[Funland] Sự cố đến mức nào thì CP phải đình chỉ thi công ?

yourdalink

Xe container
Chính vì hết khấu hao mới đẻ ra cái dự án kia để khấu hao tiếp còn gì. Chứ không tiền lãi hàng năm nộp về ngân sách. Mà tiền lãi nhà máy Hòa Bình là mồ hôi nước mắt của cha ông bỏ ra làm, nó phải làm lợi cho dân cả nước chứ không thể để nhóm nào đó thâu tóm được.
Ồ. Cụ nghĩ sâu xa quá. Nhưng quan điểm của em là bán được là bán hết. Để DNNN quản lý thì…

yourdalink

Xe container
NM Thuỷ điện HB lúc bình thường cũng đã có cửa xả không phát điện rồi, cứ phải ko xả đáy là ko dư nước? Em chắc chắn khi lập dự án họ phải tính lượng nước trình lên cho chính phủ rồi. Cụ phủ định thì cụ đưa ra con số cụ thể, chứ ko phải gạt bỏ bằng cái "ước lượng" của cụ.
Ngoài mục tiêu kinh tế, còn mục tiêu an toàn năng lượng sao cụ ko tính vô? cái đó là tính là công trình kinh tế hay công ích hay công trình an ninh quốc gia?
Giá đầu tư điện gió cụ có tính chi phí xây lắp nguồn phát công suất dự phòng cho nó ko? hay chỉ tính chi phí xây trụ gió mà bỏ cái phần điều độ/ dự phòng đó về cho lưới điện QG? Chính vì nguyên nhân này mới cần xây thêm các tổ máy thuỷ điện làm nguồn phát nền/ nguồn phát dự phòng cho điện tái tạo.
Giá điện gió hiện nay là bao nhiêu mà cụ nói giá điện gió bằng giá thuỷ điện? Cái giá chưa hề có ở VN thì cụ đừng tính bằng giả định.
Chém gió thôi. EVN đang mua điện từ thuỷ điện với giá rẻ, và bù lỗ cho điện gió, mặt trời. Em nói thẳng là có một số người đang ăn trên lưng EVN. Còn sau lưng EVN là ai? Là Nhà nước và nhân dân.

giang.nguyen

Xe điện
Chém gió thôi. EVN đang mua điện từ thuỷ điện với giá rẻ, và bù lỗ cho điện gió, mặt trời. Em nói thẳng là có một số người đang ăn trên lưng EVN. Còn sau lưng EVN là ai? Là Nhà nước và nhân dân.
Đúng r cụ ạ. Nhưng với lộ trình như hiện nay VN bắt buộc phải cắt bỏ dần nhiệt điện than trong khi chưa thể xây dựng điện hạt nhân thì em ko dám nói chính sách khuyến khích ĐMT là đúng hay sai.

Nhiệt điện than hiện đang chiếm hơn 50% tổng cung điện QG, trong khi mươi năm tới phải cắt giảm số này thì còn chả biết lấy đâu bù vô. Cụ thủ PMC mới phải vừa đi ký cam kết cắt giảm nhiệt điện than đấy thôi. ĐMT đắt nhưng còn hơn ko có điện.

Cũng có thể tầm nhìn của người bên làm chính sách dài hơn cụ và em thật.

yourdalink

Xe container
Đúng r cụ ạ. Nhưng với lộ trình như hiện nay VN bắt buộc phải cắt bỏ dần nhiệt điện than trong khi chưa thể xây dựng điện hạt nhân thì em ko dám nói chính sách khuyến khích ĐMT là đúng hay sai.

Nhiệt điện than hiện đang chiếm hơn 50% tổng cung điện QG, trong khi mươi năm tới phải cắt giảm số này thì còn chả biết lấy đâu bù vô. Cụ thủ PMC mới phải vừa đi ký cam kết cắt giảm nhiệt điện than đấy thôi. ĐMT đắt nhưng còn hơn ko có điện.

Cũng có thể tầm nhìn của người bên làm chính sách dài hơn cụ và em thật.
Vâng. Nhưng ào ào vào rồi ào ào chốt giá em thấy có vấn đề. Còn xu hướng thì tất nhiên k tránh được.

.Bo My

Xe container
Cắt bỏ trên báo thôi. Giờ đang phấn đấu điện than đến 2030 đuổi kịp Mỹ, Nhật rồi mới tính tiếp.

Mình vừa xem lại hôm khai trương hóa ra dự án này tưởng bình thường nhưng có 1 ông khá lạ đến dự. :D

giang.nguyen

Xe điện
Vâng. Nhưng ào ào vào rồi ào ào chốt giá em thấy có vấn đề. Còn xu hướng thì tất nhiên k tránh được.
An ninh năng lượng họ có tầm nhìn 10 năm 20 năm hay lên tới 30 50 năm. Nên có khi 10 năm sau họ lại đứng cười cụ và em thật.
Thông tin thì họ nắm sớm hơn cụ và em nhiều rồi.

.Bo My

Xe container
Về điện than mời các cụ xem bài này để biết xu hướng. Điều kỳ lạ là bài này không hiểu sao đăng trên báo GT là nơi chả biết gì về điện!:D

giang.nguyen

Xe điện
Cắt bỏ trên báo thôi. Giờ đang phấn đấu điện than đến 2030 đuổi kịp Mỹ, Nhật rồi mới tính tiếp.

Mình vừa xem lại hôm khai trương hóa ra dự án này tưởng bình thường nhưng có 1 ông khá lạ đến dự. :D
Ko phải chỉ trên báo ko cụ ạ. Các tổ chức tài chính ko còn cho vay vốn các nhà máy nhiệt điện than, còn thời hạn của các nhà máy nhiệt điện than hiện hành thì bị cắt giảm còn 1/3, 1/2.

Ko phải cắt là cắt cái rụp. Họ có lộ trình. Nhưng với cái nhu cầu điện đang phình to của QG, ko xây mới đc đã khốn khổ rồi chứ chưa nói tới còn phải cắt giảm.

.Bo My

Xe container
Các tổ chức tài chính ko còn cho vay vốn các nhà máy nhiệt điện than, còn thời hạn của các nhà máy nhiệt điện than hiện hành thì bị cắt giảm còn 1/3, 1/2.
vốn vay là chuyện vặt thôi. Vừa mới khởi công cái nhà máy điện than to oành kia. Vốn xây dựng nhà máy chỉ là 1 phần rất nhỏ trong chi phí đốt than hay dầu khí trong suốt mấy chục năm vòng đời.

Chổ nào nói thời hạn điện than bị cắt giảm?, thôi mời cụ xem quy hoạch điện 8.

giang.nguyen

Xe điện
vốn vay là chuyện vặt thôi. Vừa mới khởi công cái nhà máy điện than to oành kia. Vốn xây dựng nhà máy chỉ là 1 phần rất nhỏ trong chi phí đốt than hay dầu khí trong suốt mấy chục năm vòng đời.

Chổ nào nói thời hạn điện than bị cắt giảm?, thôi mời cụ xem quy hoạch điện 8.
Em chả tin là chuyện vặt. Vốn vay ít nhất cũng 70% dự án, thông thường là 90%, ko có nó thì bao nhiêu nhà máy được xây dựng?

Cụ ko biết rồi cứ đưa cái dự án khởi công ấy vô làm gì. Các dự án đã đang đàm phán/ đàm phán xong và khởi công thì vẫn tiếp tục được thực hiện, còn đàm phán xây dựng nhà máy mới thì ko đc tiến hành. Các dự án hiện hữu sẽ đc tìm cách cho rút ngắn thời hạn sử dụng lại.

Cái dự án mới khởi công của cụ đâu nói lên đc cái gì đâu.

Em đã xem qua cái quy hoạch điện 8 của cụ. Tỷ lệ điện than giảm từ tầm 50% hiện nay về còn 30% năm 2030, thậm chí 19% năm 2045, chả phải cắt giảm thì là cái gì ở đó nữa.

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container
Vốn vay ít nhất cũng 70% dự án, thông thường là 90%, ko có nó thì bao nhiêu nhà máy được xây dựng?
Nói mãi không hiểu, VN tự cho vay mấy dự án đó, thà bỏ tiền cho vay điện than còn hơn là bỏ tiền mua dầu khí giá cao gấp mấy lần.

.Bo My

Xe container
Em đã xem qua cái quy hoạch điện 8 của cụ. Tỷ lệ điện than giảm từ tầm 60% hiện nay về còn 30% năm 2030, thậm chí 19% năm 2045, chả phải cắt giảm thì là cái gì ở đó nữa.
Thật ra em cũng chả đọc, nhưng thấy tụi điện mặt trời khóc quá trời là vui rồi! :D

Giảm về tỉ lệ sau này nhưng bây giờ số tuyệt đối tăng nhé, quan trọng là năm 2022-23!

giang.nguyen

Xe điện
Nói mãi không hiểu, VN tự cho vay mấy dự án đó, thà bỏ tiền cho vay điện than còn hơn là bỏ tiền mua dầu khí giá cao gấp mấy lần.
Cụ xem lại cái quy hoạch điện 8 của cụ đi. luận chứng và luận cứ của cụ nó cứ đá nhau chan chát thế này.

giang.nguyen

Xe điện
Thật ra em cũng chả đọc, nhưng thấy tụi điện mặt trời khóc quá trời là vui rồi! :D

Giảm về tỉ lệ sau này nhưng bây giờ số tuyệt đối tăng nhé, quan trọng là năm 2022-23!

22-23 chả nói được gì. Bởi nó vẫn phụ thuộc vào các dự án đã lắp đặt và vận hành rồi, cái mà chả bị ảnh hưởng gì bởi cái cam kết mà cụ thủ vừa mới ký đó.

Phải mươi năm nữa. Ít nhất tới 2030 thì mới thấy nguồn cung điện than bị cắt giảm như thế nào.

tomtomchát

Xe container
E hóng bức tâm thư thế kỷ ;))
Hy vọng đừng là "Lịt pẹ thằng lào bảo thằng lào" :))

victory_1980

Xe điện
Dự án này dừng thi công chẳng ảnh hưởng gì đến an toàn đập, mà chỉ ảnh hưởng sạt lở đồi, ko đảm bảo an toàn lao động và đặc biệt nghiêm trọng là ảnh hưởng cảnh quan khu tượng đài Bác.
Họ phải vẽ dự án mới có hoa hồng chứ. Các bố cứ so với sánh làm gì cho mệt.

victory_1980

Xe điện
Mấy năm nay thì năm nào EVN cũng lãi đậm, chắc do tiết kiệm chi tiêu hơn, và giảm nhân công đi ghi số điện?
Ngoài ra, mấy năm trước toàn đổ cho lỗ tỷ giá, năm nay lại lãi đậm do tiền đồng lên giá.
Trong các tập đoàn, nếu sờ vào EVN cũng khối chuyện, từ lâu chưa thấy đụng đến thôi. Nhưng khách quan mà nói, giá điện ở VN khá ok so với các nước xung quanh. Và EVN cũng ngày càng minh bạch hơn. Hy vọng, ngành điện còn phát triển cạnh tranh hơn, để người dân được sd chất lượng dịch vụ, giá ok

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Hôm 30/10, cụ PTT đi kiểm tra vì có sạt lở.
Đến 6/11 nó sạt hẳn mảng lớn 80.000 m3 đất có thể ảnh hưởng an toàn đập.
Chính phủ yêu cầu tạm dừng thi công. Hi vọng có người nào đó đề nghị chính phủ dừng luôn cái dự án vô bổ này.
Em thì vẫn tin Lô xiên nó tính chuẩn về công suất và thiết kế rồi.
Mấy cái tổi ưu với cải tiến các hệ thống lớn của Mẽo và Lô xiên do VN thực hiện là em cứ nghi nghi. Nhìn vá víu một hệ thống lớn trông nó cứ như áo da xịn khâu thêm 2 cái túi gấm.
Động lực để thực hiện là 9k tỏi. Khá lớn.

dpl

Xe lăn
Theo như các bác ộp phơ, nhất là các bác làm xây dựng
Sự cố đến mức nào thì cấp CP, tui nghĩ là cấp cao nhất rồi đình chỉ thi công ạ

Phó Thủ tướng Chính phủ Lê Văn Thành yêu cầu Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) chỉ đạo tạm dừng thi công công trình nhà máy thủy điện Hòa Bình mở rộng, để đảm bảo an toàn.

Nhà máy thủy điện Hòa Bình tạm dừng thi công theo thông báo số 302/TB-VPCP ngày 5/11 kết luận của Phó Thủ tướng Chính phủ Lê Văn Thành, tại buổi kiểm tra sạt lở khu vực thi công hố móng.
Chắc bổ kĩ thuật sai :(

Cartoner

Xe điện
Em thì vẫn tin Lô xiên nó tính chuẩn về công suất và thiết kế rồi.
Mấy cái tổi ưu với cải tiến các hệ thống lớn của Mẽo và Lô xiên do VN thực hiện là em cứ nghi nghi. Nhìn vá víu một hệ thống lớn trông nó cứ như áo da xịn khâu thêm 2 cái túi gấm.
Động lực để thực hiện là 9k tỏi. Khá lớn.
Bậc thang thủy điện sông Đà có Hòa Bình, Sơn La, Lai Châu, Bản Chát, Giội Quảng.
Tất cả các nhà máy này gần như đã hết khấu hao, mỗi năm các nhà máy này đóng góp vào ngân sách hàng nghìn tỷ mặc dù "bị ép giá bán điện". Nhưng miếng bánh thơm quá thì chuột hay tìm cách xơi.
Thủy điện Hòa Bình khi chưa có nhà máy Sơn La và Lai Châu điều tiết nước thì sản lượng chỉ đạt tầm 8 tỷ kWh mỗi năm là căng. Khi có 2 hồ lớn thượng nguồn là Sơn La và Lai Châu điều tiết nước hợp lý hơn thì làm tăng hiệu suất tổ máy nên sản lượng tăng thêm 2 tỷ kWh mỗi năm. Nói 1 cách đơn giản là mỗi năm nhà máy Hòa Bình có thêm hơn 2000 tỷ nhờ sự điều tiết nước của nhà máy Sơn La, không có nhà máy Sơn La thì Hòa Bình không có thêm 2000 tỷ ăn thêm này.
Chính vì "dư tiền" mà lại không muốn nộp về ngân sách nhiều nên phải vẽ ra cái gì đó để tiêu thôi.