[Funland] Sửa điều hoà mùa nóng vất vả quá các cụ ạ

missto

Xe buýt
Cụ nạp 50% thì chả ăn thua đâu. Cơ bản vẫn rò thì chả mấy lại hết mát. Mà rò thì thường cũng chỉ ở 2 đầu chỗ giàn lạnh or giàn nóng, ít khi thủng giữa lắm nên khi mất ga, thợ chỉ cần kiểm tra 2 đầu là khắc phục xong thôi (thường là vậy). Điều hoà nhà e lắp 7 năm rồi mà đâu cần bơm thêm ga đâu (bản chất vòng tròn kín thì mất đi đâu). Hôm trước bảo thợ kiểm tra, cần bù ga vào mà nó bảo ngon anh ạ, ko phải bù :))
Vâng cụ, em xác định mua mới nên khi nào ko mát em ra quất cái mới luôn ạ. Đh nhà chắc tuổi đời cũng tầm 10 năm rồi

missto

Xe buýt
Máy đh daikin inverter nhà e bật ko mát, bấm remote dò lỗi ko báo lỗi, ống đồng phía trên cục nóng đông tuyết hệt như của cụ. E gọi thợ qua app daikin đến sáng nay, thợ đến lúc 10h40, đo áp suất gaz tĩnh là 250psi, áp suất gaz hút khi chạy là 50 psi, thợ nói có thể của em bị chết coil van tiét lưu dẫn đến van ko mở, chứ thiéu gas do dò thì ap suất gaz tĩnh sẽ ko đc mức như vậy. Cậu ấy tháo coil ra đo thì ko sao, nên vệ sinh. Lắp lại dhoa vẫn ko mát, nên lại kluan là thiéu gaz, phải bơm nito dò chỗ dò, rồi bơm lại gaz. Chi phí là 1.1tr cả vat. Tuy nhiên đến giờ trưa, đầu giờ chièu lại bận nên hẹn sáng sau quay lại làm. Chưa rõ cuối cùng là sao?
Screenshot_20230510_172407_DAIKIN VIETNAM.jpg
ĐH mát chưa cụ ?

729555

Xe máy
Thợ điều hoà bảo nào mình biết vậy,

na2009

Xe hơi
Nhà e bơm gaz xong thì mát, ko rõ đc bao lâu. 6 cái nhà e cùng lắp, giờ đc 3 năm thì 2 cái ko mát, thợ kêu thiéu gaz. Nhà cũ e có 4 cái lắp 10 năm nay vẫn mát mà chưa phải bơm gaz gì cả.

pisces_hn

Xe container
em vừa mua 2 cái Mitsu cũ về lắp cho cái nhà thuê. toàn dàn đồng cả thấy ông anh bán cho bảo loại đấy nó trâu bò chạy ok hơi tốn điện thôi. lắp thì nhờ thằng em lắp cẩn thận hi vọng ok. nó tận đời dùng ga R22 bật thử thấy mát lắm. em nhìn nó cũng to máy 12000 mà cục nóng to như máy 18000 đời mới.

Policier

Xe hơi
Nghề điều hoà ko ngon ăn như nhiều cụ tưởng đâu.
Em thì tự vệ sinh điều hoà gần chục năm nay rồi. Nhà em 4 máy, cửa hàng 4 máy nên em làm 1 con máy rửa xe của 1 cụ trên này, thêm cái bạt, đầu tư thêm con thang rút 1,5 củ.
Tính ra là hết khấu hao từ lâu.
Nhưng có làm mới biết, cũng mệt vđ ra :))
Mà đấy là mình vệ sinh 2 lần/ năm, tránh ngày nắng nóng, thế mà 1 buổi sáng em vs đứa nhân viên cũng chỉ làm kỹ xong 4 máy.
Nếu tính theo giá thợ thì 4 máy đc 600k chia ra mình đc 400k, đứa phụ 200k.
Ngày giỏi lắm thì làm đc cho 2 nhà vì còn mất thời gian di chuyển,
Làm ngày mát thì đỡ chứ nắng như hôm rồi mà đi bảo dưỡng thì tướt bơ.
Nhà nào mà cục nóng tren chỗ khó thì làm cũng mệt.
Ngon nhất e thấy là làm cho chung cư, ko phải leo trèo cao gì, cục nóng ở lô gia ra xịt 1 phát đc 2–3 dàn luôn.
Làm nhà tầng ngại nhất, xịt tầng 1 xong lại lếch thếch bê thang bê máy xịt lên tầng 2, rồi tầng 3 tầng 4 ngốn thời gian kinh khủng.

HH1993

Xe điện
Chả là cách đây hơn 1 tuần ĐH nhà tự dưng không mát, tìm thợ trên mạng đặt 2 nơi trong 3 ngày không thấy ai qua làm đành gọi thợ ngoài ngõ cho nhanh.
- Đầu tiên thợ xem giàn lạnh bảo lỗi hệ thống
- Thứ 2 kiểm tra dàn nóng bảo lỗi tụ (tụ khởi động lốc) và hết sạch gas
Sau khi chụp ảnh, nhắn tin một hồi báo giá xxx. Thấy chụp, nhắn nhiều quá đâm ra em cũng hơi băn khoăn. Em nhờ đo lại gas xem đồng hồ thì còn 30%. Cuối cùng em quyết định chỉ nạp 50% ko sửa lỗi hệ thống, ko thay tụ. Không mát mua cái mới cho nhanh, vì đh phòng này dùng cũng lâu lâu rồi. Sau một hồi kì kèo thợ đồng ý nạp gas
Sau khi nạp gas, thanh toán xong em vào bật lại thì một lúc sau thấy gió mát lan toả ra. Từ hôm đó tới giờ 4 ngày dùng liên tục vẫn mát rượi.

Bắt đầu vào giai đoạn nóng tìm thợ lành nghề có tâm thật sự không dễ các cụ ạ. Các cụ đh nhà không mát thử xem ống đồng phía trên ở cục nóng có đóng tuyết không, lúc thợ mở của nhà em đóng tuyết trắng cả một đầu.Hôm nay em đã lên youtube xem, xác nhận đó cũng là lỗi hết gas.

Tình trạng chung của cái xa hội này mà.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Chả là cách đây hơn 1 tuần ĐH nhà tự dưng không mát, tìm thợ trên mạng đặt 2 nơi trong 3 ngày không thấy ai qua làm đành gọi thợ ngoài ngõ cho nhanh.
- Đầu tiên thợ xem giàn lạnh bảo lỗi hệ thống
- Thứ 2 kiểm tra dàn nóng bảo lỗi tụ (tụ khởi động lốc) và hết sạch gas
Sau khi chụp ảnh, nhắn tin một hồi báo giá xxx. Thấy chụp, nhắn nhiều quá đâm ra em cũng hơi băn khoăn. Em nhờ đo lại gas xem đồng hồ thì còn 30%. Cuối cùng em quyết định chỉ nạp 50% ko sửa lỗi hệ thống, ko thay tụ. Không mát mua cái mới cho nhanh, vì đh phòng này dùng cũng lâu lâu rồi. Sau một hồi kì kèo thợ đồng ý nạp gas
Sau khi nạp gas, thanh toán xong em vào bật lại thì một lúc sau thấy gió mát lan toả ra. Từ hôm đó tới giờ 4 ngày dùng liên tục vẫn mát rượi.

Bắt đầu vào giai đoạn nóng tìm thợ lành nghề có tâm thật sự không dễ các cụ ạ. Các cụ đh nhà không mát thử xem ống đồng phía trên ở cục nóng có đóng tuyết không, lúc thợ mở của nhà em đóng tuyết trắng cả một đầu.Hôm nay em đã lên youtube xem, xác nhận đó cũng là lỗi hết gas.

Em toàn mua bình ga bé về tự nạp. Rẻ bèo

boss79

Xe hơi
mùa nào thức ấy. mình ko biết/ko làm được thì phải chấp nhận mất tiền thôi haiz

Dungha

Xe điện
Đóng tuyết thì hết gas thật. Mà gas điều hòa tự dưng hết thì sợ bị rò rỉ. Còn e0% chứng tỏ rò chậm. Sợ cụ dùng đôi tuần nó lại hết mát.

missto

Xe buýt
Đóng tuyết thì hết gas thật. Mà gas điều hòa tự dưng hết thì sợ bị rò rỉ. Còn e0% chứng tỏ rò chậm. Sợ cụ dùng đôi tuần nó lại hết mát.
Vâng, Em mới mua ĐH mới cụ ạ. Vừa tốt hơn đh cũ nhìu mà tiết kiệm điện được bao nhiêu

--Lamborghini--

Xe lăn
Thợ điều hòa cả năm mới được 1 mùa nắng để làm thịt, nên nó như thế là đúng rồi.
xã hội này nó thế, thằng biết, thịt thằng không biết
Cụ nói thế cũng ko ổn.
Thường các ông thợ toàn học nghề kiểu đi theo ông trước, chuyên môn ko phải ai cũng nắm rõ và phải nói thật cái bản tính khôn vặt nó ăn vào máu ng mình rồi.
Thường các ông thợ điều hoà này ngoài điều hoà thì còn làm thêm mấy món bảo giưỡng máy giặt, sửa chữa đồ điện nên việc cũng quanh năm, có cái mùa này kiếm nh hơn thôi.

honganh89

Xe hơi
Em vừa tự thay gas r410a cho con đh nội địa sau 1 tgian lạnh kém. Giờ thì buốt trim :)) bõ công đầu tư quả máy hút chân ko. Cụ nào Hn có nhu cầu e tư vấn free cho

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em có ông anh chuyên làm điều hoà dự án, thi thoang ông chạy chân ngoài vẫn sủa khá ok, từ dàn nóng đến dàn lạnh, hỏng mạch điện tử ông ý làm khá ok

theanh90

Xe tăng
Cụ nào thử dv của viettel construction chưa ạ, em nhờ các cụ ở nhà tìm ng vệ sinh mà các cụ lười chả tìm hộ