[CCCĐ] Sri Lanka - Trà, những ngôi nhà và những xóm chài.

tai_trau

Xe tải
Các cụ ạ, cũng vì miếng cơm manh áo nên em hay phải lang thang xa quê cầu thực. Có những chuyến đi để lại nhiều kỉ niệm, và ngược lại có những lần lang thang về mình cũng không nhớ lắm những gì đã thấy đã nghe. Nhưng Sri Lanka là 1 nơi khác biệt, có lẽ vì đây là 1 quốc đảo nằm đâu đó ở nam Ấn Độ, Đại Tây Dương chăng?

Quả thực trước khi đi em cũng không biết gì về đất nước này, ngoại trừ những anh Hổ Tamil cùng giọng nói tiếng Anh đặc trưng của thời kỳ Anh quốc đô hộ vùng Ấn Độ và lân cận trong thế kỉ trước. Chỉ là một ngày như mọi người, em được lệnh lên đường, thế là chuẩn bị vé, visa cùng chiếc vali đã sờn bung cả mấy góc vì lê lết. Thế là đi.

Trước tiên là Visa, vấn đề này thì đơn giản thôi các cụ ạ. Ta vào trang mạng của Đại sứ quán của Sri Lanka tại Việt Nam, làm đủ thủ tục theo hướng dẫn, mất 35$ tiền phí rồi đợi 1 vài hôm là có Visa điện tử thôi (hay còn gọi là ETA). Em thì làm visa du lịch thôi, để có cái này thì các cụ chỉ cần chú ý là cần có 1 booking chỗ ở của mình ở bển thì sứ quán mới chấp nhận đủ thủ tục. Các cụ cứ google ra 1 khách sạn nào đó, book online theo khoảng thời gian hợp lý rồi nhận xác nhận booking qua email, in ra là xong. Lưu ý là nếu không ở ks đó thì cần cancel trước hạn mà khách sạn đó quy định nhá các cụ, ko là mất tiền đới. Phần lớn các ks ở Sri Lanka khi booking và hủy đúng hạn thì đều không mất phí.

Vừa là visa ta lại vừa tính mua vé máy báy sao cho đỡ tốn, cái này thì cũng có vài óp sần cho các cụ. Vàng Anh cũng cưỡi được (nhưng đắt), một số hãng quốc tế khác như Emirate hay Quantas cũng có chuyến (những cũng đắt). Cuối cùng em chọn hãng HK hạt dẻ của Malay có cái tên ngộ nghĩnh là Malindo với giá khứ hồi là gần 500$ để lên đường.

Ảnh: Chụp khi vạ vật ở KL

Cơ mà đúng là cuộc sống luôn rất công bằng, cái lọ mà rẻ thì cái chai nó lại đắt, và Malindo cũng vậy các cụ ạ. Hự hự.

Theo lịch bay thì trưa em rời Nội Bài, quá cảnh ở KL (Malaysia) đến tầm 10 tối thì nối chuyến và hạ cánh ở Cô Lông Bô lúc hơn 11h đêm giờ địa phương. Thời gian vạ vật ở KL rất lâu, em hết ăn, ngủ lơ mơ, bài tiết, rồi lại ăn…cứ thế cứ thế thì lại được Malindo thông báo “Iem xin lỗi cccm là máy bay nhà iem nó đến muộn nên trễ tầm 2,5 tiếng nữa. Cccm cứ ăn uống ngủ nghỉ ị tè thoải mái ở KL nhá…”. Hơ, thế là lại đợi…

Em mới skype cho khách sạn ý nói là “Tao sẽ hạ cánh tầm 1h30 sáng cơ, mày báo tay lái xe đến đón cho đúng giờ kẻo không nó đến sớm thì đợi bách nhục đấy”. Thằng cu lễ tân liến thoắng “Giết sơ, giết sơ. Con Phơm!”. Em yên tâm ngụ.

Khoảng 1h30 sáng em hạ cánh ở sân bay Colombo, nhập cảnh cũng khá đơn giản và nhanh ngoại trừ 1 việc là Malindo đếch phát phiếu trên tàu nên lúc ý phải loay hoay điển 1 lúc. Lúc em đang tìm bút để điền thì 1 anh cán bộ XNC mới đến bên cạnh thẽ thọt thì thao “Sơ, có cần em giúp gì không. Cầm bút iem mà viết nà”. Ơ, hay, em muợncái bút viết toẹt phát xong, lúc giả thì nó lại thẽ thọt “Bút em anh dùng, thế quà em đâu?” Ơ hay, thằng này láo. Còn lâu nhé. Em tếch luôn vào xếp hàng nhập cảnh.

Ra bên ngoài thấy 1 lúc lố nhố cờ quạt bảng hiệu, tiệt nhiên không thấy cu lái xe ra đón đâu. Đợi mãi, đợi mãi mất cả tiếng đành nhờ alo về ks thì được bảo là nó đi rồi, anh cứ đợi nhá. MK, em lại đợi, đợi mãi như đợi Vietlot cũng đếch thấy đâu. Thế là tóm 1 taxi về với giá là 20$. Xe Geely của tàu, đi như…à mà thôi không nói tục. Thế là em cũng về đến được khách sạn lúc gần 4h sáng. Mệt vãi.

Ảnh: khách sạn em ở

Còn tiếp...

Chỉnh sửa cuối:

bomit

Xe tăng
Giọng văn của cụ chủ hay quá!
Em tót rượu để nghe chuyện phương trời lạ của cụ.

leenamtuankorea

Xe tăng
Các cụ ạ, cũng vì miếng cơm manh áo nên em hay phải lang thang xa quê cầu thực. Có những chuyến đi để lại nhiều kỉ niệm, và ngược lại có những lần lang thang về mình cũng không nhớ lắm những gì đã thấy đã nghe. Nhưng Sri Lanka là 1 nơi khác biệt, có lẽ vì đây là 1 quốc đảo nằm đâu đó ở nam Ấn Độ, Đại Tây Dương chăng?

Quả thực trước khi đi em cũng không biết gì về đất nước này, ngoại trừ những anh Hổ Tamil cùng giọng nói tiếng Anh đặc trưng của thời kỳ Anh quốc đô hộ vùng Ấn Độ và lân cận trong thế kỉ trước. Chỉ là một ngày như mọi người, em được lệnh lên đường, thế là chuẩn bị vé, visa cùng chiếc vali đã sờn bung cả mấy góc vì lê lết. Thế là đi.

Trước tiên là Visa, vấn đề này thì đơn giản thôi các cụ ạ. Ta vào trang mạng của Đại sứ quán của Sri Lanka tại Việt Nam, làm đủ thủ tục theo hướng dẫn, mất 35$ tiền phí rồi đợi 1 vài hôm là có Visa điện tử thôi (hay còn gọi là ETA). Em thì làm visa du lịch thôi, để có cái này thì các cụ chỉ cần chú ý là cần có 1 booking chỗ ở của mình ở bển thì sứ quán mới chấp nhận đủ thủ tục. Các cụ cứ google ra 1 khách sạn nào đó, book online theo khoảng thời gian hợp lý rồi nhận xác nhận booking qua email, in ra là xong. Lưu ý là nếu không ở ks đó thì cần cancel trước hạn mà khách sạn đó quy định nhá các cụ, ko là mất tiền đới. Phần lớn các ks ở Sri Lanka khi booking và hủy đúng hạn thì đều không mất phí.

Vừa là visa ta lại vừa tính mua vé máy báy sao cho đỡ tốn, cái này thì cũng có vài óp sần cho các cụ. Vàng Anh cũng cưỡi được (nhưng đắt), một số hãng quốc tế khác như Emirate hay Quantas cũng có chuyến (những cũng đắt). Cuối cùng em chọn hãng HK hạt dẻ của Malay có cái tên ngộ nghĩnh là Malindo với giá khứ hồi là gần 500$ để lên đường.

Ảnh: Chụp khi vạ vật ở KL

Cơ mà đúng là cuộc sống luôn rất công bằng, cái lọ mà rẻ thì cái chai nó lại đắt, và Malindo cũng vậy các cụ ạ. Hự hự.

Theo lịch bay thì trưa em rời Nội Bài, quá cảnh ở KL (Malaysia) đến tầm 10 tối thì nối chuyến và hạ cánh ở Cô Lông Bô lúc hơn 11h đêm giờ địa phương. Thời gian vạ vật ở KL rất lâu, em hết ăn, ngủ lơ mơ, bài tiết, rồi lại ăn…cứ thế cứ thế thì lại được Malindo thông báo “Iem xin lỗi cccm là máy bay nhà iem nó đến muộn nên trễ tầm 2,5 tiếng nữa. Cccm cứ ăn uống ngủ nghỉ ị tè thoải mái ở KL nhá…”. Hơ, thế là lại đợi…

Em mới skype cho khách sạn ý nói là “Tao sẽ hạ cánh tầm 1h30 sáng cơ, mày báo tay lái xe đến đón cho đúng giờ kẻo không nó đến sớm thì đợi bách nhục đấy”. Thằng cu lễ tân liến thoắng “Giết sơ, giết sơ. Con Phơm!”. Em yên tâm ngụ.

Khoảng 1h30 sáng em hạ cánh ở sân bay Colombo, nhập cảnh cũng khá đơn giản và nhanh ngoại trừ 1 việc là Malindo đếch phát phiếu trên tàu nên lúc ý phải loay hoay điển 1 lúc. Lúc em đang tìm bút để điền thì 1 anh cán bộ XNC mới đến bên cạnh thẽ thọt thì thao “Sơ, có cần em giúp gì không. Cầm bút iem mà viết nà”. Ơ, hay, em muợncái bút viết toẹt phát xong, lúc giả thì nó lại thẽ thọt “Bút em anh dùng, thế quà em đâu?” Ơ hay, thằng này láo. Còn lâu nhé. Em tếch luôn vào xếp hàng nhập cảnh.

Ra bên ngoài thấy 1 lúc lố nhố cờ quạt bảng hiệu, tiệt nhiên không thấy cu lái xe ra đón đâu. Đợi mãi, đợi mãi mất cả tiếng đành nhờ alo về ks thì được bảo là nó đi rồi, anh cứ đợi nhá. MK, em lại đợi, đợi mãi như đợi Vietlot cũng đếch thấy đâu. Thế là tóm 1 taxi về với giá là 20$. Xe Geely của tàu, đi như…à mà thôi không nói tục. Thế là em cũng về đến được khách sạn lúc gần 4h sáng. Mệt vãi.

Ảnh: khách sạn em ở

Còn tiếp...
Ối zời kiểu xây nhà hệt Việt Nam vậy, trông cháu lại cứ tưởng khu Cầu Diễn mới...mời cụ tiếp.

zonet

Xe tăng
Đánh dấu để sau em học hỏi cụ

tai_trau

Xe tải
Giọng văn của cụ chủ hay quá!
Em tót rượu để nghe chuyện phương trời lạ của cụ.
nghe cụ kể chuyện hay quá
Đánh dấu để sau em học hỏi cụ
Ối zời kiểu xây nhà hệt Việt Nam vậy, trông cháu lại cứ tưởng khu Cầu Diễn mới...mời cụ tiếp.
Cám ơn các cụ đã đông viên, em xin nhẩn nha kể tiếp ạ. Em hay ăn đồ nóng nên cứ bị apple bón các cụ thông cảm nha.

tai_trau

Xe tải
Tiếp theo…Đi thăm nhà bác Ba Hoa tại Colombo.

Colombo là một thủ đô mang những nét điển hình của một thành phố còn giữ lại những nét két trúc, văn hóa bản địa cùng với những ngôi nhà cao tầng đang được xây dựng (nhất là khu vực ven biển và gần những cơ quan trọng yếu của chính phủ).

Một ngày đẹp giời và cũng trùng vào dịp quốc khánh của Sri Lanka, em trốn việc lang thang khắp thành phố đặng dòm ngó khám phá những điều thú vị. Đắn đó 1 lúc em quyết 1 cuốc Uber, đứng lơ ngơ 1 lúc thì 1 bác tài phóng con siêu xe Tata Nano đến đón. Quả thực siêu xe này em cũng đã từng đọc nhiều, xem nhiều ảnh và ngó thấy ngoài đường Ấn Độ rồi nhưng đó là lần đầu tiên em được lên xe. Quả là không hổ danh siêu xe có giá hấp dẫn nhất thế giới, Tata Nano có đủ thứ để cho xe có thể đi được, bao gồm 4 bánh, động cơ, và cả điều hòa nhiệt độ nữa!!!. Bác tài rất vui tính và nói liên thoắng bằng thứ tiếng Anh trời oánh khiến em cứ há mồm ra cười và gật gù cái đầu (ví có hiểu đếch gì đâu).

Do hôm trước cũng có tí dò dẫm trên Gúc Gồ nên em nhờ bác tài oánh xe đến để tham quan nhà bác giai có tên là Geoffrey Bawa (em thật là tên tiếng Anh đọc lằng nhằng quá nên em toàn gọi là bác Ba Hoa cho dễ). Bác này là kiến truc sư nổi tiếng nhất Sri Lanka và được coi là một trong những người có ảnh hưởng nhất đến kiến trúc Châu Á ở thế kỉ 20 (danh sách các công trình mà bác này làm KTS thì dài miên man hơn cả chân Ngọc Chuynh).

Đó là một ngôi nhà nằm trong 1 ngõ nhỏ hiền hòa và yên tĩnh của Colombo, được thiết kế khá giản dị nhưng thể hiện rõ phong cách của chủ nhà là luôn cố gắng đưa thiên nhiên vào các công trình của mình. Khi đến nơi thì em được 1 bác quản lý nhà đợi sẵn đón tiếp (phí là 10$/người cccm ạ). Sau một video clip giới thiệu dài 8 phút thì em được bác ý dẫn đi thăm thú ngôi nhà.

CCCM xem tạm vài tấm hình em chụp lại nơi này, xấu tị mọi người kệ em nhé vì có chê ảnh xấu e cũng trơ ra rồi vì quá quen. Kkkk

Ngay gian ngoài là 1 chiếc Roll Royce của cụ KTS. Hẳn là rất vin tay các cụ nhể.

Chiếc cửa có hoa văn xinh xắn trên giấy dán tạo hiệu ứng ánh sáng tốt

Còn đây là 1 chiếc cửa thú vị khác

Ngôi nhà tràn ánh sáng và cây xanh tạo cảm giác nhẹ nhõm.

Sau khi rời khu nhà, em lại tiếp tục lọ mọ đi thăm thú thành phố. Ở nơi này an ninh cũng ổn nên có thể đi lại trên phố mà không ngại lắm. (Ngoại trừ các bác Tuktuk cũng khá nhiều và đôi khi hơi phiền nhiễu vì mời khách thôi). Trong bài tiếp em sẽ gửi cccm ít hình ảnh của thành phố Colombo.

Còn tiếp....

zonet

Xe tăng
Cám ơn các cụ đã đông viên, em xin nhẩn nha kể tiếp ạ. Em hay ăn đồ nóng nên cứ bị apple bón các cụ thông cảm nha.
Cụ có qua chỗ câu cá trên cột nổi tiếng thì post mấy cái ảnh lên. Em rất muốn đến du lịch khu đấy

hailuatn

Xe container
Hóng bài và ảnh của cụ về đất nước có hình giọt nước.

anh huong

Xe tải
hóng truyện của cụ

romaxx

Xe hơi
Em vào hóng kinh nghiệm cụ chủ

hieutcnd

Xe điện
Cụ văn hay nhỉ, kể chuyện rất lôi cuốn :).
Mà cụ đi nhiều nơi thật, em ước được như cụ.

themoto

Xe tải
Cụ chủ viết nhiều quá, giá mà ảnh nhiều hơn thì thì hay. Cảm ơn cụ !

tai_trau

Xe tải

tai_trau

Xe tải
Tiếp theo…Uber, ngày quốc khánh, vài tòa nhà và những chú trym

Sau khi rời nhà bác KTS Ba Hoa, em quyết thêm 1 chuyến Uber nữa. Đợi chưa đầy hai cái hắt hơi thì 1 bác tài trung niên phóng con Geely không rõ niên đại đến đón (Em đoán có thể đời Hán, Đường, Tống hoặc Nguyên gì đó). Đen cái là bác tài ….không thuộc đường nên em bi ba bi bô nát cả thanh quản mà bác ý cứ chạy lòng vòng. Thấy loay hoay mãi không đến nơi cần đến, em mới ép “Cụ có gúc gồ máp không ? , “Em có”. “Thế thì bật 3G lên mà quét 1 nhát là ra”. ”Em không bật đâu, tốn lắm! (!?). Ôi, đã chạy Uber mà lại tiết kiệm 3G để mất mớ xăng, em quỳ.

Loằng ngoằng một lúc em thấy 1 1 đám đông lắm bộ đội công an em mới xuống luôn. Hôm đó nhằm ngày Quốc khánh của họ nên ngoài đường lực lượng vũ trang đi lại nườm cmn nượp luôn. Vui nhất là các anh thuộc đội văn công của bên công an ăn mặc rõ là diêm dúa ra đứng đường nom rất là có…thần thái:

Ảnh: Các anh văn công công an ngoài đường, nom hếch hi phết.

Đi một đoạn nữa thì đến khu ven biển, nơi có vẻ như là 1 khu vực khá phát triển của Colombo với các tòa nhà bề thế (toàn do a Tập xây dựng). Em còn thấy các anh bộ đội đi lại trong bộ quân phục cứng cáp (cơ mà nom nóng bỏ mệ), xe tăng xe tải, các loại khí tài vác ra dọa ma. Nom oách nhưng em nghĩ đánh đấm gì mấy đồ chơi này.

Ảnh: 1 vài tòa nhà mới xây ở ven biển tại thủ đô Colombo

Ảnh: 1 hình ảnh ai đó vẽ trên đường phố Colombo

Ảnh: 1 cơ quan chính phủ, dường như là nhà quốc hội (nót sure vì em ko hỏi).

Ảnh: 1 đơn vị bộ đội đang sâu hàng nhân ngày quốc khánh.

Colombo cũng như một số nơi của Sri Lanka em để ý thấy có rất nhiều trym muông (đặc biệt là ,,,quạ) mí lại sóc (em ko thấy lọ mấy). Chỗ nào cũng thấy các em ý chém gió ầm ĩ, gạ tình nhau quàng quạc.

Ảnh: Từng đôi chym không bay đi…(Chụp nhanh rồi em biến chứ không dính dropping lên đầu).

Còn tiếp....

Chỉnh sửa cuối: