[Funland] Sự kiện 11/9/2001 qua hình ảnh

Ngo Rung

Xe lăn
Làm sao bọn khủng bố khống chế đc phi công các cụ nhỉ?
Lúc đó buồng lái chưa được khống chế chặt chẽ về an ninh như bây giờ. Sau vụ đấy mới gia cố lại cửa buồng lái các may bay và quy định ra vào buồng lái chặt chẽ hơn.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi xem clip ngay khi mb đâm vào 2 toà tháp là lửa đã bùng lên rồi. 1 mb chứa đầy nhiên liệu khác gì quả bom khổng lồ đâu, nói có vài đám cháy nhỏ vô lý ầm ầm luôn.
Cái "đám cháy nhỏ" là nó trích clip của bên cứu hỏa qua bộ đàm bác ạ.

Cái mà ai cũng nhận thấy là: Khi đánh sập có kiểm soát 1 tòa nhà, họ tính toán cả ngàn thứ, và vẫn hay bị hỏng, nhà ĐỔ, thay vì sập thẳng đứng xuống như ý muốn.

Đây là 1 vụ "sập nhà không kiểm soát", và nó vô tình lại sập cực đẹp.
Và có 2 cái nhà to như thế.

Nó không "ĐỔ" mới đáng ngạc nhiên.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Lúc đó buồng lái chưa được khống chế chặt chẽ về an ninh như bây giờ. Sau vụ đấy mới gia cố lại cửa buồng lái các may bay và quy định ra vào buồng lái chặt chẽ hơn.
Có 3 quy định cơ bản của FAA đã thay đổi sau đó, bác ạ:
- Dao kéo: Bị cấm, đã đành. Hồi đó, dao kéo ngắn hơn 10cm là được phép.
- Cabin: Từ giờ, họ có cửa chống bom nguyên tử. Và khóa cửa 24/7.
- Quy trình: Trước đó, FAA yêu cầu crew (bao gồm pilot) tuân thủ yêu cầu của bọn không tặc.
Giờ thì pilot chỉ tuân thủ yêu cầu của tower thôi ,vì cửa khóa rồi.

happyhn

Xe container
Nhà tù Guantanamo (Cuba) nơi sẽ xét xử Khalid Sheik Mohammed và đồng bọn vào ngày 11/1/2021 (hai năm nữa)
Có điều em chưa rõ. Sao lại giam ở đây mà 0 phải ở Mỹ hoặc đâu đó nơi khác hả cụ?

cutic

Xe buýt
Đọc tin hay xem ở đâu không nhớ rõ, nhưng cỡ 370 lính cứu hỏa thiệt mạng.
Con số thấy được tinh thần của lính cứu hỏa bên họ. Biết là nguy hiểm, hy sinh nhưng họ vẫn thực hiện nhiệm vụ rất dũng cảm

Kitcat

Xe container
Đọc tin hay xem ở đâu không nhớ rõ, nhưng cỡ 370 lính cứu hỏa thiệt mạng.
Con số thấy được tinh thần của lính cứu hỏa bên họ. Biết là nguy hiểm, hy sinh nhưng họ vẫn thực hiện nhiệm vụ rất dũng cảm
Luật cứu hỏa bên Mỹ là dù biết phải chết cũng phải vào cứu hỏa. Luật bên Úc là nếu thấy k an toàn cho lính cứu hỏa thì k cứu. Bù lại nó quy định rõ nhà phải xây thế nào, vị trí nào k đc xây hoặc k xây phù hợp dresscode thì k mua đc bảo hiểm, và coi như chấp nhận là cháy k có cứu hỏa tới cứu.
Còn ở vn hẳn cái nhà máy rạng đông sx bóng đèn nằm trong mã rác thải nguy hiểm thì cháy mà lạ cái bên cứu hỏa "k biết" k đc trang bị phòng độc, cháy xong 8,9 ngày sau mới công bố có thủy ngân, trc đó đài truyền hình quốc gia thông báo k có thủy ngân, hg =0 dân đừng sợ.
K hiểu luật pccc bên ta quản lý kiểu gì ta, mà chưa thấy ai bị từ chức, khởi tố gì

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Có điều em chưa rõ. Sao lại giam ở đây mà 0 phải ở Mỹ hoặc đâu đó nơi khác hả cụ?
Đại khái là Nhà tù của mẽo, nhưng không phải là Lãnh thổ mẽo (mẽo mướn của anh Cu vô thời hạn), nên không áp dụng luật mẽo lên đó được (lách luật)

happyhn

Xe container
Đại khái là Nhà tù của mẽo, nhưng không phải là Lãnh thổ mẽo (mẽo mướn của anh Cu vô thời hạn), nên không áp dụng luật mẽo lên đó được (lách luật)
Nghĩa là giam ở đây thì chả có 1 luật nào đúng 0 cụ. Chả # gì nhà tù ở VN mình. Chỉ có luật rừng, luật giang hồ. Lẽ phải thuộc về kẻ mạnh. Sống ở đây 0 = chết thì nó mới ngoan được, dễ bảo

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Nghĩa là giam ở đây thì chả có 1 luật nào đúng 0 cụ. Chả # gì nhà tù ở VN mình. Chỉ có luật rừng, luật giang hồ. Lẽ phải thuộc về kẻ mạnh. Sống ở đây 0 = chết thì nó mới ngoan được, dễ bảo
Tù nhân mẽo bị giam giữ trên lãnh thổ mẽo được luật pháp bảo vệ, còn ngoài lãnh thổ mẽo thì không được luật pháp mẽo bảo vệ

Trên lý thuyết là thế cụ ạ

happyhn

Xe container
Tù nhân mẽo bị giam giữ trên lãnh thổ mẽo được luật pháp bảo vệ, còn ngoài lãnh thổ mẽo thì không được luật pháp mẽo bảo vệ

Trên lý thuyết là thế cụ ạ
Vâng, em hiểu. Mịa sao bọn mẽo nó 0 thuê nhà tù ở VN nhể. Dốt cmn chung với lũ tù VN thì chỉ có hỏi gì khai nấy luôn

Mandalord

Xe điện
Chúng mang dao rọc giấy lên máy bay, mỗi nhóm 5-6 tên, đột nhập phòng lái và xử luôn phi công vì bọn chúng biết lái máy bay

Vụ này bất ngờ vì là lần đầu tiên bọn khủng bố bắt cóc máy bay thương mại làm tên lửa tự sát
Hồi đấy cửa buồng lái có thể mở từ bên ngoài nên mới vào được. Sau này cửa buồng lái được thiết kế lại, chỉ có thể mở từ bên trong.

Tuy nhiên nó lại không tính đến việc một phi công có thể giết/đánh bất tỉnh phi công kia và tự sát. Người bên ngoài không thể can thiệp được.

Hoa Việt

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.dienlanhhoaviet.com
Ngày này bọn em vẫn đang học THCS. Cô giáo hiệu phó đến dạy thay cô bộ môn và cô khoe là nước Mỹ đã bị đánh. Giọng cô hả hê và còn nói là nhà nước ta gửi lời chia buồn nhưng nhân dân ta lại rất thích điều này. loại cô giáo bệnh hoạn.

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Hồi đấy cửa buồng lái có thể mở từ bên ngoài nên mới vào được. Sau này cửa buồng lái được thiết kế lại, chỉ có thể mở từ bên trong.

Tuy nhiên nó lại không tính đến việc một phi công có thể giết/đánh bất tỉnh phi công kia và tự sát. Người bên ngoài không thể can thiệp được.
Không có phương án nào an toàn 100%
Nhưng tỉ lệ 1 trong 2 phi công muốn "tự sát" nhỏ nhỏ nhỏ hơn rất nhiều so với hàng trăm hành khách muốn "tự sát" hay khủng bố

nguyenvannguyen

Xe hơi
Sao hồi ấy để xảy ra vụ khủng bố này mà giám đốc FBI và giám đốc CIA không ông nào từ chức nhỉ ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Họ có tính rồi bác ạ.
Sau vụ tự sát của German wings, với pilot Kubitz gì đó: Từ giờ, luôn phải có 2 người trong cabin. Nếu 1 pilot ra ngoài ==> 1 tiếp viên phải vào.
Và, cứ 6 tháng, các pilot phải đi đánh giá lại về Tâm lý.
Ít nhất, tụi Lufthansa có quy định vậy.

khanhnguyen09

Xe container
Vâng, em hiểu. Mịa sao bọn mẽo nó 0 thuê nhà tù ở VN nhể. Dốt cmn chung với lũ tù VN thì chỉ có hỏi gì khai nấy luôn
Cho về VN thì bố Binladen sống lại cũng ngoan như cún.

khanhnguyen09

Xe container

Khi nào có vụ như cụ nói, thì nó sẽ thiết kế lại mở được cả ngoài lẫn trong.

Eagle No.1

Xe buýt
CÁi thuyết âm miu này khá nhiều bác ạ.
Và nó đặt ra những căn cứ khó bác bỏ ra phết.
Bên cứu hỏa thông báo, có vài đám cháy, nhưng nó nhỏ thôi, theo một số clip từ bên Cứu hỏa.

Tiếp: Nó đã đo thời gian sập của cả 2 tòa nhà, và thấy rất nhanh - cực nhanh.
"các tầng trên, các tầng trên sụp xuống theo hiệu ứng domino": Thế thì nó phải khá chậm, bác ạ.
Và nhiều thứ khác nữa.

Cái khó nhất là: 1 tòa nhà ở quy mô WTC vô tình sập đẹp 1 cách tự nhiên như thế, đã là cực khó; 2 tòa cùng lúc, chắc không dễ hơn.
Em nhớ hồi đó có thuyết âm mưu là toà nhà bị đặt bom vì kiểu sụp của nó giống i như cách người ta phá huỷ những kiến trúc cao tầng. Sau đó em có xem trên discovery giải thích nguyên nhân sụp 2 toà nhà rất cặn kẽ, nói chung do nhiều hiệu ứng gộp lại nên mới sụp nhanh như thế và ko có dấu hiệu bị đặt bom.

Dangminhquan

Xe điện
Em nghĩ bác nào thử chiêu đứng giữa 2 cột dạng chân sang 2 bên lấy má giày tạo ma sát giảm tốc trượt xuống thì có khi có cửa sống (lấy áo quấn 2 tay tì sang 2 bên nữa). Coi như một dạng cầu trượt thẳng đứng. Nhảy xuống hoặc ở lại đằng nào cũng chết.
Cụ lạc quan gớm, muốn trượt được chắc phải gắn trợ lực ở háng thì mới hãm được gia tốc rơi thẳng đứng như thế.

Kuu

Xe lăn
Cụ nghĩ nó như mấy cái nhà khung thép ở mình thì em cũng ạ cụ luôn. Tháp đôi này, đều cao hơn 400m, cứ tạm tính là 100 tầng đi. Còn toà nhà cao tầng nào cũng bê tông cốt thép hết, nhất là địa thế khu vực này, chịu lực phải gấp nhiều lần bình thường do yếu tố BÃO cụ ạ. Chứ em đảm bảo với cụ không thể không có bê tông được. Đây đã từng là tháp đôi cao nhất TG chứ ko phải vớ vẩn mà “kết cấu chịu lực là thép, không phải bê tông” ;) Và cụ xem clip sẽ thấy, 1 tháp nó đâm vào gần như ngọn, 1 tháp nó đâm vào đoạn tầng 75/100 và sụp xuống vì thép bị nung chảy??? Em thấy không thuyết phục chút nào :T
Giải thích với Cụ trên là bằng thừa vì Cụ í chả chịu đọc các tài liệu cơ bản về WTC nhưng lại cứ lập luận rồi thắc mắc rất ko đúng.
Nói để cho Cụ trên rõ nè: 2 tòa tháp WTC không dùng bất cứ cột bê tông chịu lực nào, kết cấu chịu lực của mỗi tòa tháp là 2 hộp tường: hộp ngoài kích thước 64x64m gồm có 244 cột thép (là tường thép cột dọc bên ngoài mà ta nhìn thấy đấy) + 1 hộp lõi tường thép bên trong kích thước 27x40m.
Các vật liệu nhẹ khác gồm cả bê tông nhẹ chủ yếu làm sàn chứ ko chịu lực;)

Trước khi ạ người khác thì nên tìm hiểu cho kỹ đã, toà tháp đó cột nó là bằng thép đúng nghĩa, sàn và dầm vẫn bằng bê tông, do nhà cao tầng phần trên cao nó có độ dao động nên cột thép mới chịu được, có thể thời đó công nghệ bê tông ko được như bây giờ hiểu chưa.