[Funland] Sự mộ đạo của người phương đông và người phương tây

Trâu hun khói

[Tịch thu bằng lái]
Nói rất đúng, chẳng sai tí nào. Nhưng mà cái gì nó cũng có 2 mặt, ưu và nhược, mặt tốt mặt xấu. Nếu chỉ toàn nhìn vào mặt tốt để khen thì có khác nào DLV, bò nọ bò kia, rồ riếc các loại. Mỹ tốt thế nhưng cúng có những cái khiển người ta không thể khen, ví dụ: 2 quả bom nguyên tử ném xuống giết hại rất nhiều người, biến những đất nước mà ở đó dân tiền tiêu không hết thành những đất nước hoang tàn với lý do cái lọ bột trắng bịa đặt, biến các chiến binh chiến đấu vì độc lập cho đất nước thành những tên khủng bó liều chết, bao vây cấm vận những đất nước nhỏ như móng tay chẳng có đủ khả năng làm hại đến lông chân nước Mỹ với lý do họ độc tài (độc tài gì thì kệ mẹ nhà nó Mỹ xía vào àm gì? không lẽ Mỹ sợ mấy nước bé tí đó nên phải cố đập cho bằng chết?)... và nhiều chuyện khó hiểu về Mỹ khác.
Có lẽ được thấm nhuần tư tưởng và tin tưởng vào sự sáng suốt nên không tin có chỗ nào tốt hơn o:-)
Lói chi nắm thế, em chỉ cần thấy con cháu lờ đờ toàn chọn du học rồi ở lại, xong sang lại cái quán cafe cóc cho cha mẹ qua là sao nhể 8-> 8->8->
Em không theo đạo, không viết sách, lý luận thấp.
Có nhà sư trẻ từ nhỏ đến nay trên núi chưa bao giờ ra đời, chưa biết chưa thấy gì cả ngoài cái chùa và người thầy của mình.
Ngày đầu tiên được cùng thầy xuống núi, cả hai gặp một cô gái rất đẹp thì người thầy chỉ cô gái đó mà nói với nhà sư trẻ rằng : Con phải cẩn thận, nó được gọi là Con cọp đấy
Lúc sau, gặp bà lão ăn xin thì người thầy bảo : Con nhớ lấy, đó chính là nàng Tiên giáng trần .

Khi trở về chùa, thầy hỏi học trò có cảm nhận thế nào trong lần xuất thế này?
- Con con rât thích , rât mến yêu con Cọp ! và con thấy ghê ghê nàng Tiên quá !

Híc. thì ra cái danh xưng dù tốt đẹp hoặc xấu xa đến đâu cũng ko làm thay đổi được bản chất sự vật, con người , và do đó cũng ko thay đổi được đánh giá cảm nhận thật sự của chúng ta về sự vật, con người đó

Andydo

Xe điện
Cuộc chiến tranh tôn giáo lớn nhất, tàn bạo nhất là cuộc thập tự chinh là do người phương Tây khởi xướng.
Lịch sử phương Tây thập tự Chinh chỉ hao tiền tốn của chứ chỉ là 1 đạo quân nhỏ đi chinh phục thôi. Chiến tranh tôn giáo lớn I châu Âu là cuộc chiến tranh 30 năm cụ nhé. lôi kéo toàn bộ châu âu như Anh nga , thụy điển, phổ, pháp....

Chỉnh sửa cuối:

nuocnga173018

Xe tải
Hôm nay thím @Quỳnh nhà mình cồng dài mà sâu sắc thế.
Theo em, về tôn giáo thì đa phần đều bị (được) các chính quyền các nước lợi dụng hoặc để mị dân, hoặc để củng cố quyền lực, hoặc để đi xâm lược các nước khác...
Nếu như trước đây, Việt nam ta những lúc đang quằn quại chống Mỹ, thống nhất đất nước thì chùa chiền miếu mạo bị phá bỏ hoặc chỉ được gìn giữ dưới dạng di tích... Ấy vậy mà từ sau những năm 2000 thì đâu đâu cũng xì xụp cúng bái, ở đâu cũng xây chùa chiền nguy nga tráng lệ, các quan chức cùng gia quyến khấn lậy khắp nơi... Vậy đâu là Đạo Giáo ạ?

Andydo

Xe điện
Nói rất đúng, chẳng sai tí nào. Nhưng mà cái gì nó cũng có 2 mặt, ưu và nhược, mặt tốt mặt xấu. Nếu chỉ toàn nhìn vào mặt tốt để khen thì có khác nào DLV, bò nọ bò kia, rồ riếc các loại. Mỹ tốt thế nhưng cúng có những cái khiển người ta không thể khen, ví dụ: 2 quả bom nguyên tử ném xuống giết hại rất nhiều người, biến những đất nước mà ở đó dân tiền tiêu không hết thành những đất nước hoang tàn với lý do cái lọ bột trắng bịa đặt, biến các chiến binh chiến đấu vì độc lập cho đất nước thành những tên khủng bó liều chết, bao vây cấm vận những đất nước nhỏ như móng tay chẳng có đủ khả năng làm hại đến lông chân nước Mỹ với lý do họ độc tài (độc tài gì thì kệ mẹ nhà nó Mỹ xía vào àm gì? không lẽ Mỹ sợ mấy nước bé tí đó nên phải cố đập cho bằng chết?)... và nhiều chuyện khó hiểu về Mỹ khác.
Lên tầm siêu cường đế quốc thằng nào cũng vậy thôi. Chả phải trung quốc cũng lấy VN đủ 1000 năm sao? Nhìn nhận là nhìn nhận nguồn gốc cái sức mạnh tuyệt đối của nước Mỹ trong thế kỷ này nó từ đâư ra, còn chuyện đi xâm lược, chém giết, cấm vận gì gì đó có quan trọng giề. Mỹ Nhật, nga pháp Tàu thằng nào làm đại ca chẳng thế. Đến Việt Nam còn diệt chủng mấy triệu dân chăm nay còn đâu mấy chục nghìn thì phải

Trâu hun khói

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay thím @Quỳnh nhà mình cồng dài mà sâu sắc thế.
Theo em, về tôn giáo thì đa phần đều bị (được) các chính quyền các nước lợi dụng hoặc để mị dân, hoặc để củng cố quyền lực, hoặc để đi xâm lược các nước khác...
Nếu như trước đây, Việt nam ta những lúc đang quằn quại chống Mỹ, thống nhất đất nước thì chùa chiền miếu mạo bị phá bỏ hoặc chỉ được gìn giữ dưới dạng di tích... Ấy vậy mà từ sau những năm 2000 thì đâu đâu cũng xì xụp cúng bái, ở đâu cũng xây chùa chiền nguy nga tráng lệ, các quan chức cùng gia quyến khấn lậy khắp nơi... Vậy đâu là Đạo Giáo ạ?
khi 1 lý thuyết 1 chủ nghĩa ko thể áp dụng ra thực tiễn nó sẽ trở thành 1 loại đạo

Chaien Nguyen

Xe tăng
Cụ chắc là đạo hồi không hay là bạn cụ theo đạo tầm bậy?? Đến benzema, oezil, đến tháng tụi nó vẫn phải nhịn ăn uống. Mà lương tụi nó chắc chắn 100 lần lương thằng bạn cụ rồi.
Chắc chứ cụ CV đi học và kỷ yếu lớp học đứa nào chả phải khai. Đội Tajikistan, nga ở ngay bên cạnh phòng em nên sinh hoạt em biết chứ

meotamthe

Xe cút kít
Mỹ nó xấu hế xúi Tin Tập Ủn tẩy chay cấm vận nó cho chết cmn nó đê, bám nó làm đél ghè?

Sức mạnh của Mỹ ko phải chỉ nằm ở mấy chiếc hàng không mẫu hạm hay phi đạn Tômahốc mà nó còn nằm ở chổ:
- dù mồm bạn đang chửi Mỹ xoen xoét nhưng tay bạn vẫn thích bấm cái phone do Mỹ làm ra, mắt vẫn thích lướt Phatêbốc do người Mỹ viết mà thành, đít vẫn thích ngồi xe hơi do Mỹ chế, hay bay trên máy bay là thứ cũng do người Mỹ phát minh để chu du khắp bốn phương trời.
- dù bạn có lôi tổng thống Mỹ ra mà chửi cha mắng mẹ cũng chẳng người Mỹ nào quan tâm, chẳng ai thèm đến nhà kiếm bạn để hăm he trả thù, và con cái của bạn vẫn cứ đường hoàng đến Mỹ ăn học mà chẳng có ai làm khó dễ chúng điều gì.
- khi các nước bị Mỹ đến Xâm Lược như Tây Âu- Nhật- Hàn thì đều trở nên phồn thịnh và văn minh, còn các nước được Lx hay Tq đến Giải Phóng như Đông Âu hay Tây Tạng thì ko đổ máu cũng bầm mình.
- chính kẻ thù của Mỹ cũng cảm thấy chỉ có Mỹ- bè lũ tay chân Mỹ là nơi an toàn để nương thân mỗi khi bị đồng chí của mình hãm hại. Ngay cả cố chánh tổng Lx một thời lừng lẫy Khơzútxốp mà rồi con trai ổng cũng có được yên thân ở quê hương đâu, cũng phải chạy sang Mỹ mà áp tay lên ngực để chào lá cờ hoa một thời cha ông mình chửi rủa.
- nếu như hôm trước bạn còn xuống đường hò hét chửi Mỹ như thể bạn thù nước Mỹ ko đội trời chung thì hôm sau bạn vẫn sẽ vứt hết tất cả để đi Mỹ nếu như bạn được cấp một chiếc thẻ xanh.

Và và có người chửi Mỹ xoen xoét khi còn ở Vn nhưng rồi cũng rất hồ hởi khi được có mặt ở cái xứ tư bản giãy chết này dù nói chuyện vẫn còn cố vênh váo ”đi là vì tương lai của các con thôi”

Sức mạnh của Mỹ nó nằm ở chổ nó là cái nơi thu hút con người ở khắp mọi miền trên thế giới đổ về, chứ ko phải là cái nơi mà ai cũng muốn bằng mọi giá phải dứt áo từ bỏ. Nó ko ràng buộc ai phải ở lại nhưng chẳng ai tự nguyện ra đi.
Sức mạnh của Mỹ nó nằm ở chổ 4 người đàn ông lực lưỡng chung tay khiêng cái nón nhẹ hều một cách trang nghiêm để tôn trọng người quá cố, dù rằng người quá cố đó từng là một đối thủ. Chứ ko phải đưa hài cốt của đồng đội mình về trong một cái túi giỏ lác

Các loại cơ hội - bồi bút ở chùm khế hãy thôi chỉ nhìn vào mấy trái tên lửa rồi cố hạ thấp sức mạnh của Mỹ và nâng bi sức mạnh của Nga hay Tàu làm gì. Bởi Mỹ có những điều mà hai xứ này cả trăm năm nữa cũng chưa chắc có, Mỹ có một nền dân chủ đã trên 240 năm.
Còn Nga và Tàu? ngoài độc tài bịt miệng và súng đạn thì họ còn gì?
Khiếp, Mỹ để lật đổ vài nước còn đổ bom đạn không tiếc, sau lại đổ tiền để thành lập mấy cái đài truyền thông để tuyên truyền duy lý, đã hám đô lại duy lý được thì em cũng chịu, dân với chả chủ, tựu chung đạo nào cũng khiến người ta mê muội lú lẫn, đạo Mỹ cũng không ngoại lệ ;))

Tony_Le

Xe container
VN da số trong CMND đều ghi tôn giáo: Không. Nhưng vẫn sùng thế.
Chả sùng, đi đông theo phong trào giống đêm Noel trai thanh nữ tú lượn phố rồi dắt nhau vào nhà nghỉ. Bọn làm điều xấu lên chùa khấn vái mong thoát tội cũng kha khá.

Tony_Le

Xe container
Có những người chỉ biết chỉ trích tôn giáo của người khác, nhưng bản thân mình thì đang để ruồi bâu
Ý cụ sao em không hiểu nhưng em thì vô thần nên ruồi muốn bâu thì bâu. Em không chê và không chỉ trích tôn giáo của người nào, tôn giáo nào cũng tốt cũng hướng tới chân thiện mỹ trừ những giáo phái cực đoan em không hiểu nên không ý kiến. Cái em muốn nói đến con người, bên ngoài thế nhưng bên trong nó không thế, sự thực nó sờ sờ ra đấy thôi.

Tony_Le

Xe container
nhạt nhẽo, vô vị
Cụ viết dài bằng ấy chữ phản bác từng điểm đi cho đáng mặt anh hào chứ viết mấy chữ thế kia thì ............................................. em cũng viết được.

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Cụ viết dài bằng ấy chữ phản bác từng điểm đi cho đánh mặt anh hào chứ viết mấy chữ thế kia thì ............................................. em cũng viết được.
Em dùng ĐT nên ngại gõ nhiều. Với lại tranh cãi ở đây chả để làm gì. Mệt

Lupin_840415

Xe tải
Em theo đạo ... tặc ạ :))

hai.tranhr

Xe container
Đạo nào cơ bản cũng để giải trừ khổ đau, mang lại hạnh phúc. Tuy nhiên, Giáo lý của Đạo được diễn dịch theo nhiều cách khác nhau, nhịn ăn, khổ hình... hay bất kỳ hình thức nào tương tự gây ảnh hưởng đến sức khỏe thể chất lẫn tinh thần đều là thiếu trí tuệ. Phương Đông và phương Tây đều có người mộ đạo theo nhiều mức độ khác nhau, nhưng cơ bản là liên quan đến đời sống, cách nuôi dạy của thế hệ trước và nền giáo dục thôi. Một vài cá nhân Mợ thấy có lẽ cũng để tham khảo thôi.

slaz8

Xe ba gác
Ý cụ sao em không hiểu nhưng em thì vô thần nên ruồi muốn bâu thì bâu. Em không chê và không chỉ trích tôn giáo của người nào, tôn giáo nào cũng tốt cũng hướng tới chân thiện mỹ trừ những giáo phái cực đoan em không hiểu nên không ý kiến. Cái em muốn nói đến con người, bên ngoài thế nhưng bên trong nó không thế, sự thực nó sờ sờ ra đấy thôi.
Nếu cụ bàn về con người thì em quote bai nhắc cụ. em cũng như cụ trước đây và bây h cũng vậy. Khác cái là em đã nhận ra rằng bản thân mình không hoàn hảo và mọi người đều như nhau nên mới "nhắc" cụ. Nếu cụ hiểu được "nhân vô thập toàn" sẽ mong cụ cảm thông cho người khác nhiều hơn( theo tôn giáo và không theo đều là con người, nếu coi họ khác mình là do mình chủ quan )
Trân trọng

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
Nhân chủ đề giáo phái đang nóng em cũng có một số cảm nhận là dường như người phương đông có một sự tin tưởng, hay là một sự mộ đạo hơn người phương tây thì phải. Em đã từng ở một thời gian học hành cùng với nhiều bạn ở các Châu lục, ví dụ đạo hồi một số đứa bạn Châu Âu theo đạo hồi và một số đứa Trung Đông theo đạo hồi. Nhưng theo cảm nhận của em thì bọn Châu Âu nó theo đạo nhẹ nhàng lắm, ví dụ tháng lễ Ramadan bọn Âu vẫn ăn uống, sinh hoạt bình thường còn các chú Trung Đông thì tuyệt đối nhịn và suốt ngày quì rạp xuống cầu nguyện, thậm chí đi đâu Trường em cũng phải cử Bác sĩ đi cùng để sẵn sàng cấp cứu, vì các bạn ý đã ngất mấy lần báo hại cả lớp em, hoảng hốt lắm. Hoặc em sang Châu Âu họ cũng theo đạo nhiều nhưng em cũng thấy nhẹ nhàng hơn ở VN mình nhiều (thôi em không tiết lộ đạo nào và các luật của đạo nhé). Theo các cụ các mợ là nguyên nhân do đâu
Triệt để chấp hành và giữ nguyên tác là dân Hồi giáo
Nhưng một số quan điểm không rõ ràng và không phù hợp với thời đại đã biến hồi giáo thành cực đoan và ngăn chặn sự tiến bộ của nhân loại

Tony_Le

Xe container
Nếu cụ bàn về con người thì em quote bai nhắc cụ. em cũng như cụ trước đây và bây h cũng vậy. Khác cái là em đã nhận ra rằng bản thân mình không hoàn hảo và mọi người đều như nhau nên mới "nhắc" cụ. Nếu cụ hiểu được "nhân vô thập toàn" sẽ mong cụ cảm thông cho người khác nhiều hơn( theo tôn giáo và không theo đều là con người, nếu coi họ khác mình là do mình chủ quan )
Trân trọng
Cụ lái xe đánh võng kinh quá! Nhân vô thập toàn đúng rồi nhưng em có bảo người theo đạo hay không theo đạo là xấu hơn hay tốt hơn đâu, chả hiểu cụ nhắc cái gì. Cụ đọc thì nghiền ngẫm xíu rồi hãy nhắc. Em chỉ nói về hiện tượng xã hội ở ta liên quan tới tôn giáo đặc biệt là con người chứ không chê một cá nhân nào cũng như tôn giáo nào. Cụ có thấy bọn quan tham đi chùa thành kính đến mức nào không? Cụ có thấy ăn chay (rồi chuyển sang chê thịt có mùi kinh) đến mức người không còn sức sống không? Cụ có thấy trai thanh nữ tú đi chùa xì xụp khấn vái cầu xin nhưng mặc váy ngắn, quần sọc cưới hô hố không?........vân vân và mây mây. Em nói đến những thứ đó cụ à.

slaz8

Xe ba gác
Cụ lái xe đánh võng kinh quá! Nhân vô thập toàn đúng rồi nhưng em có bảo người theo đạo hay không theo đạo là xấu hơn hay tốt hơn đâu, chả hiểu cụ nhắc cái gì. Cụ đọc thì nghiền ngẫm xíu rồi hãy nhắc. Em chỉ nói về hiện tượng xã hội ở ta liên quan tới tôn giáo đặc biệt là con người chứ không chê một cá nhân nào cũng như tôn giáo nào. Cụ có thấy bọn quan tham đi chùa thành kính đến mức nào không? Cụ có thấy ăn chay (rồi chuyển sang chê thịt có mùi kinh) đến mức người không còn sức sống không? Cụ có thấy trai thanh nữ tú đi chùa xì xụp khấn vái cầu xin nhưng mặc váy ngắn, quần sọc cưới hô hố không?........vân vân và mây mây. Em nói đến những thứ đó cụ à.
Cụ không hiểu điều em nói thì hơi đáng tiếc. Cụ rất xấu hơi tí là đố kị, cái thói xấu của cụ thì cụ không nhìn thấy, mà chỉ thấy được cái không cùng quan điểm của cụ ở người khác. Cụ đã hiểu ý của em chưa?
Có mỗi cái ẩn ý trong đoạn trích viết cho cụ mà cụ đọc không hiểu, thế mà đòi chỉ cho người này thế này là không được, người kia làm thế là không xong. Học thêm nữa để có thêm trình độ hiểu thêm xã hội nhé cu trẻ.
Viết thế này tuy gay gắt nhưng chỉ hi vọng cụ hiểu được mình là ai. Xin lỗi nếu làm cụ buồn

Em thấy vn giờ đạo tặc nhiều thôi à. E mất mấy cái đt rồi