Sự nhầm tưởng chết người của tất cả các sale ford ....

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Cái chính là sản phẩm của mình có cái gì là "nhất" trong hàng Nhất, cái gì "kém" trong hàng nhất và cái gì kém trong hàng kém, thì biết "phô" ra hay "giấu" đi. Em cũng là khách hàng của Vietnam Star nhiều năm nay, cũng từng là khách hàng của Toy Mỹ đình, cảu Hon Mỹ đình.... Nhưng em cứ nói thật Ford nhà mình là "tồi" hơn cả "tệ" nhất đấy ạ, cho dù em là Fan của Mẽo..., bởi khả năng "hoà trộn", "hoà đồng" và "hoà nhịp" của các sale là dạng "đồng ca" mà không thấy "thăng hoa" trong "phương pháp luận" kinh doanh... hic hic... em viết ra đôi khi làm nhiều người hơi trạnh lòng; Dzưng nói để biết mà còn sửa còn hơn vỗ tay đôm đốp "khen đểu" vài câu rồi "biến sới" không bao giờ "vác mặt" vào cái show room để xem nữa, vì sợ bị "chài" như diễn viên "hài" bất tài trên sàn diễn.:)):)):)):))
Theo cháu cụ nhìn nhận thức tế chưa được khách quan, còn lệch lạc theo cảm tính chi phối. Phải đặt mình vào thực tế thu nhập cũng như trình độ mặt bằng chung của các sale trong ngành ô tô ở Vịt Nam thì sẽ dễ thông cảm hơn. Cụ cứ nêu cụ thể vài ví dụ thì dễ hiểu hơn, chứ chơi cả loạt cụm từ bác học như "thăng hoa", "hòa trộn", "hòa đồng"... rồi "phương pháp luận kinh doanh"... thì đến bố thằng Tây nó còn chưa hiểu, chưa kể mấy anh em Vịt Ngan trên diễn đàn này !
Mà cháu nói thật, nhà cháu ở Vạn Vân, cũng chuyên sản xuất rượu cồn từ nguyên vật liệu Sắn, mà cũng chưa vinh hạnh được biết đến thương hiệu An Thành với tư cách là đơn vị cung cấp Sắn lát hàng đầu miền Bắc, như cụ nổ...
Theo cháu cụ nên ôm mớ lý luận "phương pháp luận kinh doanh" cao siêu của cụ, mang về vận dụng triệt để cho cái thương hiệu An Thành của cụ nổi phềnh lên như phao, điều đó còn thiết thực sát sườn hơn !
Nói dại chứ nhỡ mấy hôm nữa cái Cty An Thành nó phá sản, lại đỗ lỗi đương bận đi giảng phương pháp luận kinh doanh cho mấy thằng doanh nghiệp Mẽo đã có lịch sử trên trăm năm hào hùng !...

Focus8866

Xe tải
Em dự rằng cụ chủ đã hoặc đang là pờ rồ về Marketing. Em chắc thương hiệu An Thành CP đã được khẳng định ợ

Chỉnh sửa cuối:

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Vấn đề chính là:
Một sales giỏi sau vài năm kinh nghiệm thường sẽ ko đứng ở vị trí cũ nữa, có thể cấp cao hơn, có thể sang nghề mới với thu nhập khủng hơn cũng có thể đã thành chủ dn và chuẩn bị trở thành khách hàng mới và tiềm năng của hãng rồi -> sales mới sao đọ độ chuẩn với cựu sales đc.
Một sales giỏi là một " người thương thuyết giỏi trong những người thương thuyết giỏi" vì 1 khách hàng khi đi mua 1 cái xe sẽ có đc nhiều luồng thông tin từ nhiều người trong đó sẽ có vài sales của vài hãng tư vấn, -> thằng nào giỏi thương thuyết sẽ thắng ." Trừ khi khách hàng đã có quyết định riêng về xe và chỉ đi tham khảo cho vui"
Một sales giỏi là một sales biết sâu về sản phẩm mình đang bán" từ vật liệu cấu tạo cho đến quy trình công nghệ về sản phẩm" và biết nhìn khách hàng đang đứng trước mình để đối thoại cho phù hợp, " một khách hàng đeo rolex cầm vertu, đi giầy ý, mặc quần cardin áo an phước mà hỏi mua thì tốt nhất đừng nói nhiều và nên lắng nghe ạ ,
E đã gặp trường hợp khó đỡ như sau - thật 100% nhé, 1 e sale bán hàng của ford gọi điện cho e vì biết e có ý mua xe, e lcos nói là a định mua lại cái xe cũ nhưng xe nhập , câu trả lời " đừng mua xe nhập a ơi, lỡ hư ko sửa đc vì ko có phụ tùng đâu ạ " nhưng e vẫn ko giận ko trách, chỉ thấy thương vì họ chưa đc đào tạo kỹ về sản phẩm, về xuất xứ, về công nghệ , về sản phẩm ... Cơ bản hơn hơn là " tâm lý học" ...dẫu sao thì họ có kém mới phải làm tiếp thị, còn giỏi thì đã làm ông chủ bà chủ rồi .
Một sales giỏi mà gặp phải bác Loipham chắc cũng khó đỡ vì bác này tham gia otofun lâu rồi, spam tý

Chỉnh sửa cuối:

xebanhxich

Xe tải
Chiến lược kinh doanh và xây dựng thương hiệu không phải là cái "thần thánh" gì to tát, mà nó là sự cẩn trọng từ cái nhỏ nhất đến cái lớn nhất của nhà hoạch định của mỗi doanh nghiệp, Song tựu chung yếu tố con người và "năng lực lõi" là điều kiện tiên quyết của mọi sự thành bại.
Tiền nhân Việt xưa có câu "đẹp thì khoe ra, xấu xa thì đậy lại", nhưng các sale ở các show room thì không?!, hoặc chưa hiểu hết vấn đề đó thì phải... Họ luôn mồm "khoe" những "yếu điểm" của sản phẩm so với thế mạnh của đối thủ cạnh tranh (dìm hàng) "đã được khẳng định tại VN" đại loại như đèn sương mù, tay lái gật gù, túi khí, đèn trần, đèn halogen, trong khi đó "thiên hạ" đã có tất cả các cái đó hàng thập niên nay rồi... hic, thật buồn cười khi tôi được mấy ẻm xinh đẹp HN, TL, Cap, An... nói giống hệt nhau "như vẹt", trong câu nói, câu giới thiệu ấy hoàn toàn ko có chút "tri thức" nào về phương tiện và công nghệ cả. Cái mà cần nói ở đây là thế mạnh của xe Ford:
- An toàn
- Mạnh mẽ.
- Rộng rãi.
- Sự hữu dụng của không gian xe.
- Thân vỏ vững chắc.
- Tuy trọng lượng thân vỏ cao hơn các dòng cùng phân khúc nhưng nhiên liệu lại tương đương...
- Style mỹ....
- ......
Đấy mới là thế mạnh, chứ mấy cái đèn, túi khí, gạt mưa, khoá điện, gương điện... đâu phải là thế mạnh của xe mỹ ạ, như mấy ẻm sale ford vẫn "hót" mỗi khi có khách...
em thấy lòng xe focus chật hơn các xe tương đương của hãng khác. điều này dễ hiểu, chiều rộng tổng bằng nhau, nhưng cửa dày hơn thì lòng xe phải chật hơn

hvhdragon

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
thamlotsanoto.vn
***, cách đây 1,5 năm , có sale ford mới còn tư vấn em e như sau: "khi nào anh lên đời xe (biết rõ e đang đi altis 2009 nhé) thì a mua con xe Fiesta của Ford nhé, con này mới ra ...........", e còn ngẩn hết cả người thì một sale khác (già đời hơn) đứng cạnh bẩu với sale kia là "em tư vấn ngược đời à" haizzzzzzzzzz

beSuSu

Xe điện
Đọc đến đây nếu là bé bán hàng kia, tớ cũng ếch bán cho mấy vị khách củ hành. Đòi nghe diễn thuyết trong rạp nhưng lại muốn mức giá ngoài vỉa hè là sao. Có khi hỏi thẳng luôn từ đầu là ông cần gì ở tớ, money hay chém bão. Loại đc 1 cơ số tinh vi như chủ thớt. Kaka

beSuSu

Xe điện
***, cách đây 1,5 năm , có sale ford mới còn tư vấn em e như sau: "khi nào anh lên đời xe (biết rõ e đang đi altis 2009 nhé) thì a mua con xe Fiesta của Ford nhé, con này mới ra ...........", e còn ngẩn hết cả người thì một sale khác (già đời hơn) đứng cạnh bẩu với sale kia là "em tư vấn ngược đời à" haizzzzzzzzzz
E ko tin, kém thì cũng có giới hạn thôi chứ

bob07

Xe tải
Một sale hiệu quả theo em ngoài việc điều kiện cần là hiểu SP mình đang bán và chính sách chung của bổn hãng mà quan trọng là biết nắm bắt tâm lý và nhu cầu khách hàng : tỷ dụ như mua xe lần đầu hay lần xyz, mua xe cho mình, cho vợ hay cho con, cho bồ, nhu cầu cho đi lại thông thừong hay ... Từ đó mới air blade thì cơ hội bán được hàng mới cao. Tuy nhiên cái điều kiện cần mà ko đáp ứng được phỏng chỉ làm cho khách hàng bực mình dẫn đến có ác cảm toàn cục đến hãng xe.

SJC_9999

Xe hơi
Nhìn chữ ký cụ chủ đã thấy Bờ Rồ

Chỉnh sửa cuối:

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Sao các bác lại có thể nghĩ sale phải có trách nhiệm nói thật, tư vấn chuẩn cho mình nhỉ.
Họ chỉ luôn nói những j có lợi để bán đc hàng.
Chẳng lẽ nó gật đầu bảo ông đi mua xe nhập đi, vì nó tốt hơn à. Thế còn ngu hơn những thằng đang bị chửi ởddaay. Mà sêếp và chồng con nó cũng chửi nó vì ko biết kiếm tiền.
Túm cái váy lại, mua đâu đc lợi thì mua. Các cha cần nghe tư vấn hay cần giá hợp lý. Cần 1 trong 2 thoi, tham quá trời.
Mà đã tìm thằng nghe tư vấn thì ráng mua của nó đi.
Cụ vẫn ko hiểu gì cả, cái cốt lõi là ford one, đã là 1 rồi thì đừng nên phỉ nhổ vào vấn đề đó mà nên trả lời: "mua xe nhập cũng đc anh ạ, rồi anh đem đến kiểm tra xe xe còn tốt ko ạ, nếu ko thì gắng thêm tý mà mua xe mới vì nhiều lúc xe cũ quá thì chi phí sửa sẽ rất nhiều đấy ạ " chứ ko phải là nói 1 câu vớ vẩn,

HangB2

Xe điện
Chủ thớt đang sử dụng ếch 2011 và đang muốn bán với cái giá không tưởng (670M), ai muốn biết có thể tham khảo ở bài khác trong box Ford, bài này chắc để câu view và đã thành công mỹ mãn :))

lapin

Xe container
Đã đi đc chưa hả cụ :D
Cụ giúp thế này e hơi khó:P
... Cái mà cần nói ở đây là thế mạnh của xe Ford:
- An toàn
- Mạnh mẽ.
- Rộng rãi.
- Sự hữu dụng của không gian xe.
- Thân vỏ vững chắc.
- Tuy trọng lượng thân vỏ cao hơn các dòng cùng phân khúc nhưng nhiên liệu lại tương đương...
- Style mỹ....
- ......
Đấy mới là thế mạnh, chứ mấy cái đèn, túi khí, gạt mưa, khoá điện, gương điện... đâu phải là thế mạnh của xe mỹ ạ, như mấy ẻm sale ford vẫn "hót" mỗi khi có khách...
như ý cụ chủ mà các em ấy hót thì khách nó phạc lại thì biết làm sao :D

Đọc bài này cảm giác rất lẫn lộn :-| đầu tiên là sặc cafe vì cái comment này ;)

Vui ghê, cái chữ ký của pác ấy ạ,... em người trần mắt thịt, em học được ở Ng Mỹ, Ng âu cái kiến thức và một tư duy minh bạch, đâu phải "dìm hàng" ai mà cụ nói em "âm binh" .... vui tính quá cụ chủ ạ... hi hi hôm nay em mới biết mình nói thật, viết thật và "đóng góp" thật và tự Tâm thì bị gọi là "âm binh" ... hi hi xin cảm ơn cụ nhé.
Sau đó là thấy cụ Hai Nguyen rất chí lí. Chắc Cụ làm sale =D>

Bác LP chém cao.siêu quá nhưng đề cập đến thương hiệu có cao quá ko ?

Ở đây bác mới chỉ đề cập đến sale skill thôi mà. Mà mới chỉ vấn đề đơn giản giữa feature và benefit

Khách hàng phải dc biết về đặc tính sp.mình mua, nó là quyền của người tiêu dùng. Do đó sale ford nói là hoàn toàn đúng chứ. Còn benefit thì đâu phải sale nào cũng đủ kinh nghiệm, kỹ năng để tư vấn đến mức đó !!
Nhưng đọc ý kiến của Cụ Sale Ford này thì em cũng ^:)^ chắc Cụ chưa đọc hết tiêu đề

Cụ Chủ am hiểu về sản phẩm thế này chắc chắn đang sử dụng Ford rùi. Cảm ơn Cụ chủ đã PR cho Ford nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Loipham

Xe buýt
Chủ thớt đang sử dụng ếch 2011 và đang muốn bán với cái giá không tưởng (670M), ai muốn biết có thể tham khảo ở bài khác trong box Ford, bài này chắc để câu view và đã thành công mỹ mãn :))
Cảm ơn Cụ "thù lâu nhớ zai", nhà cháu đẩy được em R350 bán được 1,3 tỷ, HĐ xuất 500tr vào ngày hôm kia rồi ạ, sáng nay cũng nhận tiền đặt cọc em 2011 rùi ạ. Đúng nhơ mơ "song hỷ lâm môn"... ẻm 2011 658tr nhé... HĐ xuất chỉ có 450tr thui, ăn ra đôi đường vì may mắn "giắt lưng quần" vài cái "nghệ thuật" bán hàng nên hên thật đới.... Hãy làm nếu có thể
Sắc sắc, không không, Thần biến khí. Khí biến trí, trí hoá thần, thần hoá . mà Hư thực, thực hư là đỉnh cao của nghệ thuật trong kinh doanh học và kinh tế học hiện đại (hư đây ko phải là xạo, là lừa con người ta đâu nhé, vì thế là phạm đạo đức kinh doanh đó ạ)....:)):)):))

Hollyone

Xe tăng
Em dự là phần đông các cụ tài khi đã bước chân vào đại lý của hãng nào là đã gần quyết chọn xe của hãng đó rồi (vì có thể trước đấy các cụ ấy tìm hiểu hết về loại xe các bác ấy chọn rồi) nên bác sale chỉ còn mỗi nhiệm vụ là thuyết khách mua của đại lý mình thôi (thay vì mua ở đại lý khác cùng hãng). Chừ thời gian là vàng bạc nên ít cụ bỏ công sức đi tất cả các hãng để quyết chọn xe lắm. Mà em vưỡn nghe các cụ xưa phán: lý thuyết toàn một màu xám xịt, chỉ cây đời mới mãi xanh tươi. Vậy nên những gì bác sale nói cũng chỉ là lý thuyết thôi, làm sao toàn vẹn nên chả trách các bác ấy được.

HangB2

Xe điện
Cảm ơn Cụ "thù lâu nhớ zai", nhà cháu đẩy được em R350 bán được 1,3 tỷ, HĐ xuất 500tr vào ngày hôm kia rồi ạ, sáng nay cũng nhận tiền đặt cọc em 2011 rùi ạ. Đúng nhơ mơ "song hỷ lâm môn"... ẻm 2011 658tr nhé... HĐ xuất chỉ có 450tr thui, ăn ra đôi đường vì may mắn "giắt lưng quần" vài cái "nghệ thuật" bán hàng nên hên thật đới.... Hãy làm nếu có thể
Sắc sắc, không không, Thần biến khí. Khí biến trí, trí hoá thần, thần hoá . mà Hư thực, thực hư là đỉnh cao của nghệ thuật trong kinh doanh học và kinh tế học hiện đại (hư đây ko phải là xạo, là lừa con người ta đâu nhé, vì thế là phạm đạo đức kinh doanh đó ạ)....:)):)):))
em thấy với trình độ của cụ thì nên tư vấn cho mấy bạn sale bán hàng chứ đừng mắng mỏ họ cụ ợ, hên xui mới chỉ là một chuyện, nghệ thụt mới là tất cả đó cụ

Loipham

Xe buýt
Theo cháu cụ nhìn nhận thức tế chưa được khách quan, còn lệch lạc theo cảm tính chi phối. Phải đặt mình vào thực tế thu nhập cũng như trình độ mặt bằng chung của các sale trong ngành ô tô ở Vịt Nam thì sẽ dễ thông cảm hơn. Cụ cứ nêu cụ thể vài ví dụ thì dễ hiểu hơn, chứ chơi cả loạt cụm từ bác học như "thăng hoa", "hòa trộn", "hòa đồng"... rồi "phương pháp luận kinh doanh"... thì đến bố thằng Tây nó còn chưa hiểu, chưa kể mấy anh em Vịt Ngan trên diễn đàn này !
Mà cháu nói thật, nhà cháu ở Vạn Vân, cũng chuyên sản xuất rượu cồn từ nguyên vật liệu Sắn, mà cũng chưa vinh hạnh được biết đến thương hiệu An Thành với tư cách là đơn vị cung cấp Sắn lát hàng đầu miền Bắc, như cụ nổ...
Theo cháu cụ nên ôm mớ lý luận "phương pháp luận kinh doanh" cao siêu của cụ, mang về vận dụng triệt để cho cái thương hiệu An Thành của cụ nổi phềnh lên như phao, điều đó còn thiết thực sát sườn hơn !
Nói dại chứ nhỡ mấy hôm nữa cái Cty An Thành nó phá sản, lại đỗ lỗi đương bận đi giảng phương pháp luận kinh doanh cho mấy thằng doanh nghiệp Mẽo đã có lịch sử trên trăm năm hào hùng !...
Cảm ơn cụ đã bỏ chút thời gian đọc cái chữ ký của "kẻ hèn" này ạ... hi hi, nhà cháu hỏi khí không phải cụ bỏ quá cho, mỗi tháng nhà cụ tiêu thụ được bao nhiêu sắn nát để nấu rượu ạ... nhà chaú xin được cung cấp giá "phải chăng", zưng tối thiểu không ít hơn 1.000t/ tháng đâu nhé, Khi nào cụ có nhu cầu Ngô hạt thì alo cho nhà cháu, số lượng cháu có thể ok với cụ từ 5000t - 7000t/ tháng ạ, giá ưu đãi cho anh em nhà mình...

Loipham

Xe buýt
em thấy với trình độ của cụ thì nên tư vấn cho mấy bạn sale bán hàng chứ đừng mắng mỏ họ cụ ợ, hên xui mới chỉ là một chuyện, nghệ thụt mới là tất cả đó cụ
Úi chùi ui, nhà em đâu dám mạn phép "mắng' ai đâu ạ, Thứ nhất em không "có quyền", thứ hai em "chưa" có Tzriền để "được phép" mắng ai theo nghĩa "em là thượng đế"... em nói thế, em góp thế, mà mọi người cũng cần "đôi khi" là thế để thị trường ngày một tốt hơn, để kinh doanh và "nhiệm vụ" (không phải nghiệp vụ ạ) ngày một tuyệt vời hơn trong con mắt khách hàng... và cái đích cuối cùng là Win - Win (người bán có tiền khi bán được hàng, người mua có hàng khi "được" trả tiền)... vui vô cùng, xướng tột cùng...@};-@};-@};-

tainon

Xe điện
ngành utu cháu k biết ngành cháu sale toàn kỹ sư. đi làm 3 năm vẫn bị sếp chửi sơi sơi là loại mù chữ không biết đọc.