[Funland] Sự bao che, can thiệp phụ huynh vào môi trường giáo dục liệu có tốt?

Anhnguyen29

[Tịch thu bằng lái]
Cô giáo có phạt, đánh hs cũng là biện pháp cần thiết để rèn học sinh tốt lên.
Em thấy dân mạng đang làm quá lên.

chaybo135

Xe hơi
Theo em các thầy cô cũng cần điều chỉnh lại cách dậy, cách nói sao cho phù hợp hơn, hạn chế việc dùng vũ lực.
Các phụ huynh cũng cần thông cảm hơn cho giáo viên vì thực sự với 1 lớp học mà phải quản mấy trục em mà không cứng 1 chút thì sao mà trị được, trong trạng thái là tầm tuổi học sinh nó thay đổi, tâm lý tính cách, có bao nhiêu học sinh là từng đấy kiểu tính khác nhau, cô quản cả buổi cũng đau đầu (Em chỉ thấy nhà em có 2 đứa thôi mà ở nhà chơi với nó được nửa ngày là mình ước được đi làm luôn và nhanh).
Xã hội cần tiến bộ và thay đổi theo chiều hướng tốt lên, ai cũng có sai lầm và cần được cơ hội để sửa chữa!

namtuoc

Xe tải
Con em đi học mà cô giáo phản ánh là hôm nay cháu mải chơi là e cứ mạnh dạn. Cô cứ tét vài roi cho chừa cô ah!

Thanhkin88

Xe hơi
Phạt nghiêm khắc vs hs đánh nhau thì có liên quan gì đâu ạ???
Mấy đứa bị phạt nghiêm quá thì hay đánh nhau?
Chắc cụ đã nghe" Dạy con từ thủa còn thơ ..." rồi đúng ko? ngay từ nhỏ nhà trường đã có sự nghiêm khắc trong thưởng phạt thì liệu có những học sinh cá biệt dám đánh nhau trong trường ko? Cụ hiểu ý e nói rồi chứ?

Hoa trên cành

Xe buýt
Hồi xưa đi học lớp em cũng có hình phạt quỳ, nhưng quỳ là quỳ ngồi trên ghế, sẽ mỏi chân hơn các bạn được ngồi thoải mái nhưng vẫn phải viết phải học như bình thường (mọi hình thức phạt đều vì mục đích giáo dục, không có chuyện bị phạt mà không chép bài nhé :D nếu bị phạt đứng ra góc lớp khỏi chép bài có khi tụi con nít quỷ lớp em còn thích nữa à :)))

Còn như phạt quỳ như trong hình mà ra cửa lớp quỳ, quỳ xuống đất ngước lên các bạn và thầy cô thì em thấy có vẻ như là đang sỉ nhục hạ thấp thật, thay vì thấy không đúng có thể góp ý để tình trạng tốt hơn thì lại lôi nhau ra kiện cáo, rút cuộc là trong chuyện này dư luận dậy sóng ầm ầm nhưng lại theo 1 cực đoan này chuyển sang 1 cực đoan khác.

Giomua1002

Xe máy
Đọc đến đây em cười khẩy phát, toàn các cụ vào chém gió cho vui, con giời với con đất, có mỗi cái câu " Tiên học lễ, hậu học văn" thì không nhớ, nếu thực sự có lễ thì trước khi trách thầy cô, hãy trách con mình trước đi, bao bọc con quá, quên mất cái nghĩa cái lễ với các thầy cô rồi sau này con mình nó cũng y chang vậy. Riết rồi lại bảo sao xã hội vô cảm, chúng nó có được giáo dục đúng cách đâu, có biết lễ nghĩa đâu mà chả vô cảm?
Mặc dù em cực kì phản đối việc giáo viên đánh, phạt quỳ hay bất cứ hình phạt sỉ nhục nào với học sinh nhưng em đồng ý với cụ vụ con hư bố mẹ phải tự trách mình trước đừng trách nhà trường. Dạy con là một quá trình dài từ khi mới sinh ra, từng tuổi một, từ lễ nghĩa đến suy nghĩ , sự tôn trọng dành cho thầy cô và những người xung quanh...Nếu được dạy dỗ kĩ từ nhỏ thì em tin lên c2 hay c3 dù môi trường có thế nào con cũng không bị ảnh hưởng, dễ hư hỏng. Gia đình vẫn là nền móng lớn nhất trong giáo dục. Trẻ con thời nay bố mẹ lại chỉ quan trọng việc học, học rõ lắm thứ nhưng không học những điều cơ bản nhất về đạo đức như lòng biết ơn, sự tôn trọng, khiêm nhường...Em để ý vào thang máy cả người lớn và trẻ em nhờ bác bảo vệ quẹt thẻ hộ cho thì rất ít rất hiếm người biết nói một câu cám ơn, mặt cứ trơ ra. Người lớn cũng vậy thì sao trẻ em học được, rồi ở nhà bố mẹ nói xấu cô giáo trước mặt con, con làm sao có sự tôn trọng dành cho cô (kể cả cô có chưa được tốt)...Trẻ hư dần từ những điều nhỏ nhặt như thế!
Nói thì hay làm thì khó nhưng em luôn tâm niệm sẽ cố gắng dạy con những điều cơ bản đó, dù giờ con có thể chưa thấm hết nhưng mỗi ngày một tí.

tamock

Xe buýt
Em không rõ trong trường cao đẳng/ĐH sư phạm đào tạo các thầy cô tương lai thế nào nhỉ. Có môn học nào, bài giảng hay giáo án có ghi cụ thể cách ứng xử trong tình huống này không: hư thì tụt quần cho 5 roi hoặc phạt quỳ trước lớp, nặng hơn thì cho bọn trẻ tát nhau... Hay đây là tùy người vận dụng khi đi làm?

Thanhkin88

Xe hơi
Em hỏi cụ chủ, con cụ chủ đi học, bị cô giáo bắt quỳ trước lớp, cụ nghĩ sao? Con cụ nghĩ sao?
Là em, em đập vào mặt bà giáo đó luôn
Dạ, hiện tại thì con em chưa bị hình phạt nào chỉ thấy cô khen ngoan, lễ phép. Giả sử 1 ngày bị như vậy thì em cũng chẳng dám đập vào mặt ai cả vì mình chẳng có lí do và quyền gì mà đập. Em hết!

Thanh fotuner

Xe tải
Em họ em từ bé đã mơ làm giáo viên. Năng nổ học hành cố gắng ra trường càng sớm càng tốt để được đi dạy. Tuần đầu đi dạy bị sốc, đêm nằm còn khóc chỉ vì một việc như sau. Vì mới ra trường nên được phân công trực bán trú trông trưa. Một học sinh giỏi làm rơi thìa xuống đất, em họ mới nhắc "con nhặt lên đi". Con bé mới nói "đấy là việc của cô, bố mẹ con trả tiền cho cô trông con" và nó kiên quyết không nhặt thìa. Em họ em với con bé găng nhau một lúc. Cuối cùng người nhặt thìa là em họ. Báo với cô chủ nhiệm và mời bố mẹ con bé lên. Trước mặt bố mẹ nó và cô chủ nhiệm, con bé gào khóc nức nở nghẹn ngào, đến mức gần ngạt thở không nói được. Bố mẹ con bé cũng cực nhẹ nhàng trách móc em họ em đại ý "cô phải làm gì cháu thì cháu mới thế". Buổi gặp đó cũng chả giải quyết được gì.
Bây giờ, nó vẫn đi dạy, vẫn yêu công việc, học sinh rất yêu quý nó nhưng nó bảo câu chuyện đó khiến nó nhìn nhận khác đi. Học sinh cho dù bé, đa phần ngây thơ nhưng thỉnh thoảng vẫn gặp những con quỷ nhỏ mà ngay cả bố mẹ chúng cũng không biết.

eatliv

Xe buýt
Em hỏi cụ chủ, con cụ chủ đi học, bị cô giáo bắt quỳ trước lớp, cụ nghĩ sao? Con cụ nghĩ sao?
Là em, em đập vào mặt bà giáo đó luôn
Dạ, hiện tại thì con em chưa bị hình phạt nào chỉ thấy cô khen ngoan, lễ phép. Giả sử 1 ngày bị như vậy thì em cũng chẳng dám đập vào mặt ai cả vì mình chẳng có lí do và quyền gì mà đập. Em hết!
Ý cụ chủ là nếu quỳ thì "con của người khác" quỳ, còn con cụ chủ thì "ngoan, lễ phép" nên quỳ thế nào được.

Thanhkin88

Xe hơi
Ý cụ chủ là nếu quỳ thì "con của người khác" quỳ, còn con cụ chủ thì "ngoan, lễ phép" nên quỳ thế nào được.
Cụ đọc cmt cũng nên nghĩ 1 chút, em đang trả lời câu hỏi của cụ Simson49 mà. Em đâu có ngụ ý như của cụ nói nhỉ?

Lão Phật Gia.

Xe tải
Thanh niên Trung Quốc đánh thầy giáo cũ để trả thù

Cho rằng bị ám ảnh những trận đòn thời đi học, Nghiêu tấn công thầy giáo cũ khi tình cờ gặp trên đường sau 20 năm.

Ngày 10/7, tòa án sơ thẩm huyện Loan Xuyên, tỉnh Hà Nam, Trung Quốc tuyên phạt một năm 6 tháng tù với Thường Nhân Nghiêu (32 tuổi) về tội Lưu manh gây sự.

Thường Nhân Nghiêu (trái) khi hầu tòa.

Theo cáo trạng, tháng 7/2018, trên đường lái ô tô chở bạn đi chơi, Nghiêu tình cờ gặp thầy chủ nhiệm năm cấp II - người 20 năm trước từng nhiều lần đánh và phạt mình quỳ trên bục giảng vì ngủ gật trên lớp.

Nghiêu đưa điện thoại cho bạn bảo ghi hình, rồi xuống chặn xe của thầy, liên tục mắng và đấm đá. Khi nhiều người can ngăn, Nghiêu mới dừng tay. 5 tháng sau, nạn nhân Trương Danh làm đơn tố giác.

Tại tòa, công tố viên cho rằng bị cáo có động cơ báo thù xả giận, tùy ý đánh mắng người khác nơi công cộng, còn cố ý quay video để đăng trên mạng xã hội, do đó cấu thành tội Lưu manh gây sự.

Nghiêu khai cách phạt của thầy giáo cũ khiến mình bị tổn thương tinh thần tới bây giờ, đôi lúc trong mơ vẫn còn giật mình tỉnh dậy nhớ lại chuyện cũ.

Luật sư của Nghiêu cho rằng thương tích của bị hại chưa đạt ngưỡng bị truy tố hình sự nên thân chủ không cấu thành tội Cố ý gây thương tích, đáng lẽ chỉ phạt hành chính theo Luật Xử phạt vi phạm trật tự trị an.

Với mức án nêu trên, Nghiêu cho biết sẽ kháng cáo bản án sơ thẩm.

Điều 293, Bộ luật Hình sự Trung Quốc quy định người nào tùy ý ẩu đả, mắng nhiếc, đeo bám người khác, tùy tiện đập phá đồ đạc,... phá hoại trật tự xã hội sẽ bị phạt tối đa 5 năm tù hoặc bị phạt quản chế.

Quốc Đạt (Theo Xinhua, The Paper)

https://vnexpress.net/phap-luat/thanh-nien-trung-quoc-danh-thay-giao-cu-de-tra-thu-3950998.html

ntngoc90

Xe đạp
Khi thầy cô phạt học sinh nghiêm khắc thì phụ huynh đòi kiện, đến khi con em họ đánh nhau lại đổ tại giáo dục. Theo ý kiến các cụ tnao cho hợp lý đây?
Xã hội thời đại 4.0 mà bác. K như ngày xưa, thầy cô cugnx là cha mẹ. Ở nhà cha mẹ vụt, tới lớp bị thầy cô vụt là chuyện bt. nhưng bgio...là 1 xã hội khác. Bgio thì cái lợi ích của bản thân là hàng đầu...nên đừng đụng vào lợi ích của nhau ^^ thầy cô đang quản cả 1 cục vàng của nhà ng ta đó! =))

Matxech

Xe container
E luôn bảo thầy cô nó mà nghịch bướng cứ bạt tai thoải mái xong đt cho em
Về e bạt tai thêm. Mình có 1-2 đứa mà nhiều khi còn điên đầu với chúng nó
Cứ kiểu này thì các thầy cô bỏ mặc kệ hết. Đến h lên lớp giảng xong về, luôn khen thật nhiều cho chết
Đến lúc toang thì đỡ ko kịp

Trâu Dạy Lái Xe

[Tịch thu bằng lái]
Riêng vụ cô giáo phạt hs quỳ. Em phản đối đình chỉ cô giáo giảng dậy.
Co ko sai, bởi cô bất lực, cần có biện pháp như thế chứ.
Ủng hộ cô
Tiền đề không phạt nghiêm khắc dẫn tới tư tưởng không sợ ai, tạo thành trào lưu xấu từ đó dẫn tới những việc tiếp theo
Em đồng quan điểm với cụ
Phạt học sinh nghiêm khắc khác với phạt mang tính chất sỉ nhục nhé, đừng lẫn lộn!
Đ éo điêu đây đã tưng mần gv. Xưa đây oánh bcm hs dưng đến thời nài nếu còn là gv đây kệ cm lũ chúng nó muốn tròn muốn méo việc nội bộ nhà chúng nó can thiệp làm đ éo cho nặng đít

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
E luôn bảo thầy cô nó mà nghịch bướng cứ bạt tai thoải mái xong đt cho em
Về e bạt tai thêm. Mình có 1-2 đứa mà nhiều khi còn điên đầu với chúng nó
Cứ kiểu này thì các thầy cô bỏ mặc kệ hết. Đến h lên lớp giảng xong về, luôn khen thật nhiều cho chết
Đến lúc toang thì đỡ ko kịp
Chuẩn. Ông nào giỏi thử về quản 1 lớp 3-4 chục ông thần bà tướng xem dạy dc ko mà đã chửi nhà trường. Lúc người ta mặc kệ thì ra đời nó dạy cho rồi mới ngã ngửa ra. Cháu nó ở nhà với ở trường ngoan lắm :))