Sử dụng Phụ gia chống mài mòn động cơ

Matizchongdan

Xe máy
Tình hình là hôm rùi có nhìn thấy hộp Phụ gia trong Metro, cũng mún đầu tư cho em nó, nhưng sợ tiền mất tật ôm. Cho em hỏi đã cụ nào dùng chưa???
Bản thân em hồi trước có dùng cho con Dream Xuân Hòa, chạy được 200k vẫn ngon, nhưng bị tắc lỗ hồi dầu trên piston, liệu điều này có xảy ra với ô tô không nhỉ? Các cụ cho ý kiến nhá.

anhtho

Xe ngựa
Tình hình là hôm rùi có nhìn thấy hộp Phụ gia trong Metro, cũng mún đầu tư cho em nó, nhưng sợ tiền mất tật ôm. Cho em hỏi đã cụ nào dùng chưa???
Bản thân em hồi trước có dùng cho con Dream Xuân Hòa, chạy được 200k vẫn ngon, nhưng bị tắc lỗ hồi dầu trên piston, liệu điều này có xảy ra với ô tô không nhỉ? Các cụ cho ý kiến nhá.
Can cụ đi. Tự dầu nhớt cũng làm đủ nhiệm vụ bôi trơn rồi, chỉ cần cụ thay dầu đúng hạn, đúng loại và thay lọc dầu sau mỗi 2 lần thay dầu là ổn.

kiateck

Xe tải
XE đang ngon thì thôi luôn nhá , đừng ôm mộng

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Xe máy em không biết chứ ô tô là đi luôn con máy đấy :D nhà em cũng dùng phụ gia chống mài mòn của Shell, Mobi hay Catrol .... đựng trong can 4L

MTfan

Xe buýt
Các cụ cho hỏi Oil/fuel additives của SONAX đổ cùng với xăng có phải là cái loại mà các cụ đang nói không ? Em đang định dùng mà thấy các cụ nói vậy lại lăn tăn

anhtho

Xe ngựa
- Đó là cách giữ cho máy luôn sạch và tăng chức năng bảo vệ của nhớt máy đó cụ à .
Nói chung bản hãng không khuyến cáo dùng thì cứ theo. Nếu muốn dầu sạch hơn thì cứ mua dầu xịn hơn và thay sớm hơn là được rồi, lại yên tâm không đưa "dị vật" vào khoang máy. Như cái xe 2b em dùng, đi đúng, thay dầu đúng, hơn 100 k km mà máy móc vẫn ngon, trơn tru, chưa động một tí gì vào máy, và ko cho thêm một cái gì ngoại lai vào buồng máy. 4b thì mới 3v nên em chưa xét.

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
Nói chung bản hãng không khuyến cáo dùng thì cứ theo. Nếu muốn dầu sạch hơn thì cứ mua dầu xịn hơn và thay sớm hơn là được rồi, lại yên tâm không đưa "dị vật" vào khoang máy. Như cái xe 2b em dùng, đi đúng, thay dầu đúng, hơn 100 k km mà máy móc vẫn ngon, trơn tru, chưa động một tí gì vào máy, và ko cho thêm một cái gì ngoại lai vào buồng máy. 4b thì mới 3v nên em chưa xét.
- Tại Toy Việt Nam không có thôi chứ Toy nước ngoài có hết các cụ à .Do xăng Việt Nam mình sạch hơn nước ngoài nên không thèm dùng chai súc béc các cụ ạ :
http://www.toyota.com.au/owners/parts/fluids-cleaner/fuel-injector

anhtho

Xe ngựa
- Tại Toy Việt Nam không có thôi chứ Toy nước ngoài có hết các cụ à .Do xăng Việt Nam mình sạch hơn nước ngoài nên không thèm dùng chai súc béc các cụ ạ :
http://www.toyota.com.au/owners/parts/fluids-cleaner/fuel-injector
Đồng ý là Toy có đưa ra dung dịch rửa kim phun, nhưng đó là dung dịch của Toy, liệu ở ta có kiếm được đồ thật không. Nếu xăng rổm, xe có thể không nổ được máy và ta biết là xăng rổm, còn dung dịch cho vào xăng để rửa kim, béc mà là rổm thì liệu nó có thể hiện gì không? chắc chắn không và có thể có hại.
Với lại xe em là chế hòa khí, cũng thay lọc xăng đúng định kỳ (2,5 vạn- em ủng hộ việc này), kể cả lâu lâu rửa chế thì tiền công chắc cũng rẻ hơn là mua các dung dịch đổ vào và lại ko biết sản phẩm có thực sự là đồ thật không. Ra hãng rửa , súc chế hòa khí (hoặc kim phun) em nghĩ rẻ hơn và với lọc xăng đầy đủ, chắc cũng phải ba, bốn vạn mới phải làm.

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
Đồng ý là Toy có đưa ra dung dịch rửa kim phun, nhưng đó là dung dịch của Toy, liệu ở ta có kiếm được đồ thật không. Nếu xăng rổm, xe có thể không nổ được máy và ta biết là xăng rổm, còn dung dịch cho vào xăng để rửa kim, béc mà là rổm thì liệu nó có thể hiện gì không? chắc chắn không và có thể có hại.
Với lại xe em là chế hòa khí, cũng thay lọc xăng đúng định kỳ (2,5 vạn- em ủng hộ việc này), kể cả lâu lâu rửa chế thì tiền công chắc cũng rẻ hơn là mua các dung dịch đổ vào và lại ko biết sản phẩm có thực sự là đồ thật không. Ra hãng rửa , súc chế hòa khí (hoặc kim phun) em nghĩ rẻ hơn và với lọc xăng đầy đủ, chắc cũng phải ba, bốn vạn mới phải làm.
- Toy chẳng sản xuất mấy cái này cụ à .Toàn mấy tập đoàn dầu mỏ của Mỹ chế biến cả thôi .Phổ biến và chất lượng cao theo em nghĩ là của Chevron cụ à .
http://www.amazon.com/s/ref=nb_sb_noss?url=search-alias=automotive&field-keywords=Fuel+Injector+Cleaner&x=18&y=21
- http://www.amazon.com/s/ref=nb_sb_noss?url=search-alias=automotive&field-keywords=Fuel+Injector+Cleaner&x=18&y=21#/ref=sr_pg_1?rh=n:15684181,k:oil+treatment&keywords=oil+treatment&ie=UTF8&qid=1321718732
- Nếu béc bị nghẻn nhiều việc súc đòi hỏi phun đốt trực tiếp mới tốt và hóa chất cực mạnh chưa chắc tốt bằng dùng định kỳ cụ à .

anhtho

Xe ngựa
- Toy chẳng sản xuất mấy cái này cụ à .Toàn mấy tập đoàn dầu mỏ của Mỹ chế biến cả thôi .Phổ biến và chất lượng cao theo em nghĩ là của Chevron cụ à .
http://www.amazon.com/s/ref=nb_sb_noss?url=search-alias%3Dautomotive&field-keywords=Fuel+Injector+Cleaner&x=18&y=21
- http://www.amazon.com/s/ref=nb_sb_noss?url=search-alias=automotive&field-keywords=Fuel+Injector+Cleaner&x=18&y=21#/ref=sr_pg_1?rh=n:15684181,k:oil+treatment&keywords=oil+treatment&ie=UTF8&qid=1321718732
- Nếu béc bị nghẻn nhiều việc súc đòi hỏi phun đốt trực tiếp mới tốt và hóa chất cực mạnh chưa chắc tốt bằng dùng định kỳ cụ à .
Nói tóm lại, cổ vũ cho mấy món này chủ yếu các nơi sản xuất ra mấy thứ dung dịch đó chứ chẳng phải Toy hay Nis hay Mec gì đâu. Nếu nó thực sự tốt thì chắc chắn các nhà sx đã khởi động rầm rộ rồi. Còn đâu, theo em chắc nó cũng có tí ti tác dụng đấy, nhưng có lẽ không bõ để ta bỏ tiền ra mua và cho vào xăng/dầu.Em tra mấy từ liên quan, các trang ủng hộ té ra toàn là nhà SX. Còn trong các sách kỹ thuật, họ cũng dè dặt và không nói nhiều về cái này. Bản thân trong xăng dầu cũng có một vài loại phụ gia rồi.
Riêng nói về xăng dầu, em chỉ khuyến cáo các cụ nên thay lọc xăng/lọc dầu đúng định kỳ.

acc_75

Xe điện
Đối với phụ gia chống mài mòn cho 4B thì em không biết nhưng trước kia từ những năm 2000 em hay mua lọ REMETAL được quảng cáo của Nga để dùng cho 2B. Loại này không có tác dụng chống mài mòn mà nó làm kín các bề mặt k loại đã bị mài mòn. Dùng thấy hay phết máy êm, hơi rất khỏe. Giờ muốn dùng mà tìm mãi chẳng thấy bán ở đâu nữa, trước em hay mua ở 125 phố Huế giá khoảng 50k một lọ 100 ml

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
Đối với phụ gia chống mài mòn cho 4B thì em không biết nhưng trước kia từ những năm 2000 em hay mua lọ REMETAL được quảng cáo của Nga để dùng cho 2B. Loại này không có tác dụng chống mài mòn mà nó làm kín các bề mặt k loại đã bị mài mòn. Dùng thấy hay phết máy êm, hơi rất khỏe. Giờ muốn dùng mà tìm mãi chẳng thấy bán ở đâu nữa, trước em hay mua ở 125 phố Huế giá khoảng 50k một lọ 100 ml
- Vì tác dụng nó không thấy ngay được nên nhiều người chưa quan tâm.Và đa số là xe mới thôi,chứ gập mấy xe đời củ, xe cổ thì tác dụng rất tốt cho việc bảo vệ động cơ .

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ là vật liệu của những thứ bị mài mòn là rất cứng, nếu nó bít thì chỉ là tạm thời và không thể lâu dài được. Những xe cũ, cổ lỗ sĩ, hơi tụt thì .. thôi em không bàn, nhưng về mặt công nghệ, muốn đắp để cho các chi tiết đầy đặn chở lại là chỉ có mạ chứ không thể chỉ đốt trong buồng đốt mà ra được. Với lại, chuyện phụ gia xúc béc khác với phụ gia làm "bít kín". Thực sự em ko tin đâu, vì nếu có một cái phụ gia nào mà có thể phục hồi được các chi tiết máy thì nó phải tồn tại mãi mãi chứ không chết yểu đâu. Đơn giản là: thay vì bổ máy, làm lại hơi, ta chỉ cần đổ 1 hộp vào, chạy xe ... thế là máy lại đầy đặn: khó tin lắm ạ.
Có thể có một giải thích cho dung dịch mà bác đã từng thử: đó là họ cho thêm một chút phụ gia làm tăng chỉ số octane, thời đó xăng của ta octane rất kém (hình như 83 gì đó), bởi vậy nâng được octane lên là nhiều xe lại cảm giác ngon. Chính em chạy 1 con cub90, vì nghĩ xe cũ nên toàn đổ A92. Sau một lần bị "đổ nhầm" xăng 95, đi mướt hẳn, thế là cứ thế em để đi cho tới lúc bán.

Chỉnh sửa cuối:

Ferrari horse

[Tịch thu bằng lái]
Trước em hay dùng Remetal nhưng gần đây em đổi sang Halotec thấy hay hơn nhưng mỗi tội đắt hơn cụ ạ.
không biết các cụ đã dùng thử chưa, nhưng nhà em tuyền chạy chuồng gà, dùng thấy tác dụng rõ lắm.

ngoc_pdn

Xe máy
Website
oto123.com.vn
Trước em hay dùng Remetal nhưng gần đây em đổi sang Halotec thấy hay hơn nhưng mỗi tội đắt hơn cụ ạ.
không biết các cụ đã dùng thử chưa, nhưng nhà em tuyền chạy chuồng gà, dùng thấy tác dụng rõ lắm.
Cụ ợ Halotec dần dần nó làm hỏng dung sai của máy đấy ạ

Bây giờ nên dùng công nghệ ion kết hợp với dầu gốc tổng hợp cụ à

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Lạy các bố, bọn nó nghĩ ra ý tưởng để kiếm tiền của mấy Cụ ngây thơ thôi. Động cơ nó bị mài mòn rồi thì đừng mơ nó ngon lành trở lại. E ngồi cùng mấy thằng bán Halotech, bọn nó bán mà nó có dùng đâu.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
tuan281085 nói:
Lạy các bố, bọn nó nghĩ ra ý tưởng để kiếm tiền của mấy Cụ ngây thơ thôi. Động cơ nó bị mài mòn rồi thì đừng mơ nó ngon lành trở lại. E ngồi cùng mấy thằng bán Halotech, bọn nó bán mà nó có dùng đâu.
Chuẩn