[Funland] Sự trỗi dậy của nước Mỹ, từ chiến tranh độc lập đến siêu cường số một (repost)

Phỡn

Xe tăng
Bài viết này linking rất nhiều sự kiện ở mức hiểu biết rất rộng, bỏ qua quan điểm lồng ghép đá xéo HK thì có thể bài viết có mạch logic rất tốt, rất đáng tham khảo. Ví dụ, cách giải thích CM TS Pháp 1789 do Phớp nhợn ham tranh chức bang chủ mà xập tiệp gây ra rất hay.

Tuy nhiên, có nhiều nét đặc sắc mà ko thấy nhắc đến, nếu muốn đá xéo HK thật sự. Ví dụ: cuộc chiến Anh-Pháp làm xuất hiện 1 gia tộc sống bằng nghề cho các bên tham chiến vay để bem nhau, & làm giá ck hơn tổ lái ngày nay. Nhg lại ko được nhắc đến.
Cụ bổ sung đê :D

Tứ Vô Lượng

Xe container
Lại đọc chiến tranh tiền tệ cũng của tác giả TQ rồi :) cuốn đó là thuyết âm miu, nhất là về nhà Rothschild. Nhà Rothschild ko ảnh hưởng nhiều ở Mỹ, chỉ có một giai đoạn ngắn đại diện cho Mỹ ở châu Âu, còn đa phần đầu thế kỷ 19 là nhà Barings. Rothschild cũng có giai đoạn đầu nậu vàng ở California trong thời kỳ đào vàng viễn Tây, nhưng ko sâu rộng như các nhà khác.

Nhà có ảnh hưởng nhất về tài chính Mỹ cuối thế kỷ 19 là JP Morgan, trùm tài trợ các ngành công nghiệp. Một nhân tố rất quan trọng đưa nước Mỹ thịnh vượng vượt bậc cuối tk19 (gọi là kỷ nguyên Gilded của nước Mỹ) và độc lập tài chính với trung tâm tài chính London, vượt mặt cả London. Và nhà JP Morgan cũng gầy dựng sự nghiệp tài chính hoàn toàn trên đất Mỹ.

Chỉnh sửa cuối:

TeslaBee

Xe buýt
Em thấy kha khá các cụ các mợ quanh em có quan điểm kiểu hàng Mỹ xịn nên lịch sử Mỹ viết cũng mới xịn ý :) Thật ra đọc sử mà tham khảo được cả dưới góc nhìn người Hoa, người Nga, người Ấn... là rất tốt. Những dân tộc này đều vĩ đại theo cách của họ và họ đều đã trải quan ngàn năm văn hiến nên kiểu như mình nói chuyện với một đại gia (dù từng phá sản hay lên voi xuống chó) mình đầy kinh nghiệm ấy, cực kỳ thú vị. Vì vậy các cụ cứ biên tiếl, còm tiếp đi chứ đừng vào thả mỗi một câu "lại quan điểm TQ" và auto coi đó là không "xịn" hay auto bài Mỹ.

Cụ nào có bài hay cũng góp đi ạ chứ đất chật thế này mà bắt cụ chủ thớt phân tích sâu sắc, kỹ lưỡng kiểu thÊm cả HK thì em e khó đấy :) Thôi mìmh cứ vod cho cụ chủ thớt post tiếp đê, theo em quan điểm nào cũng nên xem. 🍻

Tứ Vô Lượng

Xe container
Em thấy Mỹ giỏi thực sự, cướp bóc tàn sát chiếm đất người bản địa nhưng qua bàn tay đạo diễn hollysh**t lại thành các anh cowboy ngang tàng bản lĩnh phong trần, làm các em các cháu mê mệt ;))
Hồi đó dắt díu nhau sang vùng đất hoang Viễn Tây cũng liều mạng đó, mình đến bảo tàng hàng hải Anh hay các bảo tàng viễn Tây của Mỹ đều cảm nhận là: Tại sao Anh mạnh "mặt trời ko bao giờ lặn trên đất đế quốc Anh"?, vì ngày xưa chưa có phương tiện hàng hải mà người Anh đã đi biển khắp nơi dù va đá ngầm sóng gió bão bùng lạc hướng chết như rạ. Mỹ cũng khai phá miền Mississippi, viễn Tây vv với sự liều lĩnh vô pháp vô thiên. Đó là những dân tộc trí tuệ và dũng cảm.

P/s. Còn tàn sát thổ dân thì câu chuyện khác.

hoanganhhn83

Xe tải
Hồi đó dắt díu nhau sang vùng đất hoang Viễn Tây cũng liều mạng đó, mình đến bảo tàng hàng hải Anh hay các bảo tàng viễn Tây của Mỹ đều cảm nhận là: Tại sao Anh mạnh "mặt trời ko bao giờ lặn trên đất đế quốc Anh"?, vì ngày xưa chưa có phương tiện hàng hải mà người Anh đã đi biển khắp nơi dù va đá ngầm sóng gió bão bùng lạc hướng chết như rạ. Mỹ cũng khai phá miền Mississippi, viễn Tây vv với sự liều lĩnh vô pháp vô thiên. Đó là những dân tộc trí tuệ và dũng cảm.

Em thấy đúng là người Anh,Mỹ rất ưu mạo hiểm
Từ vùng châu phi đến các chuyến khảo cổ đều có dấu chân của họ đầu tiên
Ngay cả như Sơn Đoong cũng là đội người Anh khám phá

meotamthe

Xe cút kít
Lại đọc chiến tranh tiền tệ cũng của tác giả TQ rồi :) cuốn đó là thuyết âm miu, nhất là về nhà Rothschild. Nhà Rothschild ko ảnh hưởng nhiều ở Mỹ, chỉ có một giai đoạn ngắn đại diện cho Mỹ ở châu Âu, còn đa phần đầu thế kỷ 19 là nhà Barings. Rothschild cũng có giai đoạn đầu nậu vàng ở California trong thời kỳ đào vàng viễn Tây, nhưng ko sâu rộng như các nhà khác.

Nhà có ảnh hưởng nhất về tài chính Mỹ cuối thế kỷ 19 là JP Morgan, trùm tài trợ các ngành công nghiệp. Một nhân tố rất quan trọng đưa nước Mỹ thịnh vượng vượt bậc cuối tk19 (gọi là kỷ nguyên Gilded của nước Mỹ) và độc lập tài chính với trung tâm tài chính London, vượt mặt cả London. Và nhà JP Morgan cũng gầy dựng sự nghiệp tài chính hoàn toàn trên đất Mỹ.
Cụ đọc tập 1 rồi, còn 4 tập đằng sau cụ đọc chưa ?

Maus

Xe điện
Toàn thuyết âm mưu và bịa đặt linh tinh. Nhảm hết chỗ nói.

mitdac1819

Xe điện
Thớt cũ như lìn. Cứ tưởng hay ho lắm mà post hoài.
Động đến idol sao mà giãy nảy lên thế. Funny thôi mà. Ko thích thì cứ blacklist là xong, sao phải vầy :))

Thế Tây, Bồ thì không trí tuệ, dũng cảm à. ;)) Mỹ hiện nay đang là nước giàu mạnh nhất, ko ai phủ nhận cả. Nhưng Mỹ có thiên thời, địa lợi, nhân hòa nên Mỹ mạnh. Yếu tố quốc gia may mắn được đặt vào vị trí, thời điểm, chẳng có gì xấu hổ, khi có đc may mắn cả. Chỉ các cụ nào cuồng quá mới bỉ bôi, đối mặt với thổ dân, quá nhàn, đó đâu phải là đối thủ nặng ký như kiểu Pháp vs Áo vs Tây ba nha vs Hà Lan vs Anh. Cũng như người Anh đã từng là bá chủ thế giới vì vị trí địa lý tách biệt của họ, khiến họ ko phải đầu tư nhiều vào lục quân. Nc Anh ngoi lên được sau khi Tây Ba Nha sụp vì chiến tranh kế vị Tây Ba Nha. Cả thế kỷ 17, cụ có kể đc 1 cuộc chiến ác liệt nào mà Anh tham gia không? Trong khi Pháp-Áo- Tây Ba Nha chém nhau liên toại.
Thời dân Bồ, Tây đi thám hiểm đầu thế kỷ 16, 5 tàu ra đi may ra mới có 1 tàu trở lại đc, người Bồ, Tây mới là những dân tộc thám hiểm khắp thế giới, người Anh chỉ là những tên cướp biển.
Dân tộc bị vây bởi kẻ mạnh, mà quật khởi thành bá chủ thế giới, có lẽ trong lịch sử duy nhất là Mông Cổ, và cũng duy trì đc gần 200 năm. Lịch sử nc Mỹ tính ra mới đc 250 năm, nắm vị trí mạnh nhất đến giờ chắc đc độ 100 năm, so với những cường quốc trong lịch sử thì

Tứ Vô Lượng

Xe container
Cụ đọc tập 1 rồi, còn 4 tập đằng sau cụ đọc chưa ?
Đọc rồi cụ ơi :) thiếu sót lớn nhất của Chiến tranh tiền tệ là ko nhìn vào hiệu quả thực tế của tiền tệ. Ko hiểu được Nợ là phát minh lớn nhất của nhân loại làm bùng nổ của cải vật chất trong thế kỷ 19-20, trong khi chiến tranh tiền tệ chỉ nhìn thấy mặt xấu của tiền / nợ. Các phần sau chiến tranh tiền tệ vẫn nhắc đến Rothschild ảnh hưởng đến FED, mà ko hiểu FED hay các cơ cấu khác của Mỹ đều dựa trên quyền lực phân tán và Rothschild lại càng ko ảnh hưởng nhiều (mình chưa đọc thấy nguồn nào nhấn mạnh về ảnh hưởng của Rothschild). Đó chỉ là tưởng tượng của chiến tranh tiền tệ muốn tạo ra 1 câu chuyện xuyên suốt về thế giới ngầm tài phiệt tiếp nối điều khiển thế giới, trong khi thực tế giới tài phiệt cũng đấm nhau dã man, lên voi xuống chó.

meotamthe

Xe cút kít
Đọc rồi cụ ơi :) thiếu sót lớn nhất của Chiến tranh tiền tệ là ko nhìn vào hiệu quả thực tế của tiền tệ. Ko hiểu được Nợ là phát minh lớn nhất của nhân loại làm bùng nổ của cải vật chất trong thế kỷ 19-20, trong khi chiến tranh tiền tệ chỉ nhìn thấy mặt xấu của tiền / nợ. Các phần sau chiến tranh tiền tệ vẫn nhắc đến Rothschild ảnh hưởng đến FED, mà ko hiểu FED hay các cơ cấu khác của Mỹ đều dựa trên quyền lực phân tán và Rothschild lại càng ko ảnh hưởng nhiều (mình chưa đọc thấy nguồn nào nhấn mạnh về ảnh hưởng của Rothschild). Đó chỉ là tưởng tượng của chiến tranh tiền tệ muốn tạo ra 1 câu chuyện xuyên suốt về thế giới ngầm tài phiệt tiếp nối điều khiển thế giới, trong khi thực tế giới tài phiệt cũng đấm nhau dã man, lên voi xuống chó.
Quyển Chiến tranh tiền tệ được bán dưới bản tiếng Việt là tập 1 cụ ạ, 4 tập đằng sau em chưa thấy bản tiếng Việt bán ở nhà, em hỏi cụ đã đọc 4 bản đó chưa ấy ?

Tứ Vô Lượng

Xe container
Động đến idol sao mà giãy nảy lên thế. Funny thôi mà. Ko thích thì cứ blacklist là xong, sao phải vầy :))

Thế Tây, Bồ thì không trí tuệ, dũng cảm à. ;)) Mỹ hiện nay đang là nước giàu mạnh nhất, ko ai phủ nhận cả. Nhưng Mỹ có thiên thời, địa lợi, nhân hòa nên Mỹ mạnh. Yếu tố quốc gia may mắn được đặt vào vị trí, thời điểm, chẳng có gì xấu hổ, khi có đc may mắn cả. Chỉ các cụ nào cuồng quá mới bỉ bôi, đối mặt với thổ dân, quá nhàn, đó đâu phải là đối thủ nặng ký như kiểu Pháp vs Áo vs Tây ba nha vs Hà Lan vs Anh. Cũng như người Anh đã từng là bá chủ thế giới vì vị trí địa lý tách biệt của họ, khiến họ ko phải đầu tư nhiều vào lục quân. Nc Anh ngoi lên được sau khi Tây Ba Nha sụp vì chiến tranh kế vị Tây Ba Nha. Cả thế kỷ 17, cụ có kể đc 1 cuộc chiến ác liệt nào mà Anh tham gia không? Trong khi Pháp-Áo- Tây Ba Nha chém nhau liên toại.
Thời dân Bồ, Tây đi thám hiểm đầu thế kỷ 16, 5 tàu ra đi may ra mới có 1 tàu trở lại đc, người Bồ, Tây mới là những dân tộc thám hiểm khắp thế giới, người Anh chỉ là những tên cướp biển.
Dân tộc bị vây bởi kẻ mạnh, mà quật khởi thành bá chủ thế giới, có lẽ trong lịch sử duy nhất là Mông Cổ, và cũng duy trì đc gần 200 năm. Lịch sử nc Mỹ tính ra mới đc 250 năm, nắm vị trí mạnh nhất đến giờ chắc đc độ 100 năm, so với những cường quốc trong lịch sử thì
Cuộc chiến nổi tiếng nhất Anh lãnh đạo liên minh chiến thắng chắc cụ còn nhớ là Waterloo khẳng định vị thế số 1 của Anh cả trên bộ. Đóng quan tài Napoleon. Dù Anh nổi tiếng hơn về hải chiến, gần như bách chiến bách thắng. TBN, BĐN cũng giỏi, nhưng thời TBN, BĐN còn qua trước đó nữa vì TBN, BĐN chẳng có phát minh tự nhiên xã hội gì để đời.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Quyển Chiến tranh tiền tệ được bán dưới bản tiếng Việt là tập 1 cụ ạ, 4 tập đằng sau em chưa thấy bản tiếng Việt bán ở nhà, em hỏi cụ đã đọc 4 bản đó chưa ấy ?
Mình chỉ đọc 10 phần trên vnthuquan cũng ko rõ đã hết chưa

Phỡn

Xe tăng
Thấy cụ bị bem, thớt này ver1 à cụ :D

meotamthe

Xe cút kít
Mình chỉ đọc 10 phần trên vnthuquan cũng ko rõ đã hết chưa
Tác giả Tống Hồng Binh viết tổng cộng 5 tập, tập đầu tiên dễ đọc nhất và được chuyển ngữ nhiều nhất, đó cũng là tập duy nhất cho đến nay có bản tiếng Việt mà các cụ đọc được, cụ đọc trên vnthuquan 10 phần em sợ là cũng chưa đủ hết tập 1 đó.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Tác giả Tống Hồng Binh viết tổng cộng 5 tập, tập đầu tiên dễ đọc nhất và được chuyển ngữ nhiều nhất, đó cũng là tập duy nhất cho đến nay có bản tiếng Việt mà các cụ đọc được, cụ đọc trên vnthuquan 10 phần em sợ là cũng chưa đủ hết tập 1 đó.
Thì cụ đối chiếu bản tiếng Việt hiện nay và dịch tiếp đi, đọc chém gió cho vui thôi mà

.Bo My

Xe container
Nói chung là Size does matter.

Khi xưa nước mạnh nhất thế giới là Pháp, vì lúc đó rất đông dân ở Tây Âu, trong khi Đức đa số là đầm lầy rừng rậm lại còn phân mảnh.

Tây Ban Nha mạnh lên nhưng 1 phần là nhờ liên kết với Áo. 1 dòng họ làm vua 2 nơi.

Đến chiến tranh 7 năm Anh mới chính thức lên đầu bảng, nhưng ngay sau đó mất Mỹ.

Mỹ vượt lên nhờ dân số đông nhưng giờ thì hết tăng được rồi.

Làm ơn đừng nói nước Mỹ được như hiện giờ là nhờ cần cù chăm chỉ hay lam hay làm, hay thông minh sáng tạo bla bla gì đấy! :D

Chỉnh sửa cuối:

Đông86

Xe điện

Tiểu thuyết Tàu đọc vui là chính còn giá trị lịch sử là zero.
Cuốn Tam Quốc Chí gọi là tiểu thuyết chẳng sai.