[Funland] Sự thật: Virus Corona đang cứu sống rất nhiều sinh mệnh

meotamthe

Xe cút kít
Chỉ cần vài ngày nhưng làm đảo lộn cả thế giới đấy: nhiều quốc gia phải phong tỏa, xí nghiệp công ty đóng cửa, tiêu thụ điện giảm, giao thông giảm. Tiếng ồn giảm tới nỗi các máy đo địa chấn đều nhạy hơn. Thằng bạn em ăn chay thiền lâu nó nhận xét: chả hiểu sao mũi và tai nó tinh lên, hàng xóm nấu gì làm gì đều biết.
Cơ thể nó nhớ mùi vị món ăn mà thằng bạn mợ nó kiêng, dục vọng ăn uống vẫn còn nên cơ thể nó phản ứng vậy, chỉ là cái đầu nó cố nghĩ là không còn thôi.

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Có quá nhiều người đã phải bỏ mạng hay tàn phế vì con virus này, đó là điều ai cũng biết. Hơn thế nữa, con số thương vong vẫn tăng lên hàng ngày theo cấp số nhân. Tất cả chúng ta đều tiếc thương cho đồng loại của mình. Nhưng ở một góc nhìn khác, từ thiên nhiên, không phải là từ sự thiên vị của loài người, trái đất này đang dần được chữa trị vết thương của nó do những đòi hỏi không giới hạn của con người gây ra. Có những sự thật, đó là:

Chúng ta có biết rằng:

Câu hỏi đặt ra là: Liệu loài người có cần khai thác thiên nhiên nhiều đến thế? Chúng ta có cần phải tận diệt thiên nhiên đến thế để đáp ứng nhu cầu của mình không? Hay đại dịch đi qua một thời gian ngắn và tất cả lại rơi vào quên lãng? Chủ đề có thể gây nhiều sự tranh luận. Tuy mỗi người một ý kiến, nhưng đây cũng là một lời nhắc nhở, cảnh tỉnh cho ý thức giữ gìn môi trường sống dành cho mỗi người chúng ta
:drm
Chết độ 4 tỷ người là Trái Đất xanh ngăn ngắt. Tha hồ mà hít không khí trong lành.

Matizcoi

Xe cút kít
Giảm 50% dân số thì đẹp nữa =))
Ko thì bùm phát lên thiên đàng luôn hehe, đen thì chịu, zời gọi ai nấy dạ các cụ nhở :P

meotamthe

Xe cút kít
Có quá nhiều người đã phải bỏ mạng hay tàn phế vì con virus này, đó là điều ai cũng biết. Hơn thế nữa, con số thương vong vẫn tăng lên hàng ngày theo cấp số nhân. Tất cả chúng ta đều tiếc thương cho đồng loại của mình. Nhưng ở một góc nhìn khác, từ thiên nhiên, không phải là từ sự thiên vị của loài người, trái đất này đang dần được chữa trị vết thương của nó do những đòi hỏi không giới hạn của con người gây ra. Có những sự thật, đó là:

Chúng ta có biết rằng:

Câu hỏi đặt ra là: Liệu loài người có cần khai thác thiên nhiên nhiều đến thế? Chúng ta có cần phải tận diệt thiên nhiên đến thế để đáp ứng nhu cầu của mình không? Hay đại dịch đi qua một thời gian ngắn và tất cả lại rơi vào quên lãng? Chủ đề có thể gây nhiều sự tranh luận. Tuy mỗi người một ý kiến, nhưng đây cũng là một lời nhắc nhở, cảnh tỉnh cho ý thức giữ gìn môi trường sống dành cho mỗi người chúng ta
:drm
Em cũng mong môi trường sống ngon lành hơn, nhưng làm được như cụ thì số chết còn nhiều hơn nhiều chục lần số được cứu sống mà cụ nói, quá trình phát triển của con người cũng không khác quá trình phát triển của muôn loài, đều đi đến huỷ diệt môi trường, nhưng loài đó không thể dừng lại, nó chỉ có thể tìm cách sống sót tốt hơn mà thôi, những loài không thể tìm ra cách sống sót tốt hơn đều đã tèo hết rồi. Nó giống câu chuyện em gái ở Thuỵ Điển ấy, cuộc sống của em gái đó quá đầy đủ, nó chả có gì lo toan, đến mức nó còn nảy ra suy nghĩ bỏ học để bảo vệ môi trường và nó muốn những người khác đừng phá huỷ môi trường nữa. Nhưng nếu đặt nó vào vị trí 1 em gái ở châu Phi phải đối mặt với nguy cơ đói khổ hàng ngày, không khai thác thiên nhiên để sống sót thì đâu có cơ hội nhìn thấy thiên nhiên nữa. Chọn thiên nhiên tươi đẹp và chết đói hay chọn sống sót và thiên nhiên bị phá hoại, con người sẽ chọn sinh tồn khi sinh mệnh bị nguy hiểm cụ ạ.

ducangcon

Xe máy
Chỉ có 3 que mới có khả năng bẻ lái nghe rất đoé thuyết phục như này.

77665508

Xe điện
Ông thớt đã nói đúng lại còn nói to, làm nhiều người quăng gạch. Tôi thì tôi đồng ý vs ý kiến của thớt.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng mong môi trường sống ngon lành hơn, nhưng làm được như cụ thì số chết còn nhiều hơn nhiều chục lần số được cứu sống mà cụ nói, quá trình phát triển của con người cũng không khác quá trình phát triển của muôn loài, đều đi đến huỷ diệt môi trường, nhưng loài đó không thể dừng lại, nó chỉ có thể tìm cách sống sót tốt hơn mà thôi, những loài không thể tìm ra cách sống sót tốt hơn đều đã tèo hết rồi. Nó giống câu chuyện em gái ở Thuỵ Điển ấy, cuộc sống của em gái đó quá đầy đủ, nó chả có gì lo toan, đến mức nó còn nảy ra suy nghĩ bỏ học để bảo vệ môi trường và nó muốn những người khác đừng phá huỷ môi trường nữa. Nhưng nếu đặt nó vào vị trí 1 em gái ở châu Phi phải đối mặt với nguy cơ đói khổ hàng ngày, không khai thác thiên nhiên để sống sót thì đâu có cơ hội nhìn thấy thiên nhiên nữa. Chọn thiên nhiên tươi đẹp và chết đói hay chọn sống sót và thiên nhiên bị phá hoại, con người sẽ chọn sinh tồn khi sinh mệnh bị nguy hiểm cụ ạ.
Em gái châu Phi thì phá hoại môi trường được bao nhiêu hả cụ? Cũng như hàng triệu con khủng long siêu to không lồ ăn mãi chả hết được cây trên trái đất.

Con người phá hoại môi trường phần lớn là vì những lý do không cần thiết, chả liên quan gì đến sinh tồn. Cái phần này phá mới nhiều.

Nhu cầu vật chất của chúng ta là vô tận, và để thỏa mãn cho nhu cầu tăng trưởng không ngừng đó thì chúng ta cũng sẽ tiêu thụ tài nguyên vô tận.

Ví dụ em đang trả lời cụ bằng cái khôn phone, cả ngày em dán mắt vào nó tới 99% thời gian là không có gì cần thiết và liên quan đến sự sống của em cả, em sắp vứt cái cũ đi thành một cục rác nhỏ, mua cái mới (để làm ra cũng tạo một đống rác) mà hoàn toàn chỉ vì thỏa mãn một chút sướng.

SangSangVu

Xe buýt
Giảm ngắn hạn nhưng về lâu dài số chết đói lại bù vào hết hehe

kienvinh

Tháo bánh
Em gái châu Phi thì phá hoại môi trường được bao nhiêu hả cụ? Cũng như hàng triệu con khủng long siêu to không lồ ăn mãi chả hết được cây trên trái đất.

Con người phá hoại môi trường phần lớn là vì những lý do không cần thiết, chả liên quan gì đến sinh tồn. Cái phần này phá mới nhiều.

Nhu cầu vật chất của chúng ta là vô tận, và để thỏa mãn cho nhu cầu tăng trưởng không ngừng đó thì chúng ta cũng sẽ tiêu thụ tài nguyên vô tận.

Ví dụ em đang trả lời cụ bằng cái khôn phone, cả ngày em dán mắt vào nó tới 99% thời gian là không có gì cần thiết và liên quan đến sự sống của em cả, em sắp vứt cái cũ đi thành một cục rác nhỏ, mua cái mới (để làm ra cũng tạo một đống rác) mà hoàn toàn chỉ vì thỏa mãn một chút sướng.
Ý thức về môi trường của bác rất cao, có thể đi đăng đàn được roài :D

Bác có nói tới smart phone. Một cái smartphone có năng lượng hàm chứa (năng lượng để sản xuất ra nó) khoảng 300kWh, nếu dùng nhiên liệu hóa thạch thì sẽ thải ra 150kg CO2.

Bác có điều kiện, mỗi năm thay một cái ==> mỗi năm riêng hạng mục này của bác đã đóng góp cho môi trường 150kg CO2.

Thế giới có 8 tỷ người, cứ cho là 20% có smart phone đi. Cứ thế mà nhân lên ==> 240 triệu tấn, khiếp quá.

Kent_bl

[Tịch thu bằng lái]
Góc nhìn đa chiều là vậy! Dự là hết cô vít thế giới lại lao vào tàn phá ghê hơn để bù đắp sự ngưng chệ. Vậy nên sum lại thì chắc cũng chẳng đc gì. Bản chất con người là tham vô độ - tính bản ác chứ không phải bản thiện như một số cụ nói, như em đây nếu cụ nào dí gái ngon vào miệng là em múc, dù em cũng chẳng muốn gây ra cái gọi là "phản bội" =))

Scholarvn

Xe máy
Chỉ các nước giàu hoặc tự chủ được lương thực, thực phẩm thôi cụ ạ! Sắp tới rất có thể nhiều QG sẽ phải xin cứu trợ - nạn đói là có thể nhìn thấy trước nếu dịch bệnh kéo dài.
Giàu cũng chết, nghèo cũng chết, tất cả đều bị đình trệ mà.

ceconam

Xe điện
Cá nhân e mạnh dạn đồng ý với cụ chủ thớt!!! Đúng là dịch lần này thì ko cần nói thêm về đại họa của nó, tuy nhiên như ý chủ thớt nói, liệu có ai nhìn lại ngày thường nhân loại đã phá hủy môi trường ntn ko??? Đây cũng là lúc nhân loại cần nhìn lại để so sánh và cần có biện pháp mạnh hơn nữa để bảo vệ và khôi phục lại môi trường, vấn đề môi trường có vẻ ko giống như chúng ta vẫn nghĩ....

xedaprach

Xe điện
Em cũng đồng ý với góc nhìn của chủ thớt. Tất nhiên không nói virut tốt, nhưng về một số mặt nào đó nó đã tạo ra những hiệu ứng tốt, gần như là một cú phanh, hãm toàn bộ nhân loại đang trong cơn cuồng loạn, hối hả tiến về phía trước mà dẫn đạp lên rất nhiều giá trị cơ bản để có một khoảng lặng tự phản tỉnh.

cascadabadboy

Xe buýt
Xem cái chương trình planet gì đó ở Netflix mới thấy con người tàn phá trái đất và các loài động vật quý hiếm thật kinh khủng

compac123456

Xe tải
Không thấy cụ chủ thống kê xem là còn bao nhiêu người sắp chết đói vì không có việc làm để cảm ơn con vi rút này luôn thể nhỉ

Phuclongchau

Xe điện
Ơ,thế nào mà Thủ đô ta vẫn đứng nhất nhì thế giới về ô nhiễm nhể chủ thớt