[Funland] Sự việc cháu bé trường Am

Trạng thái
Thớt đang đóng

traiHNcodon

Xe tăng
Cậu bé này học online nhưng không chép bài nhiều ngày,Nên khi đi học trực tiếp thiêu bài phải chép bổ sung

TÔN

Xe container
E đã từng vào hoàn cảnh của cậu bé này nên e hiểu.chẳng qua cách làm của e và cậu bé khác nhau thôi.học đến 12h đêm và 4h sáng dạy học tiếp có mẹ ngồi kèm.thay vì nhảy lầu thì e chống đối,ở nhà vẫn ngồi học cái giờ người ta chìm trong giấc ngủ,nhưng đến trường thì e ko học hành gì cả,cố quậy phá để mong sao đc đuổi học ko còn phải học nữa.và e đã thành công.chơi ở nhà chán 2 năm sau e mới quay lại trường lớp
Cuộc đời e cũng có những cái sai bắt nguồn từ việc mẹ e luôn bắt e phải làm theo ý của mẹ e.nhưng tính e thì chỉ làm những gì mình thích chứ ko làm theo ý của người khác

Đại Ba

Xe điện
Ngay cả 1 số mợ cũng ko dám xem clip. Mà nhiều cụ khi bị áp lực chả cáu um lên còn gì. Người lớn, người già còn có người ko chịu được áp lực, huống gì trẻ con.

Cho nên em nghĩ cũng phải tùy khả năng chịu đựng của con em mình mà mình điều chỉnh.

windy1

Xe điện
Kinh nghiệm cá nhân là nên chiều con theo kiểu, nó quan tâm lĩnh vực gì cho nó trải nghiệm ở bước 1 qua sách báo, mạng...Ở bước 2 cho nó tiếp cận ở mức độ viện bảo tàng, phòng thí nghiệm trong nội địa. Bước 3 thì có điều kiện đi du lịch gia đình cho nó tiếp cận viện bảo tàng trên TG hoặc các trung tâm đầu ngành về lĩnh vực đó. Kiên trì động viên và đủ điều kiện tài chính cho con theo được điều nó thích tốt hơn là ép học theo thành tích.
Qua kinh nghiệm của em, bố mẹ phải có kiến thức, mới có thể hướng dẫn cho con đi đúng con đường con chọn lựa. Không thể giao khoán hết mọi thứ vào các lớp học thêm.

Như con em đây, mãi cho đến tuổi 22, sau khi lấy bằng đh xong, mới biết được, con muốn làm ngành nào. Cho nên, lại ôm cặp đi học tiếp, thêm 10 năm dài nữa mới xong. Em vô cùng ngạc nhiên, khi thấy con mình đi được xa như vậy, trên con đường học vấn.

windy1

Xe điện
Ngay cả 1 số mợ cũng ko dám xem clip. Mà nhiều cụ khi bị áp lực chả cáu um lên còn gì. Người lớn, người già còn có người ko chịu được áp lực, huống gì trẻ con.

Cho nên em nghĩ cũng phải tùy khả năng chịu đựng của con em mình mà mình điều chỉnh.
Nhiều khi, bố mẹ trong nhà, không nhìn thấy được điều đó, cụ ơi. Và chỉ biết , sau khi chuyện đã rồi.

Em thấy tiếc nuối cho bố mẹ và cháu bé. Nếu như có thể quay ngược được thời gian, chắc chắn bố mẹ trong clip, sẽ không cần 1 đứa con ,thông minh , học giỏi, làm cho mình hãnh diện, mà họ chỉ cần 1 đứa con bình an và khoẻ mạnh.

Dacia90

Xe tăng
Cân đối được mới khó, như con cháu nhà thì trộm vía học nhẹ nhàng, hấp thụ kiến thức nhanh, bởi vậy phải tư vấn hay nhiều khi nhắc bố mẹ nó tăng cường vận động thể chất, kỹ năng sống, chơi và du lịch nhiều hơn.

juneboy

Xe buýt
Cu con nhà em có lần cả gia đình đang ngồi trong xe. Hôm đó giận con việc gì đó nên em có chót to tiếng với cu cậu trong xe. Cu cậu quát lên bảo bố có muốn con nhảy ra khỏi ô tô bây giờ không? Mà lúc đó đang đi trên đường cao tốc. Em sợ xanh mặt vội vàng xin lỗi cu cậu. Mà hồi đó cậu có 11 tuổi. Từ đó trở đi là em và gấu bảo nhau không bao giờ dám mắng con nữa. Giờ ngồi nghĩ lại vẫn thấy sợ. Clip thì em chẳng dám xem. Chỉ xin chia buồn với gia đình và chúc con ra đi thanh thản. Đó cũng là một bài học cho các bậc làm cha làm mẹ. Nên dành thời gian nhiều hơn cho con cái, thay vì chỉ chu cấp về mặt vật chất.

0962226789

Xe container
Nó đã muốn tự tử thì thiếu gì cách mà mỗi cái ban công hả cụ? Lỗi là ở cách hành xử của của gđ chứ chả phải vì lưới hay k lưới
Hành động bột phát thôi ! Nếu như có lưới cháu có muốn càm dao đâm bố cũng kịp ngăn cản!

juneboy

Xe buýt
Thế nào là lỗi của cháu, bất hạnh là cháu có thằng bố coi con mình như là vật sở hữu, nên ép con theo ý mình.

Xem thư tuyệt mệnh cháu viết chưa, ngoan và suy nghĩ thấu đáo:
"Con rất xin lỗi vì hành động bồng bột của con đã hoặc sẽ làm. Thực sự thì cuộc sống cũng quá mỏi mệt rồi, Nó chẳng phải là suy nghĩ bột phát lúc nóng giận mà là con đã nghĩ đến việc này từ rất lâu chỉ là tiếc, Tiếc vì những suy nghĩ vu vơ làm thế sẽ không gặp may và cũng tiếc còn những người bạn, những con game bỏ lâu rồi, còn bao bài nhạc chưa nghe. Không hẳn là cuộc sống của con khổ sở mà có thể chỉ là con tiêu cực quá, nhưng có ra sao thì kết quả vẫn vậy.
Chuyện này có lẽ chả phải lỗi của ai ngoài con cả, giãi bày nhanh thôi. Chia buồn với Tít vì sẽ phải chịu nhiều tính tiêu cực của mẹ hơn, mẹ rất quan tâm nhưng luôn làm sai luôn thái quá và dần anh mày chẳng còn cảm thấy cái ích của việc chia sẻ khi mà ý kiến của mình chẳng thực sự quan trọng. Chào bố, một người dễ nổi nóng, ít qquan tâm ít tham gia nhưng luôn muốn con có cái nhìn hiểu biết khi vào việc. Thế thôi chả bố cục, chả hay ho gì nhưng đây chắc là những dòng của tạm biệt.
1/4 luôn đời như đùa vậy "
Em nghĩ cụ không nên nói vậy. Cả cuộc đời còn lại cha mẹ của bé sẽ là người bị giày vò và dằn vặt nhất. Không có bố mẹ nào là không muốn tốt cho con cái cả. Chỉ là cha của cậu bé làm sai cách thôi.

windy1

Xe điện
Đa số bố mẹ nào cũng đặt kỳ vọng vào con và lo lắng cho tương lai của các con. Họ mong muốn , các con mình có được cuộc sống tốt đẹp hơn, ít vất vả hơn.

Em đã qua cái thời kỳ nuôi dạy các con lâu lắm rồi. Nếu như ở thời điểm hiện tại, cho em làm lại công việc đó, em không dám chắc mình có may mắn như thế nữa hay không. Chỉ có thể nói, em cố gắng làm hết sức có thể, và hy vọng vào sự nhận thức của con trẻ mà thôi .

juve99

Xì hơi lốp
Ông bố có nói 1 câu nghe quen lắm: "Com phải biết việc gì làm trước, việc gì làm sau". Ông sếp cũ của em cũng hay nói vậy.

Nghe câu ấy, em biết ông bố cũng thuộc tầng lớp tinh hoa ấy chứ. Nhưng tinh hoa ở công ty, ở ngoài xã hội thôi. Việc nhà thì lại thiếu kinh nghiệm và kỹ năng.
E k có nói họ thiếu hiểu biết, sự việc kiểu này lại hay rơi vào các gđ có đk. Ko ai hoàn hảo, nhiều người học thức cao, có địa vị xh nhưng cái sơ đẳng nhất có khi chưa chắc đã hiểu vì bản thân có lẽ tuổi thơ họ đã trải qua, nhu cầu cũng chỉ có vậy, ăn no mặc ấm là đủ nên ít có sự thấu hiểu nhu cầu của con cái, như nhiều thằng bạn e để ý, nhà giàu nhưng nó chỉ muốn sang nhà mình chơi dù có khi ăn uống sinh hoạt chả có gì, hay có đứa học rất giỏi nhưng nó chả muốn ở nhà, toàn bỏ nhà đi lang thang với bạn tìm kiếm thú vui rất đơn giản khi ở nhà k thể có. Xem sự việc này mất ngủ và ám ảnh đau lòng quá cụ ah

vovinhan

Xe máy
Bài học cho những ông bố bà mẹ thích áp đặt con cái, không hiểu trẻ nghĩ gì. Chỉ cho suy nghĩ của mình là đúng.

Fineness

Xe máy
Kính thưa các cụ,

Tôi rất sốc và lời đầu tiên, tôi muốn gửi những lời chia buồn sâu sắc nhất tới gia đình người thân của cháu.

Thứ hai, với tất cả chúng ta, tôi cho rằng chúng ta có nghĩa vụ nói chuyện với các con để các con có nhận thức thật đúng đắn về việc này (nếu các cụ có con, cháu ở lứa tuổi mà các cụ đánh giá là phù hợp để chia sẻ).

Trong thời đại này, tôi dám khẳng định các con đã biết sự việc. Tôi tin rằng, có không ít các con có nhận thức đúng. Như vậy cũng có không ít các con nhận thức chưa đúng. Sự việc này có thể trôi qua trong tâm trí các con rất nhanh. Tuy nhiên, đây là BÀI HỌC CUỘC ĐỜI mà tôi thấy chúng ta có nghĩa vụ phải đối diện với các con và cùng các con học thật đúng bài học này.
Để sau đó tất cả chúng ta biết TRÂN TRỌNG CUỘC SỐNG hơn.

Để sau đó chúng ta thấy YÊU THƯƠNG NHAU HƠN.

Để từ nay chúng ta YÊU THƯƠNG ĐÚNG CÁCH hơn.

Để, những thảm cảnh như vậy KHÔNG BAO GIỜ diễn ra thêm.

Với tất cả tấm lòng một người cha.

Cảm ơn các cụ đã đọc.

Zainor Dean

Xe tải
Ông bố có nói 1 câu nghe quen lắm: "Com phải biết việc gì làm trước, việc gì làm sau". Ông sếp cũ của em cũng hay nói vậy.

Nghe câu ấy, em biết ông bố cũng thuộc tầng lớp tinh hoa ấy chứ. Nhưng tinh hoa ở công ty, ở ngoài xã hội thôi. Việc nhà thì lại thiếu kinh nghiệm và kỹ năng.
Khổ. Cá nhân em thấy các cụ làm kiểu đấy thì hay có cái tính ở trên cơ quan là sếp thì ở nhà cũng cư xử như sếp. Thêm cái nữa là đời các cụ tự học nhiều cái, do hoàn cảnh bắt buộc, nên cứ nghĩ con cái kiểu gì cũng phải tự động học đc những cái ấy.

Vụ này theo em thì suy xét hành động của ông bố tối hôm đó là ổn hay ko ổn cũng ko có ý nghĩa mấy, vì thực tế đó theo như di bút của cậu bé thì đó là 1 quá trình tổn thương lâu dài. Em đọc thì đoán là cả bố mẹ trong trường hợp này nói chuyện với con thì hay lấy cái lý của mình để áp đặt lên con, khác nhau mỗi cái là mẹ nói nhiều còn bố ít nói. Thêm cái nữa là nhiều khi biết chọn lúc nói cho phù hợp.

Mà thôi giờ chỉ trích ai cũng đã muộn. Lấy đó làm bài học cho chính mỗi cá nhân thôi.

Arabia

Xe tăng
Chuyện học ôn thi chuyên này em quan sát, suy nghĩ nát óc đến 4-5 năm rồi. Cho đến giờ đứa lớn lớp 8, đứa bé lớp 2, em quyết định là không luyện để thi chuyên. Ôn 2-3 tháng ngày 2-3 tiếng thì được, không luyện hơn, kể cả đứa có năng lực lẫn đứa không có năng lực.

Lý do:
1. Kiến thức chuyên không cần thiết cho cả ĐH lẫn cuộc sống sau này
2. Ôn luyện nhiều không còn thời gian cho việc thảnh thơi, suy nghĩ, đàn hát, hoặc bất kỳ cái gì khác mình thích
3. Ôn luyện nhiều cùng một kiểu bài, chỉ với mục đích thi chuyên, tạo ra kiểu suy nghĩ lối mòn, mất khả năng sáng tạo
4. Nghiêm trọng chuyện thi chuyên quá làm trẻ con (& cả bố mẹ) lầm tưởng đỗ chuyên là "thành công" trong cuộc sống. Thực tế không phải vậy.

Để luyện tính kỷ luật của con thì nhà em thay học chuyên bằng học đàn. Thường xuyên có chương trình biểu diễn, tập để biểu diễn, làm nó có commitment, vẫn rèn luyện bản thân mà không phải ganh đua với ai. Tập đàn 30-45 phút mỗi ngày. Em thấy trẻ con như thế là nhiều rồi.

Em không phải mẹ hổ nên không bắt con học nhiều quá được. 9h tối là đi ngủ hết, bất kể bài vở ra sao (hic, thực ra chúng nó làm gì có bài mấy). Có dạo ngày nào cũng đi bơi, đi vẽ hoặc học đàn, con em nó bảo bận quá, muốn bỏ bớt. Em hỏi muốn bỏ gì, nó nghĩ đi nghĩ lại xong thôi, không bỏ, vì cái nào con cũng thích.

Cũng có đoạn em bắt đứa lớn học hơi nhiều, nhưng sau 3-4 tháng thấy không ổn nên thôi, rút kinh nghiệm cho đứa sau.
Hì hì, có nhiều điểm em lại ko thực sự đồng ý với mợ.
1) Kiến thức chuyên ko cần thiết cho ĐH và cuộc sống sau này --> thực ra mỗi người 1 con đường nên mọi kiến thức đều có thể có ích với người này nhưng lại vô ích với người khác. Cho nên mợ nên coi đó là 1 môn thể thao trí tuệ như cờ vua, cờ tướng v.v... đi cho nó nhẹ nhàng, ko cần phải quá phân biệt thế. Như cá nhân em chẳng bao giờ nghĩ tới kiến thức này kiến thức nọ nó là kiến thức chuyên hay ko chuyên bao giờ, luôn là gạn đục khơi trong xem có cái gì bổ ích với bản thân hay là không thôi.

2) Ôn luyện nhiều tạo ra suy nghĩ lối mòn, mất khả năng sáng tạo thì em ko cho rằng như thế. Dòng kiến thức nó là tích lũy của nhân loại bao nhiêu đời, cho nên muốn sáng tạo cái gì thì ta cũng cần tiếp thu được cái trước đó, hiểu được trước đó loài người đã sáng tạo cái gì. Bởi thế nên nếu bé ko được ôn luyện từ nhỏ gần như sẽ ko thể có sáng tạo có ích, cho dù chỉ là đàn hát. Trừ khi óc sáng tạo của bé thuộc vào loại hàng nghìn hàng triệu năm mới có 1 người, còn ko thì khả năng cao là những sáng tạo (nếu có) của bé cũng chỉ là lặp lại (hoặc kém hơn) những người đi trước mà thôi.
Trong lịch sử trong số các chi vượn thì cái chi phát triển thành người hiện đại bây giờ lại ko phải là chi mạnh mẽ hay thông minh nhất. Khác biệt là ở chỗ, trong khi ở những chi khác những cá nhân già yếu sẽ bị bộ lạc vứt bỏ thì chi thành người hiện đại lại tiếp tục nuôi dưỡng, nhờ đó được những cá thể già truyền lại kinh nghiệm cho cá thể trẻ. Ngắn gọn chiến thắng đến từ "truyền thừa tri thức".
Đến bây giờ cũng vậy, xã hội Tây phát triển hơn Ta rất nhiều, ko hẳn bởi Tây thông minh hơn, mà là hệ thống tri thức truyền thừa của họ tốt hơn Ta, tích lũy qua nhiều thế hệ.
Mà để tiếp thu kiến thức truyền thừa, hiện tại cũng chưa có con đường nào khác ngoài ôn luyện.

3) Ôn luyện cùng 1 kiểu bài mà mất sáng tạo em nghĩ đấy là kết quả của giáo dục ko tốt. Bất kể mợ muốn làm gì tốt thì cũng đều phải ôn luyện cùng 1 kiểu bài cho đến khi giỏi. Lý Tiểu Long đã nói ông ta ko sợ 1 người luyện tập 10000 cú đá, ông chỉ sợ những người luyện 1 cú đá 10000 lần và cá nhân em rất đồng ý với câu nói đó. Mọi thứ trên đời đều được dạy theo kiểu "luyện 1 bài" hết.

4) Xét về khía cạnh nào đó thì đỗ chuyên cũng thực sự là "thành công" trong cuộc sống tại thời điểm đó. 1 xã hội, ko chỉ xã hội loại người, để phát triển là luôn tồn tại cạnh tranh và hợp tác. Nói 1 cách khác, tính cạnh tranh đã sẵn trong mỗi người chúng ta từ gen. Mấy bạn bé nhà em, tuổi còn bé tí đã biết tranh giành, đã biết thế nào là thắng thua trong khi ko hề có ai dạy chúng điều đó. Bởi vậy, em nghĩ kể cả mợ có dạy bé nhà mợ rằng đó ko phải "thành công" trong cuộc sống, thì sâu trong nội tâm bé vẫn nghĩ như thế và muốn được vào đó. Đây là tự nhiên, đến từ bản tính cạnh tranh đã sẵn trong mỗi chúng ta. Dạy được để các bé thực sự ko cảm thấy buồn khi thấy bạn hơn mình em nghĩ cũng ko phải đơn giản.

Hic, luyện tính kỷ luật, em nghĩ mợ cần điều chỉnh chuyện đấy. Như trong bài viết này, nhiều cụ mợ nói nguyên nhân cháu nhảy tầng là bởi "học đến 4h sáng". Em xin nói rằng có những người em biết còn học đến 5h sáng cơ, 4h thì đã ăn thua gì.

Khi còn ở VN, em cũng từng nghĩ muốn giỏi phải luyện tính kỷ luật. Nhưng khi sang Tây, được chứng kiến trẻ con Tây nó tự nhảy, tự gom thành 1 nhóm múa hát dù trước đó ko hề biết nhau, tự thể hiện kỹ năng bản thân như thể dục dụng cụ rất tự nhiên ngay ở trong những địa điểm công cộng như trung tâm thương mại, ngoài công viên em rất ngạc nhiên. Sau khi tìm hiểu cách giáo dục của họ em nhận ra bản thân trước đây quá là nông cạn. Ngẫm lại những đứa học đến 5h sáng ngày xưa đều ko hề bị ép học mà ngược lại, bố mẹ ép ngủ nhưng vẫn lén dậy học lúc cả nhà đã ngủ say. Bởi thế em nghĩ để trẻ ôn luyện thứ gì đó, rèn tính kỳ luật cũng chỉ là 1 con đường, 1 công cụ trong số vô vàn cách thức mà thôi.

Trẻ nhảy lầu theo em là bởi bố mẹ "luyện kỷ luật" quá tay. Mợ nên thận trọng.

Như con em mà học violin với mẹ rất nhiều buổi là mếu máo nước mắt ngắn nước mắt dài, trong khi học với bố thì bao giờ cũng mãi ko chán, nhiều thứ mẹ nó dạy mãi ko được bố nó dạy xong chỉ trong vòng nốt nhạc. Mỗi tội kiến thức âm nhạc của em hạn hẹp ko đủ dạy con violin, vẫn phải để cho mẹ nó "cho vào kỷ luật". Dạy con em chỉ chú trọng vào việc "tìm niềm vui trong học tập". 1 khi nó đã tìm thấy niềm vui, đừng nói 4h, 5h sáng có khi nó vẫn tiếp tục làm. Ko vui, 15 20 phút cũng đã là nhiều.

toyennha

Xe lăn
Em là em ạ. Chẳng bao giờ em ép con học. Chỉ rước về lúc ở trường hỏi hôm nay học gì có kiểm tra ko? Nếu có làm được bài "hẻm" nhắm mấy điểm. Rồi bạn A học giỏi ko bạn B học giỏi ko? Bạn nào học giỏi thì chơi thân với bạn đó để cùng giỏi như nhau. Trong lúc ăn thì em lại hỏi cái này tiếng anh là gì Nhím? Chia 2 phân số cho nhau thì làm sao? Vậy thôi. Lâu lâu em ngồi chơi hắn lại hỏi ông "Bi Thúi" trước khi dời đô vê Thăng Long khinh Thành ở đâu? Hoặc đại loại như vậy. Em cũng chỉ nói ông "Bi thúi" nói sử Nhím Nghe nhưng đừng tin quá vì sử Ba nhớ nhiều nhưng ko nhớ rõ và chắc chắn nghe cho vui để đó thôi ko là cắn ớt đó

windy1

Xe điện
Như con em mà học violin với mẹ rất nhiều buổi là mếu máo nước mắt ngắn nước mắt dài, trong khi học với bố thì bao giờ cũng mãi ko chán, nhiều thứ mẹ nó dạy mãi ko được bố nó dạy xong chỉ trong vòng nốt nhạc. Mỗi tội kiến thức âm nhạc của em hạn hẹp ko đủ dạy con violin, vẫn phải để cho mẹ nó "cho vào kỷ luật". Dạy con em chỉ chú trọng vào việc "tìm niềm vui trong học tập". 1 khi nó đã tìm thấy niềm vui, đừng nói 4h, 5h sáng có khi nó vẫn tiếp tục làm. Ko vui, 15 20 phút cũng đã là nhiều.
Em đồng ý với nhận định của mợ. Khi con trẻ không thích học, thì việc học là 1 cực hình, dù đó là môn học giải trí.

Em có thể dạy F1 học các môn, trừ âm nhạc, nhất là Violin. Em cho con vào ban nhạc của trường và để thầy dạy nhạc dạy cho con học . Em đã nhét bông vào tai và chịu trận tiếng kéo đàn violin in ỏi, nhức óc cả hơn 1 năm trời, khi con em mới học chơi loại nhạc cụ nầy .

Còn cây đàn Piano, em mua , vì lúc đó con bảo thích học đàn. Sau 6 tháng, nó bị bó xó ở phòng khách, khi con tuyên bố, không còn thích nữa.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em nghĩ ko phải xóa, nhưng cần nghiêm túc xem xét lại toàn bộ những kiến thức các cháu đang phải học
Kiến thức là 1 phần thôi. Xem lại cách mà người lớn áp đặt ấy.
Cụ nào cũng bảo học giỏi đi làm thuê cho học dốt. Nhưng con mình học dốt xem. Lại chả tìm lớp học thêm nhồi như nhồi vịt ngay.

Altis 2011

Xe điện
Chuyên địa thì sao cụ. Nhưng dù sao thì cách dạy dỗ con xưa quá rồi. Nói thật chứ hồi bé em bị ép học như này suốt. Cũng thành tích này nọ nhưng chả giải quyết đc gì.
Chính xac là em đc khuyến khích học và giờ em cũng khuyến khích các cháu nhà em học. Bắt học đến 3-4h sáng là rất phản khoa học, thần kinh ko bình thuong ấy. Em vẫn dạy con em PHUONG PHÁP hiệu quả mới là cái quan trọng trong xử lý công việc. Con em cũng học chuyên, cháu tự học rất chăm. Nhưng hồi thi chuyên cháu cũng ko đạt thành tích cao, cũng hơi sa đà vào chuyện tình cảm . Vừa rồi cháu thi IELST và kết quả khá tốt, cháu có rút ra là do phuong pháp học, hồi thi vào 10 cháu cứ học đến 1-2 h sáng, quen cữ ấy rồi nên đến sáng mệt, thi ko hiệu quả.
Em thấy nhiều phụ huynh đem những ước mơ chưa thành của mình đặt lên vai con, ko nên tẹo nào. Nên tìm hiểu con mình phù hợp cái gì, khuyến khích chúng thì tốt hơn.

Trạng thái
Thớt đang đóng