[Funland] Sửa điều hoà mùa nóng vất vả quá các cụ ạ

cantona

Xe container
Điều hòa ko thể tự dưng tụt gas. Cái trò thiếu gas là trò bịp lố lăng nhất của mấy anh thợ đh. Nó nén cực mạnh, nạp gas khi xuất xưởng kín hoàn toàn làm sao dò gas được. Kể cả tháo ra lắp lại thì nó cũng thoát rất rất ít. Khả năng của cụ bị dò hơi li ti rồi, mà sửa thì tốn tg nên thợ cứ phán thế. Nếu dùng thêm 1 thời gian ngắn nó lại bị thì chính xác. Thường ống dàn nóng hay lạnh bằng nhôm thì kém bền.

harrynh

Xe điện
Dùng thêm khoảng 2 tuần nữa xem có ổn ko cụ.. cái cũ nhà em hồi trước covid thợ bảo dưỡng đến kêu thiếu gas, bơm xong 1 tháng mát yếu dầu, gọi lại ko được nữa, gọi thợ khác đến lại thiếu gas với hỏng này kia.. bực mình em không nạp hay sửa gì nữa mua cái mới dùng cho đỡ cáu, chả biết thợ thuyền nó có để hở van của mình không. Cái Pana lắp ở nhà cũ chạy 8 năm nay có phải thêm gas gì đâu, hay do cái đó thợ chưa đụng tay vào nên vẫn cứ mát :D , chỉ 1 lần hỏng tụ cục nóng thay mất hơn trăm thì phải.
Bài vệ sinh đh rồi nạp ga là combo rồi cụ, nhìn chung là đang yên đang lành thì đếu nên gọi thợ đụng vào, chỉ rửa lưới lọc bụi là ổn rồi. Hôm trc mẹ em bảo mấy nhà trong ngõ rủ nhau vệ sinh đh , bơm ga em bảo nhà mình ko làm ngay, ÔNG THỢ mà đụng vào kiểu đ.éo gì cũng hỏng lọ hỏng chai. Nhà mẹ em con National và Fujitsu mua duty free từ năm ơ kìa chả thấy bơm ga lần nào, chỉ 2-3 tháng rửa lưới lọc.

Quê bầm

Xe điện
May mắn vẫn gọi được thợ có tâm, em mua Daikin nên cứ gọi hãng phụ tùng hơi cao chút nhưng yên tâm

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Nếu 2 thợ phải di chuyển đi vệ sinh 1-2 con đh giá 180-200k/máy thì coi như chả có vẹo gì. Đi làm vài máy 3-5 máy thì ổn.
Tầm này mà cụ nào vệ sinh 1 máy gọi thợ chắc hơi khó, thợ chả muốn làm :D

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Năm ngoái em gọi thợ trên app của Daikin, vệ sinh sau trước đâu 200 K thì phải, em lì xì thêm 50 k cho em í vui vẻ. Vệ sinh xong máy chạy mát lạnh luôn. Năm nay thì không phải gọi, em cứ 2 năm gọi vệ sinh 1 lần. Tốt nhất là cuối tháng 3 gọi thợ là vô tư luôn. App này còn có chấm điểm cho dịch vụ nữa. Hay phết.
App như nào vậy cụ ?!

canhhoabatdiet

Xe container
Chả là cách đây hơn 1 tuần ĐH nhà tự dưng không mát, tìm thợ trên mạng đặt 2 nơi trong 3 ngày không thấy ai qua làm đành gọi thợ ngoài ngõ cho nhanh.
- Đầu tiên thợ xem giàn lạnh bảo lỗi hệ thống
- Thứ 2 kiểm tra dàn nóng bảo lỗi tụ (tụ khởi động lốc) và hết sạch gas
Sau khi chụp ảnh, nhắn tin một hồi báo giá xxx. Thấy chụp, nhắn nhiều quá đâm ra em cũng hơi băn khoăn. Em nhờ đo lại gas xem đồng hồ thì còn 30%. Cuối cùng em quyết định chỉ nạp 50% ko sửa lỗi hệ thống, ko thay tụ. Không mát mua cái mới cho nhanh, vì đh phòng này dùng cũng lâu lâu rồi. Sau một hồi kì kèo thợ đồng ý nạp gas
Sau khi nạp gas, thanh toán xong em vào bật lại thì một lúc sau thấy gió mát lan toả ra. Từ hôm đó tới giờ 4 ngày dùng liên tục vẫn mát rượi.

Bắt đầu vào giai đoạn nóng tìm thợ lành nghề có tâm thật sự không dễ các cụ ạ. Các cụ đh nhà không mát thử xem ống đồng phía trên ở cục nóng có đóng tuyết không, lúc thợ mở của nhà em đóng tuyết trắng cả một đầu.Hôm nay em đã lên youtube xem, xác nhận đó cũng là lỗi hết gas.

Nói về mấy ông sửa, bảo dưỡng điều hoà thì ối dồi ôi...
Thợ sửa, bảo dưỡng điều hoà giờ có tâm ít lắm.
Trước em bảo dưỡng vệ sinh điều hoà 1 lần nhớ mãi toán thợ: vệ sinh cục nóng, lạnh xong em vào bật thử mát rượu nhưng toán thợ bảo thiếu gas. Em bảo thẳng lúc các chú test đo gas thì nguyên cái đoạn đường ống từ van vào hệ thống đo của các chú đã làm giảm áp của gas rồi thì các chú đo lúc nào cũng thiếu thôi kể cả điều hoá mới đập hộp. Thế là có thằng nó cười tủm tỉm rồi em trả tiền vệ sinh dàn nóng, lạnh rồi các chú ấy té... Phải công nhận là ông nào không hiểu nguyên lý thì tụi nó quay quay cho 1 lúc thì cả mớ tiền ngu!

Chỉnh sửa cuối:

Sky_HP

Xe tải
Cụ vào App Store hoặc Play Store tìm app Daikin Vietnam. Hoặc vào link này để đọc cụ thể:
Em cũng mới cài app Daikin này. Quét mã máy lạnh mình đang dùng. Nhưng hình như máy mới mua gần đây mới có mã quét QR thì phải. Còn không kiếm mã vạch trên thùng giấy cũng được ( nhưng đa số thùng giấy bỏ đi ngay sau khi lắp máy). Em đăng ký app này hãng nó cho free 1 lần bảo dưỡng chính hãng.

Mytv

Xe điện
Điều hoà cứ 1 năm e lại vệ sinh 1 lần. Lên shopee mua cái túi trùm vệ sinh máy lạnh. Máy rửa mini nhà có + thang là tự xử dc hết. Mát lạnh thơm phưng phức luôn.

Nhà cụ nào điều hoà dùng lâu + khu vực nhiều bụi chỉ vệ sinh tấm lứoi lọc ko ăn thua. Bụi bẩn bám bịt kín dàn lạnh dàn nóng thì mát sao dc

Sky_HP

Xe tải
Chả là cách đây hơn 1 tuần ĐH nhà tự dưng không mát, tìm thợ trên mạng đặt 2 nơi trong 3 ngày không thấy ai qua làm đành gọi thợ ngoài ngõ cho nhanh.
- Đầu tiên thợ xem giàn lạnh bảo lỗi hệ thống
- Thứ 2 kiểm tra dàn nóng bảo lỗi tụ (tụ khởi động lốc) và hết sạch gas
Sau khi chụp ảnh, nhắn tin một hồi báo giá xxx. Thấy chụp, nhắn nhiều quá đâm ra em cũng hơi băn khoăn. Em nhờ đo lại gas xem đồng hồ thì còn 30%. Cuối cùng em quyết định chỉ nạp 50% ko sửa lỗi hệ thống, ko thay tụ. Không mát mua cái mới cho nhanh, vì đh phòng này dùng cũng lâu lâu rồi. Sau một hồi kì kèo thợ đồng ý nạp gas
Sau khi nạp gas, thanh toán xong em vào bật lại thì một lúc sau thấy gió mát lan toả ra. Từ hôm đó tới giờ 4 ngày dùng liên tục vẫn mát rượi.

Bắt đầu vào giai đoạn nóng tìm thợ lành nghề có tâm thật sự không dễ các cụ ạ. Các cụ đh nhà không mát thử xem ống đồng phía trên ở cục nóng có đóng tuyết không, lúc thợ mở của nhà em đóng tuyết trắng cả một đầu.Hôm nay em đã lên youtube xem, xác nhận đó cũng là lỗi hết gas.

Máy nhà Cụ bị xì gas rồi. Phải tìm cách fix bịt lại chỗ xì đó nhé. Không thì dùng 1 thời gian xì tiếp. Nếu may ra nó xì ở jack co, đường ống bên ngoài thì xử lý dễ. Còn nếu xì trong dàn nóng hoặc dàn lạnh thì xử lý căng hơn. Trước Em có cái máy Pana bị xì trong dàn lạnh Em thanh lý luôn. Vì hàn trong đó 1 thời gian lại bị. Vì ống đồng, nhôm trong cục nóng và lạnh rất mỏng. Gia nhiệt hàn là bị co ống.

susu

Xe điện
Tôi vừa nạp gas R32 cho con điều hòa 12k btu tuần trước. Thợ báo giá 1 triệu, gúc sơ sơ thấy giá hợp lý nên chốt làm luôn. Nạp gas xong chạy mát hơn cả lúc mới mua.
Thợ ăn dày nhỉ. E nạp hết có 200k

ncs

Xe buýt
Máy National 9000 của mình 21 năm chưa một lần phải bảo dưỡng, sửa hay bơm ga. Mình chỉ 1 năm tự vệ sinh lưới lọc cục lạnh vẫn chạy êm ru, mát lạnh.Cái điều khiến từ xa màn hình bị nhòe nhưng vẫn dùng được. Bền dã man

Chelski

Xe điện
Trước khi vào mùa nóng thì các cụ cứ tự vệ sinh lưới lọc cục mát trong phòng. Cục nóng thì xì nước vào vệ sinh ( tránh phần bo mạch,tụ..) cho hết bụi bẩn là Ok

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Vị trí đặt cục nóng cũng liên quan đến giá dịch vụ. Em thấy nhiều nhà treo cái cục nóng trên tường giữa tầng 5, combo thêm hướng tây thì "ticket" auto 1 triệu, lỗi gì chưa cần biết.
Hình zí dụ.

mr.l0nely.184

Xe điện
Vào đọc thấy nhiều cụ auto chửi thợ này thợ kia phết🤭. Xã hội, bất kể ngành nghề hay lĩnh vực nào cũng có người này và người kia. Còn đánh bùn sang ao, vơ đũa cả nắm thì nói thật là trong lĩnh vực, ngành nghề của mh, các cụ các mợ có dám chắc là cũng tốt đẹp cả k? Ngẫm lại bản thân mh ở trong lĩnh vực mh đang làm xem liệu mh đã thánh thiện chưa hự? E thì mỗi món đá 1 chút& biết 1 xíu, chả bảo mh tốt đẹp nhưng ngẫm lại cũng chưa bị chửi (chí ít là trc mặt) 🫣. Cuộc sống mưu sinh cả, chính những người thuê dịch vụ mà k quá căn ke, so đo thì E thấy đa phần nhận lại được chất lượng dịch vụ ở mức chấp nhận được trở lên cho đến hài lòng, tất nhiên giá có thể k rẻ (tối thiểu là bằng hoặc cao hơn chút so với mặt bằng chung).

Xe_vip

Xe tải
Sao cccm không tìm mấy cụ trên này, em may mắn có mối quen trên này rồi nên cũng đỡ nhưng vẫn phải xếp lịch vì mùa này đông khách lắp đặt, BD ĐH lắm ạ.
Cụ cho em tt cụ nào lắp đặt đh thường làm cho nhà cụ với

mr.l0nely.184

Xe điện
Nhiều người nghĩ tiền mh to, rồi nào là thợ làm có tí tgian mà lấy công bằng này bằng kia (ý là cao), nhưng quan trọng là kết quả nhận được có ok k đã? Nếu ok thì vấn đề là để giải quyết được việc nhanh gọn như vậy thì người làm việc đó họ phải có kinh nghiệm& kỹ năng được trau dồi, tích luỹ từ rất rất nhiều năm rồi. Có thể họ cũng mất tgian, tiền bạc & cả những tai nạn nghề nghiệp mới đổi lại được cái ngày hôm nay. Thêm nữa cũng còn rất nhiều tiền bạc đổ vào mớ công cụ, đồ nghề của họ, có thể làm việc này k cần nhiều đồ, nhưng là 1 người làm nghề chuyên sâu, cái kho đồ của họ cũng là cả 1 gia tài lớn đấy ạh, công cụ đủ để xử lý mọi tình huống. Và vấn đề quan trọng là cccm đừng bao h đánh giá hay định giá 1 công việc nào đó chỉ bằng tgian xử lý công việc đó. Cùng 1 việc, 2 ông làm có thể cùng 1 kết quả, cùng 1 đơn giá, vậy cccm muốn thuê ông giải quyết trong 1h hay ông giải quyết trong 3h và bỏ ra chừng ấy tgian k làm được việc của mh để cảm thấy là đồng tiền mh bỏ ra nó k bị đắt. Là E thì E chọn ông 1h🤪, dù E là thằng nghèo kiết xác, nhưng E tranh thủ được 2 h để chạy mấy cuốc xe hoặc ship được vài ba đơn hàng😜

toyennha

Xe lăn
Các cụ thử Tận Tâm của Điện máy xanh xem sao. Em chưa dùng nhưng tin nó là công ty lớn. Em vệ sinh toàn gọi Điện Máy chợ lớn. Máy hư em mua máy mới luôn. Bán xác lại cho thợ lắp máy mới. Vừa vào lắp em chặn đầu luôn kiểm tra ống và dây điện còn dùng được không. Và xác máy này bao nhiêu. Lúc lắp em cảm nhận có "tâm" hơn hẳn

KeanuR

Xe tăng
Nhà e có truyền thống mùa hè thì đi mua chăn đệm
Mùa đông thì lắp và bảo dưỡng điều hoà, thực ra nhà e thì mùa đông điện cug gần bằng mùa hè vì nước nóng + điều hoà ấm thế nên điều hoà vs nhà e khá quan trọng.
Mùa hè k ko bảo dưỡng vì thợ vội và khá đắt, chất lượng à uôm