[Funland] Sự khoan hồng (nhân văn) vô lý của luật pháp

alsmileSP

Xe tải
Cụ đọc cho kĩ, xong phát biểu tiếp, trộm chó tội nặng ko mà khiến thằng trộm khi hành nghề mang theo cả hàng nóng để chống trả lại người vây bắt?
Nếu vẫn ko hiểu, thì xin phép ko tiếp chuyện cụ.
Em góp vui ví dụ vui thôi, ý của nó là nếu pháp luật bảo vệ, tuyên dương những người dân bắt cướp thì cướp sẽ không dám lộng hành, chống trả. Còn có vẻ cụ không vui thì em xin lỗi, cụ đừng để bụng em nhé.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có tin, nếu để mọi người chủ động thay các anh được huấn luận đầy đủ bắt cướp thì có điều tệ nhất xảy ra là bọn cướp bị dồn tới đường cùng quẫn lên nó làm càn gây nguy hiểm tới tính mạng những người tham gia truy bắt nó ko, như bọn trộm chó mang theo cả hàng nóng vì bọn nó biết nếu chẳng may bị tóm thì chỉ có chết .....
Nói chung pháp luật cũng cần sửa đổi cho phù hợp với tình hình hiện tại.
Tôi tin là như thế.
Tôi cũng tin là, số lượng trộm chó sẽ sụt giảm một cách bi thảm.
Dù sao, các đồng chí trộm chó vẫn có lựa chọn khác mà bác: đừng trộm chó nữa.

Hoặc, dừng trộm chó, chuyển sang trộm ngân sách chẳng hạn.

MinhKhoi2007

Xe tăng
Mấy ông cứ đưa quan điểm bảo vệ khác công an, không được kéo barie ra đường chặn. Không thấy họ là bảo vệ khu vực ấy à, họ có quyền đóng cửa bắt cướp vì đấy là trách nhiệm và công việc được dân cư đóng tiền hàng tháng để thuê.

present

Xe điện
Hi vọng sau nhiều lần vô lý sẽ lóe lên được ý tưởng có lý :D

Matizcoi

Xe cút kít
Em góp vui ví dụ vui thôi, ý của nó là nếu pháp luật bảo vệ, tuyên dương những người dân bắt cướp thì cướp sẽ không dám lộng hành, chống trả. Còn có vẻ cụ không vui thì em xin lỗi, cụ đừng để bụng em nhé.
À ko cụ, để bụng mà ăn chứ, đời được mấy mà phải không vui với nhau cho mau già :D
Cụ nhìn nhận 1 mặt, em nhìn nhận ở góc độ khác nên quan điểm trái chiều, đã trái chiều thì tranh luận tới mai cũng ko hồi kết, trong quá trình tranh luận sôi nổi chỉ sẩy chân phát là bị khóa bánh tước bằng, nên thôi cho vui vẻ cụ ạ.
Tôi tin là như thế.
Tôi cũng tin là, số lượng trộm chó sẽ sụt giảm một cách bi thảm.
Dù sao, các đồng chí trộm chó vẫn có lựa chọn khác mà bác: đừng trộm chó nữa.

Hoặc, dừng trộm chó, chuyển sang trộm ngân sách chẳng hạn.
Cụ tổ lái đi đâu đấy :D

bo kent

Xe tăng
"Một hành động phạm tội đang xảy ra" và "Một hành động phạm tội đã kết thúc" khác hẳn nhau về mặt bản chất.

Mai một cụ lái xe tông bòm vào người khác rồi hô hoán rằng cụ tưởng đó là cướp thì pháp luật phải tuyên dương khen thưởng cho cụ à??
Khi nào một hành động phạm tội đang xảy ra mà người dân có quyền can thiệp? Đó là:
  1. Tận mắt chứng kiến, bắt quả tang người vi phạm đã hoặc đang thực hiện hành vi phạm tội. Ví dụ vừa nhìn thấy anh A giật túi xách chị B rồi phóng xe máy chạy qua = cụ đâm xe làm A bị thương.
  2. Người ngăn chặn hành vi phạm tội phải xác định được hành vi của người bị ngăn chặn là vi phạm pháp luật. Ví dụ: Nhà hàng xóm của cụ đổ rác tại khu vực cấm đổ rác hoặc trước cửa nhà cụ và cụ cho rằng đó là hành vi phạm tội và cụ tẩn hàng xóm đi viện.
  3. Mức độ ngăn ngừa hành vi vi phạm phải phù hợp nhằm ngăn chặn được hành vi vi phạm. Ví dụ: Hành vi trộm chó chỉ nên đánh đập khi có hành động phản kháng nguy hiểm, cầm dao chống lại người truy đuổi. Nếu người trộm chó đã có hành vi van xin, không có khả năng kháng cự thì chỉ nên trói lại và giao cho chính quyền.

kduc

Xe container
Hóa ra 2 ku này cướp giựt, bị C.A mặc thường phục dí. Chỉ cần sau 2 phát súng chỉ thiên mà đối tượng ko dừng lại là bắn luôn.
Giờ mà thực hiện vậy thì sau này cụm từ "cướp ở SG" chỉ là huyền thoại.
Đận mới mở cửa BG phía Bắc chợ Đông Kinh Lạng Sơn cũng rất hỗn loạn, sau cũng phải áp dụng bài cho trinh sát trà trộn trong chợ và có quyền nổ súng ngay thì mới hết đó cụ.
Em thi ủng hộ cho C4 vào túi xách, giật cái thì cho chạy xa xa tý là ấn nút.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
À ko cụ, để bụng mà ăn chứ, đời được mấy mà phải không vui với nhau cho mau già :D
Cụ nhìn nhận 1 mặt, em nhìn nhận ở góc độ khác nên quan điểm trái chiều, đã trái chiều thì tranh luận tới mai cũng ko hồi kết, trong quá trình tranh luận sôi nổi chỉ sẩy chân phát là bị khóa bánh tước bằng, nên thôi cho vui vẻ cụ ạ.

Cụ tổ lái đi đâu đấy :D
Hị hị, êm đâu dám tổ lái.

Hieumos

Xe container
Nếu với địa vị là người bị cướp, em nhiệt liệt hoan nghênh các anh bảo vệ đã lấy lại được đồ cho em,

Nếu với địa vị là anh bảo vệ, không bao giờ em làm như các anh. Em đồng ý với ý kiến của luật sư, với tình trạng luật pháp và người thực hiện cán cân luật pháp như hiện nay thì phải tự ý thức và cân nhắc hậu quả hành động của mình.

Đến các anh bô lít còn không dám chăng dây, chăng ba ri e để bắt cướp, bắt bọn đua xe bờ hồ thì mới thấy các anh bảo vệ hơi liều.

Mà sự thực là sau khi xảy ra vụ bắt cướp, khi có báo chí hỏi thì cấp trên của các anh bảo vệ đã xổ toẹt vào hành động anh dũng vì nhiệm vụ của các anh.
"Trả lời VnExpress, đại diện Ban quản lý khu đô thị Phú Mỹ Hưng cho biết, để đảm bảo an ninh trật tự trong khu vực, hệ thống 2.800 camera an ninh đã được lắp đặt trên khắp các tuyến đường, khu dân cư nhằm sớm phát hiện hành vi vi phạm pháp luật để ngăn chặn. Đội bảo vệ của khu đô thị cũng được huấn luyện để xử lý trong nhiều tình huống khẩn cấp và phải đảm bảo an toàn cho người dân. Tuy nhiên, việc chặn bắt cướp bằng barie là hành động bộc phát của đội bảo vệ. Các thanh barie này chỉ dùng trong mục đích phân luồng giao thông tại khu đô thị."

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Nếu với địa vị là người bị cướp, em nhiệt liệt hoan nghênh các anh bảo vệ đã lấy lại được đồ cho em,

Nếu với địa vị là anh bảo vệ, không bao giờ em làm như các anh. Em đồng ý với ý kiến của luật sư, với tình trạng luật pháp và người thực hiện cán cân luật pháp như hiện nay thì phải tự ý thức và cân nhắc hậu quả hành động của mình.

Đến các anh bô lít còn không dám chăng dây, chăng ba ri e để bắt cướp, bắt bọn đua xe bờ hồ thì mới thấy các anh bảo vệ hơi liều.

Mà sự thực là sau khi xảy ra vụ bắt cướp, khi có báo chí hỏi thì cấp trên của các anh bảo vệ đã xổ toẹt vào hành động anh dũng vì nhiệm vụ của các anh.
"Trả lời VnExpress, đại diện Ban quản lý khu đô thị Phú Mỹ Hưng cho biết, để đảm bảo an ninh trật tự trong khu vực, hệ thống 2.800 camera an ninh đã được lắp đặt trên khắp các tuyến đường, khu dân cư nhằm sớm phát hiện hành vi vi phạm pháp luật để ngăn chặn. Đội bảo vệ của khu đô thị cũng được huấn luyện để xử lý trong nhiều tình huống khẩn cấp và phải đảm bảo an toàn cho người dân. Tuy nhiên, việc chặn bắt cướp bằng barie là hành động bộc phát của đội bảo vệ. Các thanh barie này chỉ dùng trong mục đích phân luồng giao thông tại khu đô thị."
Nếu em ở địa vị của 1 thằng cướp, em nhiệt liệt hoan nghênh sự đóng góp của các ngành các cấp, các thành phần xã hội, đã gìn giữ và phát triển phong trào cướp giật từ nhiều năm nay.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]

Đồng chí Đại diện phát biểu trên cơ sở Bảo vệ quyền lợi hợp pháp của Phú Mỹ Hưng thôi bác: Họ sợ lôi thôi và rách việc.

Hay là, để tôi chỉ đạo cậu Đại diện này ra lệnh thu hồi bằng khen đã cấp cho đồng chí chung tá bảo vệ nào đó nhé:
Bộ Công an khen giảng viên Trường đại học An ninh nhân dân dùng ôtô chặn cướp - Tuổi Trẻ Online (tuoitre.vn)
Đồng chí lao như thế, nhỡ cậu cướp nó xước tay thì sao?

matizvan2009

Xe ba gác
Nếu em ở địa vị của 1 thằng cướp, em nhiệt liệt hoan nghênh sự đóng góp của các ngành các cấp, các thành phần xã hội, đã gìn giữ và phát triển phong trào cướp giật từ nhiều năm nay.
Cụ không được gọi cướp là thằng, cụ phải gọi là 'công dân cướp '