[VHGT] Sự khác biệt về văn hóa trong giao thông

anhtho

Xe ngựa
Hôm nay đi trên đường Bà triệu, bên em đèn vừa xanh, mọi người xuất phát. Vài cái 2b đi được, rồi một bố xe 54 chỗ dài ngoãng vượt đèn (hoặc cố nốt đèn) trườn ra giữa đường. Vì vướng 2b nên một hồi mới đi thoát. Nhìn lên đèn, chỉ còn 11 giây (ban đầu là 30s). Quá chán cho văn hóa GT của lái xe bằng C, E. Em nhớ hồi đi Sing, ngồi taxi, ông taxi tới ngã tư, đèn xanh vẫn còn khoảng 5-6 giây gì đó, ông đó phanh lại chờ. Em hỏi: sao ko đi, ông ta nói: bên kia đường đông chưa đi hết, nếu đi thì kiểu gì cũng đứng giữa đường, như vậy sẽ cản trở người khác. Chắc chắn ở VN rất ít tài xế nghĩ và làm được như vậy.
Lại hôm trước đi cùng một cậu người Thái trên đường 5. Cậu ta rất ngạc nhiên khi thấy xe chuyển làn gắt (nói trắng ra là tạt đầu), nhất là của mấy ông xe khách. Cậu ta bảo: bên Thái mà chuyển làn là trước mặt, sau lưng phải đủ rộng để không gây ra phiền toái và giật mình cho xe khác.

TVPL

Xe container
Cụ chủ suy luận logic nhể, một ông taxi với 1 cậu thanh niên là đã đại diện được cho văn hóa ở hai cái đất nước mà cụ nhắc đến ấy á ?
Btw, cụ nghe kể nhiều cái hay nhỉ, em sang toàn đi uống chả thấy cái gì hay.

CO NHU KHONG

Xe buýt
Cụ chủ nói chuyện bên xứ người, em chịu vì em chỉ quanh quẩn ở nhà. Chợt nhớ đến mẹ em ngày xưa hay bảo :
- Bì phấn mà bì với vôi
Bì đồ con đĩ với môi thợ kèn...
Ngày xưa gọi đồ, ngày nay gọi là bướm hay sao ý.
Nếu em có gì không đúng, mong các cụ mợ bỏ qua, em cảm ơn ạ...

NoCarNoMoney

Xe buýt
Hôm nay đi trên đường Bà triệu, bên em đèn vừa xanh, mọi người xuất phát. Vài cái 2b đi được, rồi một bố xe 54 chỗ dài ngoãng vượt đèn (hoặc cố nốt đèn) trườn ra giữa đường. Vì vướng 2b nên một hồi mới đi thoát. Nhìn lên đèn, chỉ còn 11 giây (ban đầu là 30s). Quá chán cho văn hóa GT của lái xe bằng C, E. Em nhớ hồi đi Sing, ngồi taxi, ông taxi tới ngã tư, đèn xanh vẫn còn khoảng 5-6 giây gì đó, ông đó phanh lại chờ. Em hỏi: sao ko đi, ông ta nói: bên kia đường đông chưa đi hết, nếu đi thì kiểu gì cũng đứng giữa đường, như vậy sẽ cản trở người khác. Chắc chắn ở VN rất ít tài xế nghĩ và làm được như vậy.
Lại hôm trước đi cùng một cậu người Thái trên đường 5. Cậu ta rất ngạc nhiên khi thấy xe chuyển làn gắt (nói trắng ra là tạt đầu), nhất là của mấy ông xe khách. Cậu ta bảo: bên Thái mà chuyển làn là trước mặt, sau lưng phải đủ rộng để không gây ra phiền toái và giật mình cho xe khác.
Cái này đúng là văn hoá giao thông Cụ ạ. Việt nam mình còn phải học/ tuyên truyền rất nhiều để hình thành cái gọi là văn hoá (nói chung) và văn hoá giao thông nói riêng.
Em ví dụ ở bên Hàn, bất cứ khi nào đi uống rượu là họ alo cho người đến lái xe của họ về, dù chỉ uống 1 giọt rượu, hoặc gửi luôn ở đấy rồi đi taxi về. Lúc 1-2h sáng họ vẫn đứng chờ 1-2 phút đèn đỏ dù đường không 1 bóng người. Hầu như không bao giờ thấy họ bấm còi ngoài đường. V...v

anhtho

Xe ngựa
Cụ chủ suy luận logic nhể, một ông taxi với 1 cậu thanh niên là đã đại diện được cho văn hóa ở hai cái đất nước mà cụ nhắc đến ấy á ?
Btw, cụ nghe kể nhiều cái hay nhỉ, em sang toàn đi uống chả thấy cái gì hay.
Vâng, uống thì khó biết lắm.

hungbimbim

Xe máy
ui trời VN mừ nhiều thứ để nói lắm, ghét nhất là vẫn còn đèn đỏ mà đăng sau còi inh ỏi...

hungbimbim

Xe máy
rồi thì chưa hết đèn đỏ đã lao lên ầm ầm, quá là nguy hiểm

Kenket

Xe điện
Ở xứ mình mà dừng xe khi vẫn còn 5s đèn xanh thì 100% là bị thông mít ngay lập tức 8-x

viethung579

Xe máy
So mình với Lào thôi còn thấy thua nói gì đến Sing với Thái..!

Dqlong

Xe tăng
Tự tin là sẽ có rất nhiều cụ đọc và lẩm bẩm: ta được làm gì luật không cấm, đèn đang xanh, ai cấm đi, phải đi chứ, còn còi là của mình, luật chỉ cấm bóp gừ 22h-5h thôi, ta bấm thế có gì là sai ???? Còn để thay đổi văn hóa thì là của cả xã hội, không phải việc của mình, nói chung tôi tham gia giao thông theo luật, luật không cấm, hoặc tôi biết thừa thế nào là đúng nhưng luật nó không bắt thì cũng chả cần quản, đúng luật như thế tức là tôi có văn hóa giao thông rồi.
Có nói trúng cụ nào thì đừng chửi em nhá.

Haiauinc

Xe máy
Bằng C, E như vậy chắc gì hỏi luật giao thông đã biết các cụ ơi. Văn hóa giao thông - một cụm từ còn khá xa lạ với người tham gia giao thông ở VN. E nghĩ thói quen nó nhiễm vào máu rồi nên khó sửa nhưng buồn hơn là những đứa trẻ tham gia giao thông nhìn vậy cũng học theo luôn. Một vòng luẩn quẩn không biết đến bao giờ!!

duongtm

Xe tăng
Ở Singapore, đặt chân xuống lòng đường ở vạch đi bộ là các xe đương nhiên dừng lại.

1 làn tắc đường cả cây số, 2 làn còn lại trống hoác chẳng ma nào thèm đi vào, cứ đừng chờ ở cái làn tắc. Đúng là tư bản, ngu vãi chưởng, phải tay ông thì... đứng đầy đường rồi :D :D :D

Còn giẫy chết lâu dài các bác nhở

anhtho

Xe ngựa
Thanks các cụ đã ủng hộ thớt này. Lại nói chuyện tạt đầu trên cao tốc. Vừa sáng nay em đi trên đường vành đai 3, em đang vượt 1 xe tải. Xe em tầm hơn 70, làn trái, còn xe tải cỡ hơn 60 làn phải. Vì đông nên em ko thể đi nhanh hơn. Bỗng một chú Civic trắng có dán logo OF vượt lách qua khe đánh vèo một phát. Khe hẹp giữa xe em và xe tải chỉ cỡ 2 thân xe làm em giật cả nẩy, hơi đệm phanh. Nếu là một chú taxi hay xe khách thì cũng đành tặc lưỡi, nhưng đây là 1 ô phờ, xe khá mới, chắc không phải bán xe. Hóa ra nhiều cụ lên OF chỉ chém cho vui hoặc ít vào box Văn hóa giao thông.
Nói thật với các cụ, kỹ năng lượn lách, phóng nhanh vượt ẩu.. thì ko phải khoe nhưng với em nó đơn giản lắm, nhưng đi thế nào để cho có văn hóa, để an toàn và để không ảnh hưởng tới người khác mới là vấn đề.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái này đúng là văn hoá giao thông Cụ ạ. Việt nam mình còn phải học/ tuyên truyền rất nhiều để hình thành cái gọi là văn hoá (nói chung) và văn hoá giao thông nói riêng.
Em ví dụ ở bên Hàn, bất cứ khi nào đi uống rượu là họ alo cho người đến lái xe của họ về, dù chỉ uống 1 giọt rượu, hoặc gửi luôn ở đấy rồi đi taxi về. Lúc 1-2h sáng họ vẫn đứng chờ 1-2 phút đèn đỏ dù đường không 1 bóng người. Hầu như không bao giờ thấy họ bấm còi ngoài đường. V...v
Báo cáo 2 bác là ngoài ý thức + văn hóa giao thông, nó cũng phạt nặng các trường hợp tương tự.
Tôi chưa gặp vụ này ở Singapore, nhưng ở Đức thì đầy: Ai đi như ông xe buýt, bị 2 tội:
- Ko thoát khỏi khu vực ngã 4 thật nhanh.
- Và: gây nguy hiểm cho người khác, nếu có.
Dính cả 2 tội này, cỡ 500-700Euro + vài điểm tại Sở giao thông.

Vì thế, chúng nó mới đi ngoan như vậy.
Tụi tây lông đi ị cũng thối như ta thôi mà.

IVB

Xe máy
Cụ so với bọn chậm tiến, trì trệ ấy làm gì. Dân ta thông minh nhanh nhẹn và ham vươn lên, phải lo cái thân mình trước đã. E fun tí :P

tunganh_a76amc

Xe tăng
Cụ ơi Việt Nam ta luôn đi tắt, đón đầu mà , người ta trồng cây từ gốc còn chúng ta trồng từ ngọn mà . VIỆT NAM muôn năm...... vẫn thế

anhtho

Xe ngựa
Báo cáo 2 bác là ngoài ý thức + văn hóa giao thông, nó cũng phạt nặng các trường hợp tương tự.
Tôi chưa gặp vụ này ở Singapore, nhưng ở Đức thì đầy: Ai đi như ông xe buýt, bị 2 tội:

Thực ra là cả 2. Nếu ở bển mà không có CSGT cũng tệ lắm!. Chắc các cụ nào đã qua bển đều thấy xxx cũng lấp ló đâu đó chứ không phải là toàn dựa vào ý thức. Nhưng ngược lại, do bị phạt nhiều, do nghiêm chỉnh chấp hành nhiều nên dân trở nên ngoan một cách tự giác. Ví dụ như việc em định đi bộ qua đường (đường nội bộ trong trường), con xe chủ động phanh lại và phất tay báo hiệu em đi trước làm em thực sự cảm động. Chẳng có xxx ở đâu phạt vụ này nếu như con xe cứ đi và em chờ thêm độ 10 giây nữa rồi mới đi qua đường. Hoặc như ở bển là xe rẽ trái luôn nhường xe đi thẳng (luật của ta cũng vậy !), em để ý có cái siêu thị ở một khúc phố, khi xe đi từ hầm để xe ra muốn rẽ trái thì luôn phải xi nhan, đứng chờ các xe đi hết mới dám sang. Nhưng dòng xe đông quá, ông bác cứ chờ mà không dám tự sang. Nhưng trong dòng xe đối diện, thể nào cũng có ông tài xế thấy xe kia chờ lâu và chủ động dừng để ông này qua. Cái này xxx cũng không thể phạt được nếu không nhường đường.

Hunz

Xe buýt

Em cũng đồng ý với cụ.
(1) Em mà lái ở Singapore em cũng sẽ cực kỳ "văn hóa" và nhường đường vô tư. Vì nếu không, em sẽ bị phạt nặng lắm. Em tin là cụ nào đã lái ở mấy nước "tư bản" đều vậy.
(2) Mấy anh "Tây" Mĩ, Úc... gì sang VN đi xe máy cũng lạng lách, tuýt còi ầm ỹ chẳng khác chúng ta

Theo em vấn đề chẳng phải là "văn hóa" mà vấn đề là luật pháp không nghiêm trong tất cả các lĩnh vực không riêng gì giao thông. Nếu có nhiều "ngoại lê" trong hệ thống luật như hiện nay thì chẳng thể nào có "văn hóa" được.
Các cụ chấp nhận và tự gương mẫu vậy thội.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đồng ý với cụ.
(1) Em mà lái ở Singapore em cũng sẽ cực kỳ "văn hóa" và nhường đường vô tư. Vì nếu không, em sẽ bị phạt nặng lắm. Em tin là cụ nào đã lái ở mấy nước "tư bản" đều vậy.
(2) Mấy anh "Tây" Mĩ, Úc... gì sang VN đi xe máy cũng lạng lách, tuýt còi ầm ỹ chẳng khác chúng ta

Theo em vấn đề chẳng phải là "văn hóa" mà vấn đề là luật pháp không nghiêm trong tất cả các lĩnh vực không riêng gì giao thông. Nếu có nhiều "ngoại lê" trong hệ thống luật như hiện nay thì chẳng thể nào có "văn hóa" được.
Các cụ chấp nhận và tự gương mẫu vậy thội.
Đồng ý với bác. Mọi sự nằm ở Hành pháp.
Hành pháp nghiêm (phạt nặng, phạt công bằng và thật, khỏi gọi người thân), thì dân ta (và tây) đi ngoan như cún hết.
Còn luật ở ta đâu có tồi lắm.