[Funland] Starlink sẽ kết nối với thiết bị di động. Điều viễn tưởng sắp thành hiện thực.

Hoàng_Trần

Xe tăng
Như vậy điều mà mọi người cho là viễn tưởng sắp thành hiện thực. Cho dù bạn đang lạc ở đâu chỉ cần cầu cứu bạn sẽ thoát.

Người sáng lập SpaceX, Elon Musk và Giám đốc điều hành T-Mobile Mike Sievert nói rằng các công ty của họ đang nỗ lực để “chấm dứt vùng chết trên thiết bị di động” và sẽ tung ra một dịch vụ di động mới được kích hoạt bởi vệ tinh thế hệ thứ hai của Starlink và băng thông T-Mobile.

Phát biểu tại cơ sở SpaceX ở Boca Chica, Texas vào tối thứ Năm, Sievert cho biết T-Mobile sẽ dành “một phần của phổ PCS băng tần trung của mình” để tích hợp vào vệ tinh Starlink được phóng vào năm tới.
Người dùng T-Mobile sẽ có thể sử dụng các ứng dụng nhắn tin, MMS và một số ứng dụng nhắn tin nhất định, từ các điểm ở xa trên 48 tiểu bang, Alaska, Puerto Rico và Hawaii và thậm chí là một số điểm ở vùng sâu vùng xa.
Cuối cùng, dịch vụ sẽ hoạt động với giọng nói, Sievert nói. T-Mobile có kế hoạch đưa dịch vụ này vào các gói di động phổ biến nhất của mình.

cocsku

Xe cút kít
Nghe chừng vẫn còn phải nghiên cứu nhiều, nhưng nếu thành công thì T-mobile sẽ trở thành điện thoại vệ tinh?

Hoàng_Trần

Xe tăng
Nghe chừng vẫn còn phải nghiên cứu nhiều, nhưng nếu thành công thì T-mobile sẽ trở thành điện thoại vệ tinh?
Tụi nó chắc thử nghiệm chán chê rồi mới công bố chứ bác.

Musk cho biết dịch vụ này sẽ hoạt động với các vệ tinh thế hệ thứ hai của Starlink, những vệ tinh này có ăng ten rất lớn và sẽ có thể truyền trực tiếp đến điện thoại di động.Trong một thảm họa tự nhiên, “Ngay cả khi tất cả các tháp di động được dỡ bỏ,” Musk nói,
Dịch vụ sẽ không yêu cầu người dùng di động phải có điện thoại mới.

Lucky

Xe tăng
Musk giờ là tỷ phú đem lại nhiều cảm hứng nhất.

cocsku

Xe cút kít
Tụi nó chắc thử nghiệm chán chê rồi mới công bố chứ bác.

Musk cho biết dịch vụ này sẽ hoạt động với các vệ tinh thế hệ thứ hai của Starlink, những vệ tinh này có ăng ten rất lớn và sẽ có thể truyền trực tiếp đến điện thoại di động.Trong một thảm họa tự nhiên, “Ngay cả khi tất cả các tháp di động được dỡ bỏ,” Musk nói,
Dịch vụ sẽ không yêu cầu người dùng di động phải có điện thoại mới.
Anh Musk thì cụ thừa biết rồi, khi cần kích cổ thì anh sẵn sàng tuyên bố nhiều thứ lắm. Tuy nhiên cũng phải công nhận là nhiều tuyên bố của anh ấy cũng trở thành hiện thực.

3077

Xe container
Con điện thoại bé tí của mình có cần phản hồi tín hiệu lên tới vệ tinh để gửi dữ liệu k nhỉ? Như thế thì công suất phát nó lên tới mức nào nhỉ?

Hoàng_Trần

Xe tăng
Anh Musk thì cụ thừa biết rồi, khi cần kích cổ thì anh sẵn sàng tuyên bố nhiều thứ lắm. Tuy nhiên cũng phải công nhận là nhiều tuyên bố của anh ấy cũng trở thành hiện thực.
SpaceX là công ty tư nhân bạn ơi. Không liên quan gì tới cổ phiếu ở đây. Riêng vụ Starlink này mình thấy SpaceX làm rất nhanh.

Taxoakuta

Xe tải
Qua CP Tesla của anh Múc chia ba mà, lại đánh lên :))

fantasy0178

Xe tăng
Cái này nếu phổ biến ra thế giới thì ở mình sẽ thế nào các cụ nhỉ, chứ k kiểm soát đc đường truyền kết nối internet thì quá khó cho cơ quan quản lý Nhà nước.

BacQuePhuong

Xe tải
Em chưa tin là ko phải thay điện thoại, con điện thoại hiện nay anten thì giấu trong máy, công suất phát nhỏ (phơi nhiễm sóng điện từ lên con người nhỏ), nếu cái vệ tinh có phát sóng mạnh đến mấy thì cũng chỉ giao tiếp 1 chiều (chuyển bản tin xuống máy điện thoại) chứ chiều ngược lại thì chưa hiểu sẽ làm kiểu gì

BacQuePhuong

Xe tải
Cái này nếu phổ biến ra thế giới thì ở mình sẽ thế nào các cụ nhỉ, chứ k kiểm soát đc đường truyền kết nối internet thì quá khó cho cơ quan quản lý Nhà nước.
Dễ lắm cụ ạ, vì tần số là quốc gia quản lý, chỉ cần 1 cái máy phát nho nhỏ thôi thì toàn bộ cái sóng Starlink sẽ thành vô dụng

Hoàng_Trần

Xe tăng
Dễ lắm cụ ạ, vì tần số là quốc gia quản lý, chỉ cần 1 cái máy phát nho nhỏ thôi thì toàn bộ cái sóng Starlink sẽ thành vô dụng
Dễ thế thì Nga đã vô hiệu hóa mạng Starlink trên đất Ukraine rồi bạn. Người Nga đã cố gắng tấn công Starlink nhưng không thành công. Có điều anh Musk kinh doanh đàng hoàng nên sẽ xin phép chứ không làm lậu đâu.

Hại Điện

Xe container
Em chưa tin là ko phải thay điện thoại, con điện thoại hiện nay anten thì giấu trong máy, công suất phát nhỏ (phơi nhiễm sóng điện từ lên con người nhỏ), nếu cái vệ tinh có phát sóng mạnh đến mấy thì cũng chỉ giao tiếp 1 chiều (chuyển bản tin xuống máy điện thoại) chứ chiều ngược lại thì chưa hiểu sẽ làm kiểu gì
Con điện thoại bé tí của mình có cần phản hồi tín hiệu lên tới vệ tinh để gửi dữ liệu k nhỉ? Như thế thì công suất phát nó lên tới mức nào nhỉ?
Thế mới là khoa học. Khoa học tạo ra những thứ mà người thường không thể nghĩ đến hoặc có nghĩ đến thì cũng không biết giải pháp.

Nếu starlink làm được, các chính phủ sẽ không thể kiểm soát công dân của mình bằng hệ thống viễn thông.

cocsku

Xe cút kít
Không đơn giản thế đâu. Sóng của Starlink là sóng định hướng. Nếu phá sóng dễ thế thì Nga đã phá Starlink ở Ukr ngay rồi.

BacQuePhuong

Xe tải
Dễ thế thì Nga đã vô hiệu hóa mạng Starlink trên đất Ukraine rồi bạn. Người Nga đã cố gắng tấn công Starlink nhưng không thành công. Có điều anh Musk kinh doanh đàng hoàng nên sẽ xin phép chứ không làm lậu đâu.
Vậy cụ ko thấy nó gây nhiễu làm liên lạc khó khăn hơn à, tuy nhiên để phá sóng với 1 diện tích rộng lớn thì phải có đủ vij trí đặt máy phá sóng, tần số phát phải được cập nhật theo tần số mà đối thủ đang dùng nếu họ thay đổi thì phải thay đổi theo…ko cái gì là tuyêt đối cả, nhưng nếu cung cấp dịch vụ lậu thì em nghi Starlink ko làm đâu, còn cung cấp dịch vụ chính thức thì sẽ qua cổng kiểm soát của nhà nước và nộp thuế, luc đấy cạnh tranh với di động mặt đất là ko có cửa, chỉ ai hay đi vào các vùng hẻo lánh ko có sóng mới cần, tuy nhiên vụ thiết bị đầu cuối giữ nguyên thì em nghi chắc còn phải nghiên cứu thêm

BacQuePhuong

Xe tải
Không đơn giản thế đâu. Sóng của Starlink là sóng định hướng. Nếu phá sóng dễ thế thì Nga đã phá Starlink ở Ukr ngay rồi.
Ko đơn giản nhưng ko khó về mặt kỹ thuật cụ à, Nga nó cũng đang phá nhưng em nói rồi phải đủ vị trí đặt máy, phải cập nhật tần số thu phát chuẩn, nói chung em nghĩ Starlink ở Việt Nam là chưa có cửa trừ bán lậu