Bao giờ hết người giải cứu thì em xung phong :))
bác bình nhỏ thì nên cứu trước chứ chứ bình to cứu hết xong bác nhảy vào thì như muối bỏ bẻ thôi =)

BìnhMinh89

Xe tăng
bác bình nhỏ thì nên cứu trước chứ chứ bình to cứu hết xong bác nhảy vào thì như muối bỏ bẻ thôi =)
Em đợi bình to cưu trước hết đi, đến lúc hết bình to rồi mà tình trạng ô xy nó vẫn thiếu trầm trọng thì lúc đấy bình nhỏ nó mới có giá cụ ah ;))

newmtc

Xe tăng
Đà tăng của bds vẫn còn, giai đoạn này là đang đi ngang giảm nhẹ, thanh lọc những nhà đầu tư yếu, còn nhà đầu tư khoẻ thì người ta xác định ôm lâu dài không có chuyện cắt lỗ, bán tháo đâu ạ. Các bác cứ đợi mua được bds giá rẻ e nghĩ có thể có những có loại rẻ đấy cũng khó đến lượt dân ngoại đạo như a e mình, roiif cũng phải mua giá ngang hoặc thấp hơn thị trường 1 ít. Như chỗ e đầu tư bây giờ có hiện tượng, người mua đòi mua rẻ cả mấy tháng nay, mỗi tội người bán thì k ai bán rẻ, vì đa số dân đầu tư bây giờ có kiến thức nên vào cuộc chơi người ta cũng có tầm nhìn dài hạn và dự phòng về vốn rồi ạ. Giờ chỉ có ai cầm tiền thì sốt ruột thôi ạ, e nghĩ thị trường sẽ có bán tháo nhưng ở phân khúc không có tiềm năng tăng giá trong một vài năm tới, khi đấy dù rẻ chưa chắc ai đã muốn mua vì thời gian chờ tăng giá quá lâu.
đúng là ko vội thì chả việc gì phải bán rẻ, nhưng cứ giữ giá cò cưa vài năm không tăng được giá thì cũng nên nhả. Thời gian sẽ trả lời thôi ...

newmtc

Xe tăng
6 tháng cuối năm và có thể là 6 tháng đầu năm sau
Đất nội thành đi ngang hoặc tăng rất nhẹ
Vì bây giờ cũng đã thiết lập giá ở đỉnh mới
Bảo xuống thì khó lắm
đất nội thành tăng bao nhiêu % so với 1-2 năm gần đây hả cụ? nếu như ven đô cứ x2, x3 thì kiểu gì chả ủi nội thành lên

Si_Tran

Xe buýt
Em đợi bình to cưu trước hết đi, đến lúc hết bình to rồi mà tình trạng ô xy nó vẫn thiếu trầm trọng thì lúc đấy bình nhỏ nó mới có giá cụ ah ;))
bác làm vậy thì lúc đó bác lại là tâm điểm à, bác có nước đi cực kỳ khôn ngoan :D

Thịnh LED

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
BĐS tăng giá thì kinh tế mới phát triển được: đấy chính là đặc thù của các nước XHCH (bao gồm Việt Nam!và TQ) ; VN luôn đi sau TQ 10-20 năm, đất TQ tăng thế nào thì đất VN cũng tăng như thế,
vì Nhà Nước là kẻ nắm nhiều đất nhất, ngân sách cần tiền đầu tư cơ sở hạ tầng, trả lương cho công chức, công an, quân đội, dlv.. thì cắt đất bán cho dân.

Đất tăng giá thì mới hút tiền và vàng nằm trong dân được, chứ nếu đất giảm giá thì dân giữ vàng hoặc ngoại tệ hoặc đầu tư mua bds ở nước ngoài thì còn nguy hiểm hơn.
Điều này chỉ có những nước có đờ cờ sờ mới làm được. Vì kẻ đầu cơ nắm nhiều đất nhất ở các nước XHCN chính là nhà nước

Nếu tính về tài sản nhà nước thì chính phủ VN giầu hơn tất cả chính phủ 10 nước Asian cộng lại.

Vì khác với các quốc gia khác tài sản nhà nước đa phần lấy từ tiền thuế , thì tài sản của chính phủ VN phần lớn nằm ở đất công (bao gồm 2 triệu hécta đất công chưa sử dụng và hàng chục triệu hécta đất công đã giao cho các đơn vị nhà nước quản lý khai thác)

Việt Nam và TQ không hề thiếu đất công vì thâu tóm được toàn bộ đất đai của địa chủ, tư sản từ thời cải cách ruộng đất, cải tạo tư sản..

Nhưng luôn "thiếu đất ở" vì chính phủ kiểm soát việc chuyển đổi đất. chỉ chuyển đổi nhỏ giọt để neo giá đất luôn cao. Nhờ học theo TQ như vậy nên chính quyền VN không bao giờ thiếu tiền, hết tiền lại cắt đất bán cho dân.
** lấy việc so sánh giữa Mỹ và Trung Quốc làm ví dụ:
1- Mỹ và phương tây là nền kinh tế tiêu dùng: chính phủ muốn dân tiêu thật nhiều tiền (nếu dân ko có tiền thì sẽ cho vay)
vì thế giá bds ko thể neo ở mức cao vì nếu cao quá dẫn đến tiền mua nhà / thuê nhà tăng cao thì dân sẽ nhịn ăn nhịn tiêu để dành mua nhà -> dẫn đến nền kinh tế sụp đổ

2- TQ là nền kinh tế bóc lột: chính phủ muốn nhân dân làm như trâu như ngựa để dành tiền lo việc "an cư", để có được cảm giác "an toàn" về chỗ ở: do vậy giá BĐS sẽ luôn được neo ở mức cao: càng ngày người dân càng khó mua nhà: để người dân sẽ coi việc mua nhà là mục đích tối thượng của đời người : nhờ vậy công sức lao động, tiền bạc của người dân sẽ chảy vào túi nhà nước bằng kênh bds

**** vì sao chính phủ TQ lấy được tiền của dân qua kênh BĐS mà Mỹ lại ko làm được thì có 3 lý do:

1- các nước xh cn thì chính phủ nắm nhiều đất còn các nước tư bản thì không
2- TQ dám thi hành các chính sách "sắt máu" nhưng nhân dân vẫn ko dám phản kháng, vẫn ngoan như cừu, cầy chăm chỉ như trâu như ngựa để mua đất do nhà nước bán ra. (còn nếu Mỹ làm thế thì bị nhân dân lật đổ ngay)
3- đối với tư bản thì "dân giầu thì nước giầu" còn với TQ và các nước anh em thì "dân giữ nhiều vàng thì lại là 1 vấn đề "bất cập" vì thế chú phỉnh luôn muốn huy động được hết 500- 1000 tấn vàng ở trong dân. TQ đã thành công bằng cách tăng giá bds liên tục trong 20 năm qua (dân cũng ko ngu: nếu thấy giữ vàng thiệt hơn ôm đất thì sẽ bán vàng đi mua đất: vàng tăng 2 lần nhưng đất tăng 10 lần thì các cụ chọn cách nào?)

Tỷ lệ giữ vàng của nhân dân TQ hiện chỉ bằng 1/20 dân VN : vậy nên với khả năng của mình thì chính phủ VN sẽ học theo TQ để tăng giá đất lên liên tục cho đến khi nhân dân bán hết vàng đi để ôm đất làm tài sản.
Cụ mô tả cg vó lý đấy chứ nhi

cellini

Xe đạp
đất nội thành tăng bao nhiêu % so với 1-2 năm gần đây hả cụ? nếu như ven đô cứ x2, x3 thì kiểu gì chả ủi nội thành lên
Tầm này ven đô thoát hàng còn khó thì tăng kiểu j nữa cụ? Qua đỉnh từ quý trước r

newmtc

Xe tăng
thế trung tâm các quận nội thành từ năm ngoái đến năm nay tăng nhiều không cụ?

khuongquynh

Xe máy
Website
sanhmobile.com
nghĩ kiếm mảnh đất cắm dùi mà xa quá, em mua chung cư ngoại thành rồi, đi lại vất vả tí nhưng đỡ gánh nợ :(

MrJujube

Xe hơi
thế trung tâm các quận nội thành từ năm ngoái đến năm nay tăng nhiều không cụ?
Em thấy tăng nhiều đấy, cứ ko ô tô là 100 củ, ô tô là 200 củ đổ lên, không cần biết ở đâu… Trung tâm hơn tí nữa vì chỗ khác ô tô 200 rồi thì t phải 250-270 :))
Còn có nhiều giao dịch giá đó không thì em không biết :))

Trạng thái
Thớt đang đóng