Thảo luận Sửa gì, ở đâu, bao nhiêu ! Fiat 2010

pviettan

Xe hơi
Chào các cụ. E muốn vệ sinh kim phun. Tình hình nơi tỉnh gara chưa có kinh nghiệm về e FIAT vậy cần cẩn thận vấn đề gì các cụ?Nghe đâu hãy gãy kim làm e ú tim quá.Nhân tiện có cụ nào từng làm rồi có hình cho e xin vài thúng.

Chỉnh sửa cuối:

tahd

Xe tải
Vụ vệ sinh kim phun cụ phải hết sức cẩn thận, nhất là ở tỉnh xa không có ga ra như cụ thì càng không nên. Vừa rồi em sửa xe, thợ nó tháo 4 cái bugi mặc dù em đã nhắc nhở cẩn thận không gẫy kim phun, vậy mà quay đi quay lại, chú thợ đã làm gẫy luôn 2 chiếc báo hại cho em hôm đó mất 1 triệu, còn chủ gara phải chịu 1.1 triệu.

pviettan

Xe hơi
Nghe các cụ nói e hãi quá chắc e phải đi xa 1 chuyến. Nhưng 1.6 tháo bugi cũng dễ gãy kim hả các cụ.?E nghĩ 2 thứ nằm riêng chứ?Triệu chứng gãy kim nó sao các cụ. E đi e SI 1.6 đã 2 năm mà trình yếu quá.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

haanhbinan

Xe điện
Hú hồn cái vụ vệ sinh kim phun, vệ sinh 4 cái mà thợ làm gãy 2, 1 cái hàn nối được, 1 cái không. chủ thợ mất trắng 900 khìn Dũng Huế.

pviettan

Xe hơi
fiat 1.6 thì kim phun nằm sâu, ko hiện ra ngoài, phải mở cả nắp cổ hút, thao tác khó hơn 1.3, dễ gãy nếu thợ không hay làm thôi.
1.6 kim phun 2 tia chéo, 1.3 kim phun 1 tia thôi, thay lẫn em thấy chạy vẫn ok. các cụ có biết nguồn bán kim phun xin (ko phải hang tầu ko)?
Các cụ làm e sáng ra.Nghe nói là kim 1.6 hãng tầm hon 4 củ.

tahd

Xe tải
Nghe cụ albeabk phán em mới biết, v2 của em bị gẫy 2 kim phun, khi thợ nó thay hàng bãi em phát hiện thấy kim phun cũ theo xe chỉ có 1 tia phun, nhưng kim phun hàng bãi thay cho em có 4 tia phun, như vậy là kim của siena 1.6 rồi. Tổng cộng xe của em có 3 kim phun của 1.6 và 1 kim phun của 1.3, chẳng biết có sao ko? Nhưng có 1 điều chắc chắn chân kim phun 1.3 rất lỏng lẻo rễ gẫy, còn chân kim phun 1.6 chắc chắn hơn.

ducfiat

Xe đạp
quyết định tẩy chay tàu khựa,cố lên...........................hihihih

hoachuoique

Xe điện
Đúng là hơi bị trách bác Dũng Huế dìm hàng bác Hậu ở Dương Nội quá, bác Dũng cứ bảo bác Hậu nhập đồ chỗ bác í cũng toàn hàng Tàu cả thôi,hôm e xuống xem đúng là khác hẳn , đồ bác Hậu toàn hàng xịn.
Nhân tiện đây nhắn các cụ 1 câu cạch cái gara Trọng Nhân bên Trần Khát Chân ra nhé, làm ăn cực kỳ mất dạy, thay côn xong đi như dở hơi, giật kinh khủng, thay lọc xăng xong đề toàn chết máy, chả hiểu sao nữa các cụ ah
Dũng Huế thì xưa làm ăn tử tế . Lâu cháu chưa lại. Bác cảnh báo anh em là đúng đấy .

Thich-wagon

Xe buýt
đồ fiat kiếm được đồ xin châu âu hơi khoai đấy, hôm rồi e kiếm được 1 cái mô bin vỏ nhôm xịn hàng bãi thay cho cái tàu đi sướng thật, máy êm hẳn

ndthanh

Xe máy
Xe em bị báo lỗi code radio mà ko xoa cách nào mở radio với nghe nhạc dc nữa

tuanhangwatch

Xe máy
cụ alo cho cụ Tân, chuyên hãng xe FIAT, số cầm chân là 097 650 6699 cho mọi loại bệnh tật của dòng xe này nhé. ;)
Cụ GreatestTiger Bác Tân này ở Hà Nội hay trong miền nam thế ạ. Nhà em có con Fiat se 1.6 hôm trước có vấn đề về đánh lửa thợ cò tháo ra kiểm tra thế nào mà làm gẫy mất 1 cái kim phun báo hại em mất 1trieu. Thay kim phun song sao mà xe nhà em nó ăn uống no nê quá các bác ạ : 18l/100km. Vậy là xe nhà em bị làm saọ ạ. Em ở Nho Quan Ninh Bình ạ. cảm ơn các bác nhiều !
http://www.otofun.net/members/136293-greatesttiger

Ku Tí

Xe hơi
Cụ GreatestTiger Bác Tân này ở Hà Nội hay trong miền nam thế ạ. Nhà em có con Fiat se 1.6 hôm trước có vấn đề về đánh lửa thợ cò tháo ra kiểm tra thế nào mà làm gẫy mất 1 cái kim phun báo hại em mất 1trieu. Thay kim phun song sao mà xe nhà em nó ăn uống no nê quá các bác ạ : 18l/100km. Vậy là xe nhà em bị làm saọ ạ. Em ở Nho Quan Ninh Bình ạ. cảm ơn các bác nhiều !
Cháu thấy khu vực Bĩm Sơn, T/p Thanh Hóa, Nghi Sơn củng nhiều người chạy fiat (cháu thấy một em Temp khá cứng trong nhà máy xi măng Bỉm Sơn). Có thể khu vực này có gara sửa được fiat. Nếu cụ có thời gian thì chạy về thủ đô nhá. Cụ Hậu /Dương Nội ; Cụ Tân Sóc Sơn.

lehuycasilas

Xe tải
Cảm biến Lam Đa (tốn xăng, khí thải Co tăng) bao nhiêu tiền, mua của nhà nào các Cụ ơi? Em hỏi thêm câu nữa ạ: Cục bù ga xe em thi thoảng bị tụt xuống 3_500v/p (cục đen đen, to to ngay cổ hút?) có chỉnh được không ạ, nếu mua thay thì ở đâu bao nhiêu xiền ạ, em cảm ơn!

luugu2

Xe buýt
Cảm biến Lam Đa (tốn xăng, khí thải Co tăng) bao nhiêu tiền, mua của nhà nào các Cụ ơi? Em hỏi thêm câu nữa ạ: Cục bù ga xe em thi thoảng bị tụt xuống 3_500v/p (cục đen đen, to to ngay cổ hút?) có chỉnh được không ạ, nếu mua thay thì ở đâu bao nhiêu xiền ạ, em cảm ơn!
sao phải mua cụ ơi,cố gắng sử lý sự cố đi và mượn cái khác thay vào xem có đúng là honhr kg đã.xe của cháu trước cũng bảo phải thay nhưng cháu kg nghe và cố khắc phục đến bây h vẫn chạy tốt...

fiatutt

Xe máy
Lambda Oxygen Sensor cụ có thể hỏi chỗ bác Hậu, hoặc mua hàng trực tiếp từ Mê Kông sài gòn (giá 2640k + 60k vận chuyển, thanh toán qua bank, nhận hàng sau 1 ngày tại HN), hoặc mua Quang Lực (1200k, ko mất tiền vận chuyển, lấy hàng trong ngày) về tự thay.

Cục bù ga ấy tháo ra cũng được nhưng nó chẳng có gì để chỉnh đâu ạ. Tháo có thể sử dụng kìm (loại vặn ống nước) nhưng có nguy cơ vỡ (50/50). Tháo ra rồi đệm cho em ấy vài chục vòng băng dính đen cách nhiệt cho mô tơ xem có đỡ không chứ đừng vặn vẹo gì nó gẫy cái trục nhựa trong lò xo là hỏng luôn đấy ạ.

Cục bù ga ấy có thể mua chỗ bác Tân SS, hoặc mua nhà Quang Bích (Yên Bái) nhưng cũng được 50/50 thôi, không chắc chắn là ổn.

Mà tụt vòng tua xuống 300-500 có nhiều nguyên nhân chứ không phải chỉ tại cái cục bù ga ấy đâu ạ.

fiatutt

Xe máy
Mà theo em cụ thay cái Lambda Sensor trước đi đã, sau đó theo dõi xem có hết hiện tượng tụt vòng tua không vì Lambda Oxygen Sensor chết cũng ảnh hưởng đến vòng tua ở chế độ không tải. Phân tích xe cụ đi lúc nguội không sao, lúc nóng mới bị nên em suy luận thế, vì với xe fiat đời cũ thế này Lambda Sensor chỉ bắt đầu làm việc ở nhiệt độ 300-350 độ C.

Lambda Oxygen Sensor nó ảnh hưởng đến quá trình điều chỉnh xăng phun vào buồng đốt, báo sai huyên thuyên sẽ ảnh hưởng đến sự làm việc của cục bù ga đang làm nhiệm vụ đưa thêm khí vào buồng đốt để giữ vòng tua như ECU yêu cầu, do đó không giữ nổi và tụt luôn vòng tua tiêu chuẩn 7-800.

Thay xong con Lambda Sensor mà không ổn hãy tính đến xử lý cái cục bù ga kia. Cụ cố thay con Lambda xịn nhé vì nó rất quan trọng.

Chỉnh sửa cuối: