[Funland] Sự trùng hợp kỳ lạ

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Phòng ngủ cụ lắp con máy lạnh 5 ngựa, tối nào cũng châu âu nhé, có tuyết rơi luôn. Hội châu âu chỉ có mùa đông mới có tuyết nhá, còn tùy đợt như gió mùa Đông Bắc ở VN nhé. Cụ thấy aiquy em ổn không. 8->
:D
Ai quy thì em không rõ nhưng ơ quy thì chắc cụ khá cao đấy :)) vì cụ có lắp đến con máy 50 ngựa phòng cụ cũng không có tuyết rơi được đâu :)) cùng lắm cụ có thể làm hỏng máy dẫn tới đóng đá dàn :)) nhưng cũng không rơi được

daovietnhat

Xe đạp
Bác chủ nói có lý...
Nước lạnh nhiều nước giàu. Nước nóng thì ít nước giàu, nếu giàu đa phần do thừa hưởng điều kiện quá thuận lợi về địa lý (Singapore) hoặc tài nguyên (Khối Ả rập).
Nước lạnh có khí hậu giúp con người lao động lâu hơn, đồ đạc ít bị han gỉ, hỏng hóc hơn, tốn ít tiền điều hòa hơn.
Trước em đọc có bài viết về trụ sở làm việc những công ty công nghệ lớn như Facebook, Google luôn để nhiệt độ phòng điều hòa thấp, do họ nghiên cứu để như vậy hiệu quả làm việc tăng cao hơn.
Nước có khí hậu lạnh cũng ít dịch bệnh truyền nhiễm, ruồi muỗi hơn.
Thường thì vùng lạnh ít khói bụi hơn, do đó không khí trong lành hơn.
Theo khí tượng thủy văn thì vùng lạnh cũng ít chịu bão hơn vùng nóng. Các cơn bão nhiệt đới thường tan rã rất nhanh, tạo mưa rất lớn khi tiếp xúc khí hậu lạnh. Điều này các bác có thể kiểm chứng vào cuối mùa bão, nhất là khi miền bắc có gió mùa đông bắc về mà có bão vào, bão sẽ tan hoặc suy yếu rất nhanh ngoài biển.
Tuy nhiên có vẻ người ở những nước kém phát triển và nóng, thì sức đề kháng với một số bệnh thông thường và sự mất vệ sinh tốt hơn (ăn bẩn sống lâu).
Và tương lai khi trái đất nóng lên thì cũng không biết trước được thế nào nữa.

DurexXL

Tháo bánh
Các cụ có để ý không, tất cả các cường quốc trên TG đều là các nước xứ lạnh ( có tuyết rơi ): các nước G7, Mỹ , Anh, Pháp, Canada, Đức , Ý, Nhật...rồi G8 thêm Nga, rồi Trung Quốc...đều là các nước có tuyết rơi...:D
Ngay cả các nước mới nổi thì các nước có tuyết rơi vẫn nổi hơn: như Hàn Quốc nổi nhất trong G20...
Các nước nằm trong vùng khí hậu nhiệt đới thường có kinh tế làng nhàng, mức trung bình...
Đây là sự trùng hợp kỳ lạ, hay là có nguyên nhân nào khác sâu sa hơn các cụ nhỉ !? :D
Ngoại trừ Singapore, chưa nước nhiệt đới nào phá vỡ được "lời nguyền" phải có tuyết rơi thì mới trở thành nước giàu được các cụ nhỉ !? :)
Nhìn khái quát thì
Tây khá hơn Đông (cái này rõ rồi)
Bắc khá hơn Nam (Bắc Âu, Nam Âu, Bắc Mỹ, Nam Mỹ...)
Âu khá hơn Á (cũng rõ luôn)

Vậy đã Đông, Nam lại Á nữa thì là rốn cmnr

Lemica

Xe tăng
Có lần em sang bên xứ lạnh vào mùa Đông. Đêm đi ra ngoài đường mặc tới 7 cái áo mà vẫn lạnh thấu xương, run cầm cập. Lúc đó nghĩ, nếu thời xưa chưa có quần áo ấm, cỡ sức khoẻ như mình thì không biết chịu qua được mấy mùa Đông.

Giống người xứ lạnh trải qua hàng ngàn năm chỉ những cá thể mạnh khoẻ mới tồn tại và sinh sản. Hơn nữa vào mùa Đông khắc nghiệt họ phải vắt óc nghĩ cách kiếm thức ăn để sinh tồn. Từ đó, họ đã thừa hưởng được bộ gene vừa khoẻ mạnh vừa thông minh nên họ làm việc hiệu quả hơn những người ở xứ nóng hơn.

Tất nhiên, không phải càng lạnh thì càng khoẻ và làm việc giỏi vì còn phụ thuộc vào cộng đồng, văn hoá, xã hội và thời cuộc nữa.

wtpwt

Xe điện
Các cụ nhà mình có câu: Giàu đâu những kẻ ngủ trưa.
Ở xứ nóng buổi trưa phải đi ngủ cho tiết kiệm năng lượng.
Trước em đọc có sách nói người Ấn Độ thời thuộc địa Anh có câu: Chỉ có những kẻ điên và bọn da trắng mới ra ngoài vào buổi trưa.
:))
Em thì trưa nào cũng phải 30 phút, chắc thế nên em không giàu được.
Em đồng ý vợi cụ, xứ nóng, trưa ko ngủ thì tuyệt chủng cmn rồi.

trinhhunghb

Xe lăn
Nước mình khu vực miền núi phía bắc mấy năm gần đây thi thoảng cũng có tuyết rơi đến sơn la rồi hòa bình . Chắc cũng chuẩn bị khấm khá đây

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ có để ý không, tất cả các cường quốc trên TG đều là các nước xứ lạnh ( có tuyết rơi ): các nước G7, Mỹ , Anh, Pháp, Canada, Đức , Ý, Nhật...rồi G8 thêm Nga, rồi Trung Quốc...đều là các nước có tuyết rơi...:D
Ngay cả các nước mới nổi thì các nước có tuyết rơi vẫn nổi hơn: như Hàn Quốc nổi nhất trong G20...
Các nước nằm trong vùng khí hậu nhiệt đới thường có kinh tế làng nhàng, mức trung bình...
Đây là sự trùng hợp kỳ lạ, hay là có nguyên nhân nào khác sâu sa hơn các cụ nhỉ !? :D
Ngoại trừ Singapore, chưa nước nhiệt đới nào phá vỡ được "lời nguyền" phải có tuyết rơi thì mới trở thành nước giàu được các cụ nhỉ !? :)
Brunei cụ ơi, nóng rẫy ra đấy mà có lẽ là giàu nhất thế giới

Rồi mấy nước Trung Đông cũng có tuyết rơi đâu

Giàu hay nghèo do họ giỏi thôi, ko hẳn do thời tiết. Em thấy mấy vùng Nghệ An, Thanh Hóa đất đai chướng khí, mưa bão quanh năm mà lại là đất địa linh nhân kiệt.

Nói thêm tý là Hà Nội ngày xưa cũng là đất kinh đô các cụ chọn là thế Rồng bay phượng múa nhưng bây giờ lụn bại hết rồi vì các đời chủ tịch Hà Nội không còn giữ được long mạch của Hà Nội nữa, hồ Tây bị gặm nhấm hết 80 ha, vườn đào Nhật Tân biến mất, những thị tứ xung quanh Hà Nội làm ô uế thủ đô, sông Tô Lịch thành con mương hôi thối, đến cả tôn nghiêm như khu Ba Đình cũng bị cao ốc của Tàu trấn yểm ở Lê Trực thì phát lên làm sao được.

Nhớ năm xưa Hà Nội mới mở cửa người ta cho phá Hỏa Lò nhưng giữ lại một nguyên trạng để bảo tồn, vì thế không làm kinh động tới hàng nghìn hàng vạn vong linh nơi ngục tối đó, cơ sở phát triển tốt yên ổn bao năm qua. Ngẫm ra mới thấy ai tham lam quá, mờ mắt thì mất lối đi tất không sa xuống vực thì cũng rơi xuống hố, tuyệt nhiên không có kết quả tốt.

Con đường làm chính trị thì phải biết hai chữ ĐẠI CỤC, nội không nhớ hai từ nhỏ bé ấy, tất không bao giờ có kết cục tốt

hd-vt

Xe container
Ai quy thì em không rõ nhưng ơ quy thì chắc cụ khá cao đấy :)) vì cụ có lắp đến con máy 50 ngựa phòng cụ cũng không có tuyết rơi được đâu :)) cùng lắm cụ có thể làm hỏng máy dẫn tới đóng đá dàn :)) nhưng cũng không rơi được
Làm tuyết rơi khó thế à cụ? :D

chipzing

Xe tải
Lạnh thì tăng năng suất lao động để làm ấm người, ai cũng biết nhưng ko để ý. Mấy nước nhiệt đới nóng làm tí là mệt hết hơi rồi.
Chuẩn cụ. Có tài liệu thời Pháp nó nhận xét về nước m, do nắng nóng nên làm dễ mệt, cần nghỉ, năng suất lao động thấp

Spencie

Xe tăng
Cứ Thuỵ Điển, Đan Mạch, NaUy, Phần Lan... người vùng đó họ có bộ gene rất quý, toàn người khoẻ mạnh, to cao...mắt xanh, tóc vàng...:)

lac007

Xe tăng
Sapa có tuyết đó

Giàu nghèo, nóng lạnh gì méo biết, mỗi lần con Ngan già nó quay ngéo cái điều hòa về 18 độ là sáng mai người em như bún. Hãi hãi là

lac007

Xe tăng
Thì bởi vì tuyết rơi không thường xuyên, cách 1 năm mới có tuyết rơi....cho nên ....chắc VN cũng giàu được nhưng tốn thời gian lâu hơn. Theo lộ trình thì đến 2045 VN mới giàu....:D
2045 cụ viết thiếu số rồi thêm 2 số vào nữa đủ 6 số nhé

VHM

Xe buýt
VN thi thoảng cũng có tuyết dơi :((

Đại chiến

Xe tải
Website
www.facebook.com
May quá, vịt nhà mềnh trên sapa và một số chỗ vẫn có tuyết ;;);;);;);;)

Joker Tiger

Xe tăng
Lúc nào anh Q còi làm được tuyết ở FLC thì xứ Vệ hoá rồng nhé