[Funland] Sửa nhà-Những chi tiết vụn vặt cần hỏi về điện nước

hminh2005

Xe điện
Trước đây có chủ đề về điện nước dân dụng nhưng nay hình như ko ai quan tâm. Em đang sửa nhà nên có mấy thắc mắc nhờ các cụ tư vấn
1. Bình nóng lạnh nhà em có at riêng ở hộp điện tổng. Tuy nhiên chủ cũ họ lắp thêm cái công tác bé (như công tắc đèn). Em cũng ko tháo ra và cũng chưa biết rõ về loại công tắc này nên đã bảo thợ thay bằng cái AT. Nay mới biết có cái công tắc kiêm AT nên có lẽ phải đổi sang công tắc đó. Các cụ có biết công tắc nào kiêm AT có đèn dùng cho đế hộp chữ nhật ko ? Em tra thấy có thằng Vanlock,ko hiểu dùng có OK. Mà bình 30L dùng công tác kiêm AT 20 là OK ?
2. Chậu rửa mặt: Cái của nhà em hình ô val 43x33.5, chẳng biết của hãng nào chỉ thấy sau chậu có dòng chữ TT55. Nó được gắn phái dưới mặt đá: thợ dán 1 miếng vào dưới mặt đá và tai chậu bắt bu lông vào miếng dán đó. Hôm qua nó tự nhiên rơi xuống và đi tong. Em đang băn khoăn: Dùng lại chậu y hệt thì đỡ thay đổi mặt đá, nhưng cách dán và bắt vít giữ chậu đó có vẻ ko ổn về lâu ***. Mà thay chậu mới thì phải thay mặt đá hoặc khoét mặt đá cũ.Lai toe toét ra. Theo các cụ có nên:
PA1: Tìm chậu y hệt rồi nghiên cứu PA bắt vít cho an toàn
PA2; Thay chậu, thay mặt đá.Quá thuận lợi nhưng lại mất thêm tiền ko cần thiết (vì mặt đá vẫn đang rất OK)
PA3: Tìm một chậu có kích thước to hơn lỗ oval trên mặt đá 1 chút rồi đặt lên trên lỗ oval đó (ko cần vít bắt gì vì chậu to hơn oval). PA này cũng được nhưng tìm được cái có kích thước phù hợp đút vừa oval lại cao hơn mặt đá đá 1 chút (cao quá thô) cũng ko đơn giản.

3. Vách kính: Em cần di chuyển 1 vách kính trong nhà (ko phải tiếp xúc ngoài trời) để tạo ko gian. Trên vách kính có một thép hộp và được bắt bằng giá thép chữ L lên nóc trần. Khung vách kính bắt vít vào thép hộp đó. Nói chung rất chắc chắn. Nay di dời dịch đi 1 chút theo các cụ có nên di dời cả hệ thống giữ ở trên ? Vì đi đến vị trí mới em khoan hai bên và phái chân để bắt vách kính vào tường và sàn. Còn phái trên vẫn để tự do. Liệu như thế có ổn ? VK dài khoảng 2,2m cao 2,5m có 1 cửa đẩy 80 còn lại là vách chết.
4. Thay mặt quạt hút mùi như hình

Cám ơn các cụ đã đọc và tư vấn

Chỉnh sửa cuối:

Cuongnh5256

Xe điện
Chậu dán mặt đá nó có hai thanh đỡ ở dưới như nhà cụ dán không thì nó rơi ngay.

hahuanvn

Xe buýt
Cái chậu hình oval, khi em mua của Toto, nó đi kèm cái đỡ. Mà thằng thợ cũng ẩu, nếu giả sử cụ mua mà không có thì nó phải bảo cụ là phải có chứ nhở ? Có cái đỡ, thì nó mới chắc, có chỗ vặn đẩy nó lên cho khít với mặt bàn đá. Của cụ không có, nhìn nó không khít.

Chỉnh sửa cuối:

TuanBanhBao

Xe tăng
Mấy cái này cụ ko làm đc thì gọi thợ đến nó khảo sát thực tế rồi trao đổi với cụ về cách làm, giá cả thì hợp lý hơn. Cái chậu lavabo kia xem kích thước rồi lên Cát Linh tìm có đó, thường nó đc đỡ bằng con sơn ở dưới cụ ạ.

hminh2005

Xe điện
Em cũng thấy lạ là dán vào đá rồi bắt vít làm sao nó chịu được ? Hóa ra nó thiếu conson. Bọn thi công trước cẩu thả thật. Hình em chụp lấy ở khu WC công cộng tầng 1. Nhà em nó vỡ rồi còn đâu mà chụp