[Funland] Sức mạnh thực sự của Thiết Mộc Chân là gì ?

Arjuna02

[Tịch thu bằng lái]
Chịu không hiểu cụ nói gì luôn
Tức là đạt được thành quả như vàng bạc rượu gái bò dê lạc đà sẽ chia cho binh lính dưới quyền.
Tức ăn đều chia đủ.
Giống chính sách trao ruộng cho nông dân để kích thích tinh thần hăng say ra trận lập công vì nông dân là nòng cốt của binh lính.

Nick ca do

[Tịch thu bằng lái]
Em không đảm bảo em biết hết nhưng em biết tương đối. Nhưng khẳng định với cụ, tích các cụ đấy không đáng tin, viết không hấp dẫn và ít được viết hơn nhiều, không hay so với các nhân vật trong sử Tàu. Cái này rõ ràng không thể đổ lỗi cho người dân được. Cụ thấy trên film ảnh, có mấy film về nhà Trần, nhà Lê, nhà Nguyễn của mình đâu. Trong khi film về Trung Quốc (nhà Thanh, nhà Hán, nhà Đường...) rất nhiều.
Đấy hỏi anh bộ VH, sử mình nhìn lại nói chung cũng rất dài, tuy ko hào hùng như thằng Tàu, nếu thuộc được sử mình chắc thuộc dạng nghiên cứu. Tàu nó đầu tư nhiều về ls lên dân mình toàn được xem film sử của nó free. Nó nhồi dân mình từ thời điện ảnh nghèo nàn. Thế lên muốn thoát Tàu phải thoát dần dần, ko chẳng mấy dân bỏ tiếng Việt học tiếng Tàu

radiogaga

Xe điện
Tức là đạt được thành quả như vàng bạc rượu gái bò dê lạc đà sẽ chia cho binh lính dưới quyền.
Tức ăn đều chia đủ.
Giống chính sách trao ruộng cho nông dân để kích thích tinh thần hăng say ra trận lập công vì nông dân là nòng cốt của binh lính.
Ở khoản bình tĩnh những lúc chia tiền này thì em nể Thiết Mộc Chân, và em nghĩ là cái chữ TÍN của lão này rất cao.

radiogaga

Xe điện
Xét về chữ Nhẫn của Thiết Mộc Chân thì em cũng đồ rằng Đại Nhẫn Tư Mã Ý cũng phải gọi Thiết Mộc Chân bằng cụ.
Trong phim ở thời gian đầu khổ nhục khi bị cầm tù và bỏ đói trong ngục. Thiết Mộc Chân đã tóm được một con chim bồ câu và xé xác ăn sống (không cần nấu chín). Nó thể hiện một điều "trước khi làm anh hùng bạn phải sống cái đã", em chẳng nhớ câu danh ngôn ở đâu : người chết thì chẳng làm được gì cả (hình như phim Bố Già )

banmotnucuoi

Xe lăn
Vấn đề này theo e ở khả năng Thiết Mộc Chân liên kết các bộ lạc nhỏ lại với nhau thành một khối và có chân mệnh rồi cụ ạ giống như Hán Cao Tổ khởi nghiệp cũng có mấy a hàng xóm đi theo cũng thành nghiệp lớn đấy thôi.
Ông ý ko liên kết, mà đánh chiếm xong lại vẫn trả lại quyèn tự trị cho bộ lạc. Chỉ chiếm một ít đi, nếu các bộ lạc ý thấy bị chiếm nhiều quá thì lại đc góp quân đi chiếm bộ lạc khác..
Tóm lại là một mô hình đa cấp, tôi chém của a sau anh cùng tôi đi chặt chém thằng khác với tham vọng đc ăn hoa hồng... còn nếu ông chống đối thì a bị các bộ lạc khác xâm chiếm và mất hết
Chính vì cách làm này nên nhiều bộ lạc xin vào nhóm đa cấp,

Arjuna02

[Tịch thu bằng lái]
Xét về chữ Nhẫn của Thiết Mộc Chân thì em cũng đồ rằng Đại Nhẫn Tư Mã Ý cũng phải gọi Thiết Mộc Chân bằng cụ.
Trong phim ở thời gian đầu khổ nhục khi bị cầm tù và bỏ đói trong ngục. Thiết Mộc Chân đã tóm được một con chim bồ câu và xé xác ăn sống (không cần nấu chín). Nó thể hiện một điều "trước khi làm anh hùng bạn phải sống cái đã", em chẳng nhớ câu danh ngôn ở đâu : người chết thì chẳng làm được gì cả (hình như phim Bố Già )
Nhẫn kiểu đó so thế nào được anh Câu Tiễn

Arjuna02

[Tịch thu bằng lái]
Ở khoản bình tĩnh những lúc chia tiền này thì em nể Thiết Mộc Chân, và em nghĩ là cái chữ TÍN của lão này rất cao.
Lê Lợi Việt Nam cũng thế có khác gì đâu.
Muốn làm việc lớn thì không được thất hứa với tiểu nhân
Ân uy phải đầy đủ.
Về nguyên tắc sau khi phá thành xong là tàn sát và của cải đàn bà lấy được sẽ chia cho binh lính tướng sĩ công thành.

superPDP

Xe điện
Trong lịch sử thế giới có 2 thời kỳ mà người da vàng (châu Á) từng đô hộ (xâm lược) được người da trắng là Đế quốc Mông Cổ và Nhật Bản đúng không các cụ?
attila nữa thôi chứ Nhật chỉ đánh loanh quanh Châu Á , TBD chứ mon men xâm lược được Châu Âu đâu

Chauthanh11

Xe điện
attila nữa thôi chứ Nhật chỉ đánh loanh quanh Châu Á , TBD chứ mon men xâm lược được Châu Âu đâu
Oánh nhau từ Âu sang Á thì đám Attila hay kể cả Mông Cổ thời Thành Cát Tư Hãn phải gọi hậu duệ sau này là Timur bằng sư phụ .
Ông này đập cả Nga , đè bẹp Ottoman thời hoàng kim , chiếm Ấn Độ và chiếm luôn cả Ba Tư , trên đường đánh Tàu thì ốm chết nếu không thì Tàu có lẽ cũng chung số phận .

Ô tô điên

Xe tăng
Đầu tiên là phải bền bỉ , quyết tâm với con đường mình đã vạch ra. Tiếp đến là tìm bạn bè cùng chí hướng tạo dựng nghiệp lớn. Tiếp đến nữa là tư tưởng, đầu óc thuận với thời đại. tiếp đến là cơ hội, thời thế thuận lợi.

tuannghiagtvt

Xe buýt
Chịu không hiểu cụ nói gì luôn
Tức là tầng lớp dưới được hứa hẹn chia sẻ chiến lợi phẩm, và đúng như thế thật nên phát huy sức mạnh toàn dân, đoàn kết các bộ tộc cụ ạ, em nói vậy vì giống như chia ruộng cho nông dân (dù MC không làm ruộng)

cưỡi chổi

Xe lăn
Attila không thuần da vàng đúng không cc, hậu duệ giờ chắc không còn tí nào giống Á nữa thì phải. Mà em có nói là xâm lược châu Âu đâu, em chỉ nói là xâm lược (đô hộ) người da trắng thôi mà. Nhật nó cũng đánh Nga và Úc thì phải

superPDP

Xe điện
Attila không thuần da vàng đúng không cc, hậu duệ giờ chắc không còn tí nào giống Á nữa thì phải. Mà em có nói là xâm lược châu Âu đâu, em chỉ nói là xâm lược (đô hộ) người da trắng thôi mà. Nhật nó cũng đánh Nga và Úc thì phải
Mô tả của La Mã về Attila là tóc đen, mũi tẹt mắt hí nc da khác người da trắng thì đúng là dân Trung Á rồi. Còn Nhật nó đánh giành thuộc địa khu vực châu Á của phương Tây chứ nó có đô hộ đc bọn da trắng đâu

superPDP

Xe điện
Oánh nhau từ Âu sang Á thì đám Attila hay kể cả Mông Cổ thời Thành Cát Tư Hãn phải gọi hậu duệ sau này là Timur bằng sư phụ .
Ông này đập cả Nga , đè bẹp Ottoman thời hoàng kim , chiếm Ấn Độ và chiếm luôn cả Ba Tư , trên đường đánh Tàu thì ốm chết nếu không thì Tàu có lẽ cũng chung số phận .
Timur chỉ loanh quanh khu Trung Tây Á chứ phạm vi sao ăn lại TCTH. Lão cho quân quấy từ Đông Âu đến TQ trải dài nửa vòng trái đất . Timur đập ottoman thời bắt đầu đi lên chứ chưa phải hoàng kim đâu.

smart_sharp

Xe tăng
Đấy hỏi anh bộ VH, sử mình nhìn lại nói chung cũng rất dài, tuy ko hào hùng như thằng Tàu, nếu thuộc được sử mình chắc thuộc dạng nghiên cứu. Tàu nó đầu tư nhiều về ls lên dân mình toàn được xem film sử của nó free. Nó nhồi dân mình từ thời điện ảnh nghèo nàn. Thế lên muốn thoát Tàu phải thoát dần dần, ko chẳng mấy dân bỏ tiếng Việt học tiếng Tàu
Em nghĩ một phần là quan điểm ở trên nữa chứ chưa hẳn là bộ V.H. Tất nhiên, sử Tàu thì nó nhiều và giàu sự kiện hơn mình nhiều vì họ đã từng là hàng chục quốc gia khác nhau, cạnh tranh, đánh nhau mấy nghìn năm, đất rộng, người đông. VN mình chỉ bằng tầm 1/15 của họ về dân số, 1/30 về diện tích. Nhưng khác nhau về sử nhiều hay ít em nghĩ là về quan điểm cho phép viết sử như thế nào, làm film về đời trước thế nào. Cái gì chỉ một chiều, một quan điểm duy nhất thì nhàm chán, không ai quan tâm.Ví dụ như, trong chính sử, nhà Tây Sơn mặc định là tốt, chính nghĩa, vì dân và Nguyễn Ánh ngược lại. Nếu thế thì nội dung sẽ nhàm chán và tư liệu cho người làm film, viết kịch bản sẽ rất hạn chế và hầu hết dân chúng sẽ ít quan tâm, ít hứng thú.