[Funland] Sử dụng bằng lái xe VN ở nước ngoài

M3_DNG

Xe hơi
Các cụ mợ cho hỏi bằng lái xe ở VN sử dụng được ở những nước nào? Có phải đổi GPLX không ...?
Xin đừng hướng dẫn Google nhé!
PS: Vodca hậu tạ :)

Phamthai

Xe buýt
Cụ đi ngắn ngày, như ở Châu Âu, Mỹ, thuê xe chạy bằng lái VN vô tư..

ITI

Xe máy
Vào đây xem cấp Bằng lái xe quốc tế IDP, sử dụng ở những nước sau đây:
AlbaniaBrazilDenmarkGreeceKenya
ArmeniaBulgariaEcuadorGuyanaKuwait
AustriaCentralEstoniaHoly SeeKyrgyzstan
AzerbaijanChileFinlandHungaryLatvia
BahamasCosta RicaFranceIndonesiaLiberia
BahrainCôte d’IvoireGeorgiaIsraelLithuania
BelarusCroatiaGermanyItalyLuxembourg
BelgiumCubaGhanaKazakhstanMexico
MoroccoNetherlandsNigerPeruPhilippines
MontenegroRomaniaNorwayPakistanPoland
MongoliaRepublic of KoreaRepublic of MoldovaPortugalQatar
San MarinoRussian FederationTajikistanTurkmenistanUruguay
SenegalSloveniaThailandUkraineUzbekistan
SerbiaSouth AfricaTunisiaUnited Arab EmiratesVenezuela (Bolivarian Republic of)
SeychellesSpainTurkeyViet NamZimbabwe
SlovakiaSwedenSwitzerlandThe former Yugoslav Republic of MacedoniaUnited Kingdom of Great Britain and Northern Ireland
Bosnia and HerzegovinaCzech RepublicDemocratic Republic of the CongoIran (Islamic Republic of)Monaco

Pobeda

Xe buýt
Ô, sao bên TC đường bộ lại dùng từ Driving Permit chứ không phải là Driver's License nhỉ?

suti

Xe buýt
Dùng bằng lái xe của mình hiện tại đi các nước có thể thuê xe tự lái vô tư cụ ạ, thậm chí đi cả các nước tay lái nghịch cũng được chấp thuận.

UFA

Xe điện
Trước e cũng làm cái này, hạn 3 năm, mà qua ben Châu Âu đem cái GPLX của mình là đc, cũng ko thấy hỏi thêm nên giờ hết hạn e cũng chưa buồn làm

Các cụ mợ cho hỏi bằng lái xe ở VN sử dụng được ở những nước nào? Có phải đổi GPLX không ...?
Cụ hỏi cụ thể nước nào thì dễ trả lời chính xác hơn.
Canada cụ dùng bằng VN lái được nhé, còn lái được bao lâu thì tùy vào từng bang và tình trạng visa của cụ.

Giường tre

Xe hơi
Sắp tới em đi Mẽo vài tuần. Bằng lái hiện nay có sử dụng để thuê xe tự lái bên Mẽo được không các cụ?

duytrong

Xe lăn
Theo em nghĩ thì cụ phải đổi sang bằng quốc tế và chỉ được lái xe ở một số nước . Chứ mang cái bằng VN sang lái ở nước ngoài thì chắc không được rồi.

Viivuu

Xe hơi
Cảnh sát tây nhìn thấy bằng lái xe VN mà lâu năm thì chắc nể lắm 😁😁

Viivuu

Xe hơi
Có tiếng Anh trên bằng là ok rồi cụ. Một số nước đặc biệt dị thì em không rõ, hỏi trực tiếp người bên đó thôi

3d4s

Xe tăng
Nếu chỉ là đi du lịch thì mang bằng Việt Nam đi thuê xe & lái thoải mái ở các nước đọc/chấp nhận tiếng ANH. Tay lái thuận hay nghịch họ đều okie hết, không phải lo. Không cần phải lấy cái giấy phép lái xe quốc tế làm gì: Mỹ, Canada, Anh, Úc, Ireland, châu Âu, New Zealand, UAE, các nước GCC đều chấp nhận bằng lái Việt Nam hết.

Còn nếu đi định cư hay sinh sống, làm việc tại các nước kể trên thì phải học và thi lấy bằng của bang/nước sở tại. Trong trường hợp này, thường các bang/các nước sẽ cho phép sử dụng bằng lái Việt Nam trong khoảng từ 3-12 tháng (tùy bang) sau đó sẽ phsir thi/chuyển đổi sang bằng lái ở nơi mình sống.

3d4s

Xe tăng
Sắp tới em đi Mẽo vài tuần. Bằng lái hiện nay có sử dụng để thuê xe tự lái bên Mẽo được không các cụ?
Mỹ nếu chỉ đi chơi du lịch thì thoải mái. Thuê xe và lái xe vô tư nhé. Còn nếu đi định cư thì bằng Việt Nam sẽ lái được một thời gian đầu, sau phải thi và lấy bằng Mỹ

just for fun

Xe lăn
Thế người nước ngoài đến Việt Nam có được sử dụng bằng lái của nước họ ko ạ? Thỉnh thoảng cháu có bạn qua chơi mà cứ phải đưa đón phát mệt, nếu OK thì giao xe họ tự đi mình cũng nhàn.
Bạn cháu người Thụy Điển

meodenminh

Xe điện
Dùng bằng lái xe của mình hiện tại đi các nước có thể thuê xe tự lái vô tư cụ ạ, thậm chí đi cả các nước tay lái nghịch cũng được chấp thuận.
Tay lái nghịc mà ok thì nguy hiểm nhỉ. Thấy bạn em đi thử không dám lái ra đường lớn,

bau67

Xe container
Định loanh quanh Ontario cụ ạ, cám ơn cụ!
Nhà Cháu ở Toronto đây ! Xác nhận với Cụ là ở ON, bằng lái PET (song ngữ) Việt nam được sử dụng trong 3 tháng tính từ ngày nhập cảnh.
Tuy nhiên, nhà Cháu nhấn mạnh: Nếu Cụ chưa có kinh nghiệm lái xe bên này thì cần tìm hiểu cách ứng phó với những tình huống cụ thể trước khi lái. Nếu không rất dễ xảy ra tai nạn đấy. Nhà Cháu đã có 1 bài viết về cách rẽ trái ở giao lộ trên OF này !

M3_DNG

Xe hơi
Nếu chỉ là đi du lịch thì mang bằng Việt Nam đi thuê xe & lái thoải mái ở các nước đọc/chấp nhận tiếng ANH. Tay lái thuận hay nghịch họ đều okie hết, không phải lo. Không cần phải lấy cái giấy phép lái xe quốc tế làm gì: Mỹ, Canada, Anh, Úc, Ireland, châu Âu, New Zealand, UAE, các nước GCC đều chấp nhận bằng lái Việt Nam hết.

Còn nếu đi định cư hay sinh sống, làm việc tại các nước kể trên thì phải học và thi lấy bằng của bang/nước sở tại. Trong trường hợp này, thường các bang/các nước sẽ cho phép sử dụng bằng lái Việt Nam trong khoảng từ 3-12 tháng (tùy bang) sau đó sẽ phsir thi/chuyển đổi sang bằng lái ở nơi mình sống.
Cám ơn cụ, rất rõ ràng!!!