[TNGT] Suy nghĩ từ vụ tai nạn giao thông ngày 13/3

Nấm mỡ

Xe điện
Cụ mà làm quan ở mình thì em dự là cụ chuẩn vì toàn là nói miệng, đại loại như là tăng, cải thiện, nâng cao, đi nhanh đi chậm... nghe nó chuối lắm. Cụ bẩu 2B phóng rất nhanh??? Cụ định nghĩa nhanh ở đây là bao nhiêu km/giờ???
Cụ bảo 4B vượt đèn xanh? Em dự là từ bé đến giờ em mới nghe thấy cụm từ này.
Các cụ ở đây ngồi tính toán xem có hợp lý hợp tình không thôi, chứ còn 2B sai lè rồi còn cãi nhau làm gì.
Cụ vào box đưa ra chữ "Nhường" kiểu như cụ thì em thấy cụ bị cả rổ đá cũng là bt.
Nhận xét của bác làm em thấy bực mình! Không đọc, không hiểu thì đừng chém linh tinh!

Ý em là tính toán của các bác ấy chẳng giải quyết vấn đề gì. Nếu cần tính, đã có các cơ quan chức năng như bên Khoa học hình sự xử lý. Yếu tố quan trọng trong phép tính của các bác kia là thời gian, mà thời gian trong một clip phát tán trên mạng thì chẳng có gì để chuẩn (trừ cái đồng hồ đếm ngược nhìn không rõ, và bằng tay mà đo xem tốc độ đếm ngược của cái đồng hồ ấy xem có chính xác không thì sai số rất cao).

Không có số liệu chính xác, chỉ có thể nói về tính chất, không dùng những từ chung chung ấy thì dùng cái đek gì? Nói vượt đèn xanh thì có gì sai - chỉ là không thấy ai dùng thì không được dùng hay sao?

Còn bác nói 2B 'sai lè' - theo luật nó chỉ 'sai lè' từ thời điểm vượt đèn đỏ đến thời điểm táng vào đầu 4B. Sau thời điểm ấy, dù do hoảng loạn hay gì đi nữa, đến lượt 4B phải chịu cái gọi là 'sai lè'. Cách nói của bác không theo cảm tính thì theo cái gì?

Anw, cảm ơn vì bác đánh giá em có tố chất làm quan.

anhducchncruze

Xe tải
bài viết của bác quá hay. bác nên gửi bài này cho 4b và cơ quan pháp luật khi sử. chúc bác an khang thịnh vượng

Picnic

Xe tải
Xem cái video thì
Từ giây thứ 10 đến 14 đèn đếm lùi bắt đầu nhấp nháy sau đó chuyển sang đến xanh.
Sau 2 giây ( giây thứ 16) ô tô bắt đầu đi.
Giây thứ 21 thì va chạm xảy ra
Như vậy thời gian là 5 giây
Quãng đường ô tô đi được khoảng 4 lần thân xe ( 4 x 4.54m) = 18.16m
Như vậy
( Giả thiết ô tô đạp hết ga và giữ cố định thì)
S = V(0)*t + a*t2/2
V(0) = 0 do xe đang dừng.
- Gia tốc tại thời điểm va chạm là a = 1.4528 m/s2
- Vận tốc tại thời điểm va chạm v(t) = v(0) + a*t = 7.264m/s = 26.15Km/h

Với xe altis bán kính vòng quay tối thiểu là 5.3m
Theo video thì xe ô tô đã đánh lái sang phải gần như hết tầm và không thể thêm được nữa.
Giả thiết có thể đánh sang trái để tránh. Song với phản xạ tự nhiên của con người thì không ai đánh lái sang phía có va chạm cả. Trừ hoảng loạn không làm chủ.

Theo thông tin thực nghiệm trên kênh Discovery. Kênh này test thử khả năng có thể tránh được đạn kể từ khi nhìn thấy chớp lửa nòng súng là bao lâu. Và là trong lúc chủ động ( biết trước) còn lái xe là bị động.

Phản xạ của con người từ 1.43 giây đến 2.7 giây sẽ có phản ứng. Thời gian này tùy theo từng người và quá trình luyện tập.
Kênh này cho biết với người luyện tập như học võ hay chơi thể thao như tenis, cầu lông..
thì thời gian ngắn, còn nếu không thì thời gian dài.
Như vậy với trường hợp bị động thì phải mất tối thiểu 2.7 giây mới có phản xạ.
Trên video
Đến giây 23 ( vì video mờ quá đoạn này) như vậy sau 2 giây < 2.7 giây thì người đi xe 2b đã bay qua xe sang bên kia có thể nói người lái 4b không kịp nhìn thấy.
sau thời gian trên thần kinh con người mới có khả năng nhận biết và phản ứng lại.
Thông thường cần 1 giây để điều khiển và ra quyết định đạp phanh hay ...
Tùy theo từng người, có người nhận biết ngay vị trí chân phanh và ga, có người không kịp nhận biết do vậy sẽ đạp nhầm. Có người chẳng phản ứng gì cả.

Đến lúc này là mất thêm 4 giây

nếu chưa kịp thả chân ga ( thường là chưa do chưa kịp phản xạ)

với gia tốc trên
xe đi được quãng đường là
S = v(0) + a*t2/2
t = 5 + 4 = 9 giây
a = 1.4528 m/s2
S = 58m
Như vậy ô tô sẽ chạy thêm
58 - 26 = 32m
Trong 32m này người lái ô tô không có lỗi do các quy luật vật lý và các test về tâm lý.
Với khoảng cách này ô tô đã đi qua vị trí người gặp nạn ( có thể do ô tô kéo theo)
Như vậy người lái xe ô tô vô can với các thương tích của người lái xe máy.
Anh ta chỉ có lỗi khi không dừng lại hay ra trình diện cơ quan có thẩm quyền.
Cái này tùy theo phán xét của từng người, của lương tâm anh ta và của pháp luật.
Nhưng anh ta có tình tiết giảm nhẹ cho trong tình huống hoảng loạn. Trong khi mấy anh taxi chạy sau còn chẳng dừng lại thì không ai nói gì.

Em là dân công nghệ nhưng thử làm luật sư. các bác đừng ném đá nhé
Chưa kiểm tra kết quả nhưng có vẻ lôgíc !

battu140204

Xe tải
Nhà mình nó dột từ lóc mà, bảo thế sao mà làm vc đc

xe_kutkit

Xe hơi
2 năm trước nhà e cũng bị anh 2b lao vào đâm giữa thân xe (Xe em quay đầu ) thằng ku 2b đi cùng chiều với tốc độ cao.
Phúc tổ là nó ko sao, em thì tái hết cả mẹt đền nó mất 400k dù biết rằng mình ko sai.
Nhớ lại vẫy thấy sợ tè ra cả bỉm.

anhtho

Xe ngựa
2 năm trước nhà e cũng bị anh 2b lao vào đâm giữa thân xe (Xe em quay đầu ) thằng ku 2b đi cùng chiều với tốc độ cao.
Phúc tổ là nó ko sao, em thì tái hết cả mẹt đền nó mất 400k dù biết rằng mình ko sai.
Nhớ lại vẫy thấy sợ tè ra cả bỉm.
Ra đến công an chưa chắc cụ đã không sai, vì cụ quay đầu, 2b đi thẳng. Đấy là em nói để các cụ quay đầu hay rẽ phải, rẽ trái thêm kinh nghiệm.

coolheart0201

Xe hơi
Em đọc mấy bài này rùi. Nghe ông luật sư gì gì nói mà cứ tức anh ách. Em mà là anh lái xe em cũng phải chạy. Nhưng mà là bỏ xe lại khóa cửa. Mà nói thẳng ra không có camera chắc gì đã biết ai là sai ai đúng. Kiểu gì cũng là cụ lái corolla

coolheart0201

Xe hơi
Em cũng bị 2b đâm vào đèn hậu vỡ tung ra lúc quay đầu. Mà em điềm đạm lắm rùi nó vẫn đâm. 3 đứa đèo nhau đi không mũ mão gì cả. Mà nó đâm thế nào nó không ngã mới cú. Tóm được 1 chiếc giầy của bọn chúng. Làm em mất tiền mua đèn mà ấm ức mấy ngày

Emchaien

Xe buýt
Sao chưa có thông tin gì thêm nhỉ các cụ, hay cũng chìm rồi.Chắc là êm đẹp :-?