[Funland] Sự việc cháu bé trường Am

Trạng thái
Thớt đang đóng

Milarepa

Xe máy
May cho em vì đọc còm của cccm nên chỉ xem đoạn đầu cháu ra mở cửa, thương cót vô cùng Rip cháu! Người vừa đấy mà chỉ 1-2 p sau đã xa cha mẹ mãi mãi rồi.
Người đau nhất, ân hận nhất, muốn chết nhất bây giờ chính là bố mẹ cháu. Đối với họ,20 hay 30 năm sau cũng không quên được cảnh đau thương này đâu, họ cũng không tha thứ cho bản thân đâu nên chúng ta thôi trách họ đi được không ?!
P/s :Em cũng có con zai bị mất lúc nhỏ( do bệnh bẩm sinh ) mà suýt 20 năm rồi em còn ân hận chỉ vì mình không đủ kiến thức để biết con bị bệnh sớm hơn đây các cụ các mợ ạ

windy1

Xe điện
case này thật ko biết phải nói thế nào. Thôi rơi vào nhà ai người nấy chịu.
nhiều cụ trên này phán như thánh. Có ở nhà người ta đâu mà biết sự thực nó thế nào. Con người ta đẻ ra chắc người ta ko đau sót Chắc.

cháu cũng cứ suy nghĩ cái dòng bôi đen của cụ.
Người không trải qua việc nuôi dạy con, thì làm sao mà hiểu được . Đầu óc và cách cư xử của 1 người 30 tuổi, khác xa với 1 đứa bé 16-17 tuổi

Dân Tổ

Xe container
0-5 tuổi: cưng chiều như công chúa, hoàng tử

6-13 tuổi: giao công giao việc như “đồng nghiệp“ - vẫn chiều, vẫn cưng, nhưng tâm sự nhiều hơn, dành thời gian phát triển sở thích cho trẻ nhiều hơn Tuyệt đối ko so sánh, ko đặt mục tiêu việc học. (Trường, lớp…)

14-18 tuổi: coi như 1 người bạn (theo đúng nghĩa), tôn trọng và cùng trao đổi với các bạn ấy như những người anh, chị hơn tuổi, dày kinh nghiệm sống (kiểu idol :) và nên dành thời gian bắt trend cùng các bạn ấy)

Em chỉ chia sẻ vậy thôi….

Phán Quan Âm Phủ

[Tịch thu bằng lái]
case này thật ko biết phải nói thế nào. Thôi rơi vào nhà ai người nấy chịu.
nhiều cụ trên này phán như thánh. Có ở nhà người ta đâu mà biết sự thực nó thế nào. Con người ta đẻ ra chắc người ta ko đau sót Chắc.

cháu cũng cứ suy nghĩ cái dòng bôi đen của cụ.
Cái thời cuối 8x đầu 9x thử hỏi mấy ông 8x, 9x có ai không ăn roi ăn gậy của bố mẹ không ? Giờ nghe 3 cái truyền thông bẩn nhất là đám sướng ca vô loài nó truyền những tư tưởng lệch lạc vào đầu rồi nghĩ mình là trung tâm vũ trụ.

namdh8x

Xe điện
Nc không nên xem mấy video này, rất ám ảnh.

vneseman

Xe lăn
Cháu bồng bột quá, bố mẹ đặt áp lực nhưng ở 1 khía cạnh 3h sáng vẫn ngồi cùng con thì cũng là sự hy sinh. Em cũng có F1 tuổi này, lo lắng phết. R.I.P cháu!

3d4s

Xe tăng
Thương cháu bé và cả gia đình cháu. Bố mẹ nào chẳng thương yêu con. Nên giờ này đừng trách cứ bố mẹ cháu nữa. Suốt cuộc đời còn lại, họ sẽ sống tiếp như thế nào đây…

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Vc em cũng ít quan tâm bài vở, học hành của F1. Mà đó là F1 nhà em mới đi học lớp 1 thôi.
Cũng cảm thấy có áp lực khi nhìn sang FB gia đình bạn bè, con mình có vẻ ko đc đầu tư, giỏi này giỏi kia đc đăng FB như con nhà bạn bè. Con em chả có j để đăng cả, em chả thấy tự hào j ở con để khoe cả, chỉ học trường công, chả thêm nếm tiếng Anh tiếng em j. Đôi khi còn tự nhủ bảo mẹ con mình khá phết, toán đọc viết khó thế mà cũng biết.
Vc em cũng có thể đầu tư, học trường tư, tiếng Anh nhưng vc em cũng ko xem trọng lắm với cấp 1 (quan niệm vc em là đọc thông viết thạo tiếng Việt là ok rồi, ông bà già ngày xưa cho học hành nào, giờ con đc y thế). Đc cái vc học của cháu lớp 1 thôi mà em thấy nó khá là chủ động, thành tích ở nhóm giữa lớp. Vì hầu như em và vợ ko có ngồi kèm bên cạnh, cháu tự học hết theo hướng dẫn cô giáo. Nghe từ xa giọng cô quát phê bình lanh lảnh là em yên tâm, cô nghiêm khắc là em ưng.
Phàm cái j đầu tư cũng chỉ mong thắng, thua là cay là cú. Đầu tư cho con cái cũng thế, em chả biết phải đầu tư vào cái j cho con, nhưng tgian là cũng 1 loại đầu tư, càng dành tgian cạnh con nhiều cũng rất tốt.
Em quan điểm là ngoan là đc, mong mỗi thế thôi mà còn cảm thấy đã quá khó rồi.

namdh8x

Xe điện
Có cái gì mà ko dám xem nhỉ? Em xem đi xem lại 3 lần! Các cụ cũng nên xem thật kỹ để xem mình có khi nào cư xử với con giai giống ô bố kia ko?
Em thấy có 1 chất giọng ra lệnh, áp đặt 1 chiều rất khó nghe! Ko có sự trao đổi vui vẻ 2 bố con trên tinh thần tôn trọng. Nhất là tuổi ương bướng. Nhiều cụ- mợ trên này em tin chắc lúc F1 tuổi này, nịnh chúng nó như nịnh … bố, em cũng thế.
Rip cháu trai, dại quá!
Nếu cháu nghe được trước tiếng thét xé lòng của bố cháu trước khi nhảy (phút 5.09) có lẽ cháu sẽ nghĩ lại, cho dù bực bội ức chế như nào chăng nữa. Vì bố mẹ nào cũng yêu con, có thể bố cháu yêu chưa đúng cách.
Cái này e nghĩ nó như 1 căn bệnh truyền nhiễm theo kiểu tâm lý. Ai yếu bóng vía, non nớt thì không nên xem cụ ạ. Nó sẽ ám ảnh, và tác động lên suy nghĩ của người xem trong thời gian dài.

vinh.minh

Xe máy
Cái thời cuối 8x đầu 9x thử hỏi mấy ông 8x, 9x có ai không ăn roi ăn gậy của bố mẹ không ? Giờ nghe 3 cái truyền thông bẩn nhất là đám sướng ca vô loài nó truyền những tư tưởng lệch lạc vào đầu rồi nghĩ mình là trung tâm vũ trụ.
Thời thế mỗi giai đoạn mỗi khác, khi xã hội đã phát triển, tư duy tư tưởng tự do, ttin đa dạng thì sao lại vẫn cư xử với con cái theo kiểu áp đặt quá mức hay đòn roi nữa. Dạy dỗ con cái là chỉ bảo cho nó điều hay điều tốt chứ đâu phải bắt nó theo ý mình.

nowhereland

Xe điện
Chuyện riêng của gia đình và cháu nhiều cụ nói rồi, em chỉ muốn nói đến chuyện học nói chung thôi.

Em cũng dân chuyên Toán 3 năm cấp 2 (hồi bọn em học chưa gọi là chuyên mà là năng khiếu, nhưng đại khái thế). Cấp 1 em luôn thuộc loại giỏi ở lớp, lên cấp 2 vào chuyên. Có học chuyên mới thấy nhiều anh tài lắm và chủ yếu do năng khiếu tự nhiên, nhiều đứa học hành rất nhàn, chơi cũng nhiều nhưng siêu kinh khủng. Chúng nó học 1 bằng mình học 5, mà chẳng phải cầy bừa gì, trong khi mình chạy theo học ngày học đêm toàn phải đuổi trong tình trạng hụt hơi.

Lên cấp 3 em xin các cụ cho tự lựa chọn, không theo chuyên nữa dù thi vẫn đủ điểm vào. Phụ huynh cũng có không thoải mái tí nhưng vẫn tôn trọng quyết định của em. Bọn bạn học chuyên xưa giờ gặp lại phần lớn đều ước gì thgian quay lại đếch học chuyên nữa, và giờ đều rất thoải mái chuyện học với con cái.

Nói để thấy nếu thực sự có năng khiếu, thực sự giỏi hoặc đam mê với môn học thì hãy cho con theo. Còn cố gắng cầy cuốc để vào trường chuyên lớp chọn thì không nên, nhất là với tuổi ẩm ương này. Một số người sẽ cho rằng phải có áp lực mới có thành công, nhưng đấy là câu chuyện giành cho tuổi thành niên chứ không phải lứa tuổi teen đâu. Và con người không phải ai cũng có thể chịu được áp lực.

gautrucbe

Xe tải
Đọc lá thư của bạn này thì thấy con có dấu hiệu trầm cảm, câu cú từ ngũ lộn xộn ko rõ ý. Đừng nói là con còn bé hoặc viết trong lúc xúc động....Vì con đã học lớp 10 rồi, lại học chuyên Am nữa, có viết bản năng thì câu ko lộn nghĩa thế này. Vẫn chưa hiểu lắm lý do phải thức đến 3h sáng để học, tầm nay đâu phải tầm thi đâu nhỉ.
Nền giáo dục của ta cần điều chỉnh. Học toàn cái cao siêu ko thực tế. Làm bố mẹ thời nay thật áp lực. Ko ép con học thì con bị đuối, ko qua được kỳ thi; ép thì lại quá tải haizzzzz....Em ko dám xem clip, vừa rồi chạy ra ôm thằng cu năm nay thi lớp 10. Chẳng biết làm thế nào cho đúng

jazzzzz

Xe lăn
Tội nghiệp cháu bé.
Nhà em có 2 thằng, dạo này cũng phải lựa suốt, cáu mấy cũng k dám quát.
Thương các cháu ở nhà lâu quá rồi.

Chỉnh sửa cuối:

f320

[Tịch thu bằng lái]
Xem clip lạnh hết cả người, đoạn ông bố hốt hoảng... chắc sốc lắm, khổ thân, giáo dục trẻ giờ khó lắm, chả dám phán xét đúng hay sai. Ông bố ngồi cùng con đến giờ đó phải nói là khâm phục, kg nên trách.
Nhưng chương trình học quá nặng ở trường công chứ chưa nói đến Ams khiến mình dứt khoát để con lại trg tư, mặc dù lúc đó cả nhà đe doạ nếu kg đổi ra trường công thì khó mà vào đc lớp 10.
Quan điểm của mình 12 năm phổ thông là phải đc chơi, học kỹ năng sống nhiều hơn là học.
Nói như cụ thì ai cũng muốn vậy cả nhưng xã hội này ganh đua từ lúc đi học đến khi đi làm... Văn hóa châu á nó vậy, sang bên tàu, hàn, nhật...mới thấy bọn học sinh chúng nó cũng cày kinh khủng lắm. Mình không sát sao việc học, không tạo áp lực " hợp lý " lên các cháu thì các cháu khó vượt trội lên lắm. Em nhớ hồi lớp 8 em chuyển từ huyện lên tỉnh, vào lớp 9 học đúng lớp A ( lớp chọn) của trường. Mới đầu kỳ 1 mà các bạn đã học hết chương trình toán lớp 9 rồi. Nếu em muốn theo kịp thì buổi chiều phải đến nhà cô giáo học thêm. Lúc đó em rất nản, định bỏ sang lớp B học nhưng bố em động viên mãi, nịnh nọt đủ kiểu để em theo lớp A này. Và kết quả là 3 tháng sau em đã theo kịp các bạn trong lớp. Trước đó em học rất bình thường, nhờ vào lớp 9 chọn này mà em thi được lên trường chuyên của tỉnh. Đó là bước ngoặt tromg cuộc đời học hành cũng như là sự nghiệp của em sau này. Cho đến bây giờ em vẫn thầm cảm ơn bố em lúc đó đã kiên trì động viên em theo học, nếu không thì có lẽ cuộc đời em giờ đã khác rồi, không đạt được những gì em đã có như ngày hôm nay.

Nơi chung là tạo áp lực vừa đủ nhưng vẫn phải theo dõi sát sao để động viên uốn nắn con kịp thời.

minhmo

Xe cút kít
Năm 2011 trên VTV có chiếu một bộ phim với tình tiết tương tự. Ghét cay ghét đắng bà mẹ trong phim ép con học đến mức nó tự tử. Cứ nghĩ câu chuyện chỉ có trên phim, ai ngờ lại xảy ra ngoài đời.
Thương cháu bé dại dột, mong cháu yên nghỉ.

sea2000

Xe đạp
Thực sự đau lòng
Nhưng đưa clip lên mạng như thế này, bọn trẻ con cấp 1, 2, 3 xem được hết thì thực sự có hại

cattrang130390

Xe tăng
Chia buồn với gia đình .. nhưng em chỉ có 1 thắc mắc là có chuyện đau lòng như vậy sao lại có clip từ camera của gia đình post lên mạng vậy ? phải em thì còn tâm trí nào mà đi lục lại video để đưa lên mạng như vậy
E nghĩ công an trích xuất cam để điều tra, sau đó lộ lọt thôi cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng